# Notification.
Notification

Author Topic: เบราเซอร์ดังอย่าง IE6 กำลังจะดับแล้ว??  (Read 3583 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline microsoft

• Administrator
    • View Profile
    • VarietyPC.Net
Internet Explorer 6 ได้แจ้งเกิดเมื่อ 10 ปีที่แล้ว ซึ่งในตอนนั้นปี 2002 IE6 ได้รับรางวัล Editor's Choice กับนิตยสาร PC Magazine และตอนนี้พวกเราอยู่ในปี 2011 ในยุคที่ย่างเข้าสู่มาตรฐานของเว็บที่เน้นความทันสมัยกับการออกแบบที่ตอบสนองแทบทุกด้าน และก็ได้เวลานับถอยหลังกับการบอกลาเบราเซอร์เวอร์ชั่นนี้

ถ้าหากดูจากรูป จะพบว่า IE6 จะมีการใช้งานสำหรับเรียกเปิดหน้าเว็บเพจจากผู้ใช้งานทั้งหมดทั่วโลกลดลงเรื่อยๆ รวมทั้งเว็บไซต์ต่างๆก็ลดการสนับสนุน IE เวอร์ชั่นนี้ด้วย โดยเฉพาะในแถบประเทศนอร์เวย์, ฟินแลนด์ มีการใช้ IE6 น้อยกว่า 1% (ถ้าเช็คจากการเปิดเข้าใช้งานใน VPC ต่อวันสำหรับ IE6 จะอยู่ที่ประมาณ 5% สถิติโดย truehits) รวมการใช้งานทั้งหมดทั่วโลกอยู่ที่ 12% ครับ

credit: thewindowsclub

ว่าแต่ท่านใดยังใช้ IE6 อยู่บ้าง ยกมือหน่อย อิอิ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline ans58670

• Webmaster
- ไม่ดับก็แปลก เพราะเขาไปกันถึงไหนแล้ว

- Ghost ก็อีกตัวหนึ่งที่ไม่รู้จะดับเมื่อไร อย่าลืมว่า Microsoft กำลังจะซื้อนะครับ (หรือซื้อ Symantec ไปแล้ว?) แล้ว Microsoft เองก็มี ImageX อยู่ เกรงว่า... [emo12]

(ตอนนี้เลยรีบศึกษา ImageX ก่อน ใช้เพื่อ Backup เครื่องนี่ง่ายดีมากเลย Image ก็เล็กกระจิ๋วหลิว แต่จะเอาไปลงเครื่องอื่นก็ต้อง Sysprep ช่วย) [emo02]

Offline nakids

• VPC Member
งานนี้คงยกมือให้ ie6 ไม่ได้ละครับ  [emo08]
เพราะใช้ google chrome 9, ie 8, และก็ firefox 3.6.15 (ช่วงนี้มาให้อัพถี่เลยหมาไฟ เมื่อ3วันที่แล้วยังให้อัพเป็น .14 อยู่เลย) [emo01]

Offline ans58670

• Webmaster
สาเหตุที่จิ้งจอกเพลิงออกมาถี่ๆก็มีสาเหตุมาจาก Windows 7 Service Pack 1 ออกมาแล้วนั่นเอง

เหตุ...IE9 ตัวเป็นๆ จะต้องใช้กับ Windows 7 Service Pack 1 เท่านั้น
ผล....Microsoft เร่งออก Service Pack 1 มาจนได้ใช้กันสนุกสนานไปแล้ว

เหตุ...IE9 จะออกตัวเป็นๆ ภายในเดือนเมษายนนี้ ตามตูด Service Pack 1
ผล....จิ้งจอกเพลิง ต้องเร่งคลอดลูก version 4 ให้ได้ภายในเมษายนนี้เช่นกัน

[emo02]

Offline ismaell

• Webmaster
ผมก็นึกหน้าตา IE6 ไม่ออกแล้วครับ  [emo08] เพราะไม่ได่ใช้นานมากแล้ว ปัจจุบันนี้ผมมีคอมใช้ 2 เครื่อง
* เครื่อง PC ลง 2 OS - Windows 7 SP1 ใช้ IE9 RC กับ Firefox 3.6.15
                              - Windows XP SP3 ใช้ IE8 Firefox 3.6.15 
* เครื่องโน้ตบุ๊ค ลง Windows 7 SP1 ใช้ IE9 RC กับ Firefox 3.6.15
และทุกครั้ง ถ้าผมลง Windows XP ให้กับลูกค้า ผมก็จะอัพจาก IE6 เป็น IE8 ให้กับลูกค้าเสมอครับ  [emo02]
ปล.คงยกมือให้ท่าน microsoft ไม่ได้แล้วครับ ไว้รอท่านต่อไปก็แล้วกัน  [emo05]

Offline Noi noi

• รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
ยังมีเหลืออยู่เหรอครับเวอร์ชั่นนี้ [emo08] [emo08]ผมนึกหน้าตาไม่ออกแล้วครับ ว่าหน้าตาเป็นยังไง [emo05] [emo05]

Offline PokPak MaTem

• QR-CODE ของเว็บ Varietypc.Net
    • MSN Messenger - kuytiao_pak@hotmail.com
    • Email
ผมค่าย จิ้งจกไฟ ครับผม ใช้มาจะครบ 2 ปีแล้วครับ [emo10]

Offline yo408

• VPC Member.
  • **
เมื่อก่อนผมก็ใช้ IE6 จนที่บ้านเล่นเฟซบุคไม่ได้ เลยไล่ให้ไปใช้ FF เล่นแทน จะใช้ IE6 ต่อไป
ผมชอบที่มันไม่ซับซ้อน ไม่ต้องมานั่งมีแทป บาร์คำสั่งข้างบนใหญ่มากกว่า

จนวินโดวส์ล้ม ไฟล์ system32 หาย อุ้มไปเช็คที่ร้าน ต้องลงวินโดวส์ใหม่ ได้ IE8 กลับมา
ถามหา IE6 ที่ร้านไม่มีแล้ว แถมช่างมองแปลกๆ ได้ IE8 ไปไม่เอา จะเอาIE6 - -"

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
เว็บไซต์เพิ่มเติมครับ สำหรับการนับถอยหลังการปิดฉากของ IE6

-> http://www.ie6countdown.com  [emo01]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ที่บริษัทลูกค้ายังมี IE6 เล่นอยู่เลย [emo05]
นับถึง IE3, IE4 ด้วยหรือเปล่าท่าน microsoft [emo10]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
- สำหรับผู้ที่เล่นหุ้นอย่างผม ต้องใช้ IE เท่านั้น เพราะ Browser ตัวอื่นจะใช้ไม่ได้ ต้อง IE 5.5 ขึ้นไป ถึงจะเปิดดูตารางหุ้นได้ครับ [emo01]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27