# Notification.
Notification

Author Topic: อยากรู้เกี่ยวกับการ Overclock  (Read 5987 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline TUMKAB

• VPC Member
  • **
    • View Profile
    • Email
  อยากทราบว่า Overclock การ์ดจอ
  คืออะไรครับ  ผมอ่านเจอในเวปไซค์แล้วไม่เข้าใจ  

ขอบคุณครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
Re: Overclock
« Reply #1 on: 01 March 2011, 01:57:17 »
เป็นการเร่งความเร็วสัญญาณนาฬิกาของ GPU (Core Clock) และแรม (Mem Clock) บนตัวการ์ดให้สูงขึ้น เพื่อการแสดงผลทำได้ดียิ่งขึ้น เหมือนกับซื้อการ์ดรุ่น HD 6950 มา OC เพื่อให้สามารถแสดงผลได้เทียบเทียม HD 6970 และประหยัดเงินในกระเป๋า

แต่เมื่อ OC ทั้ง GPU (Core Clock) และแรม (Mem Clock) ให้สูงขึ้นแล้ว จะทำให้มีความร้อนจากทั้ง 2 ส่วนสูงขึ้นตามไปด้วย ทำให้ต้องปรับรอบพัดลมที่ติดมากับการ์ดให้หมุนเร็วขึ้น แต่เสียงของพัดลมก็จะดังขึ้นด้วย

และการ OC การ์ด ควรมีพื้นฐานสักนิดด้วยครับ เพราะถ้า OC แบบปรับตามใจฉัน รับรองได้ว่าได้ส่งการ์ดเคลมแน่นอน

ทั้งนี้การ OC การ์ด ใช่ว่าจะมีแค่การ์ดจอแรงๆเพียงอย่างเดียว แต่สิ่งที่ต้องทำงานควบคู่ไปด้วย และจำเป็นที่สุดก็คือ เพาเวอร์ซัพพลาย เพราะถ้าเป็นเพาเวอร์ซัพพลายแบบติดเคสทั่วไป เอามาจ่ายไฟให้กับการ์ดจอที่ทำการ OC ไม่แน่ว่าอุปกรณ์หลายส่วนในเครื่องอาจจะมีปัญหาตามไปด้วย เนื่องจากเพาเวอร์ซัพพลายบ้านๆแบบติดเคสอาจจะจ่ายไฟให้กับอุปกรณ์อื่นๆไม่พออีกด้วย เช่น เมนบอร์ด, ฮาร์ดดิสต์ เป็นต้น

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
« Reply #2 on: 01 March 2011, 02:15:02 »
รบกวนท่านเปลี่ยนหัวข้อกระทู้เป็น "อยากรู้เกี่ยวกับการ Overclock การ์ดจอ" ด้วยนะท่าน
เพื่อที่จะได้ง่ายต่อการค้นหากระทู้

• **
    • Email
Re:การทำ Overclock
« Reply #3 on: 01 March 2011, 02:30:11 »
ขอบคุณมากครับ  ถ้าผมไปซื้อที่ ร้าน(พันธ์ทิพย)  ผมสามารถบอก ให้พนักงาน overclock ให้เลยใช่มั้ยครับ
รบกวนแนะนำหน่อยครับ  ขอบคุณครับ

• **
    • Email
« Reply #4 on: 01 March 2011, 02:32:03 »
เปลี่ยนที่หน้ากระทูเหรอครับ(ทำอย่างไรครับ)

« Reply #5 on: 01 March 2011, 02:34:24 »
คลิกไปที่กระทู้แรกของท่าน
http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=3664.msg33720#msg33720

แล้วหาหัวข้อ "แก้ไข" เพื่อเปลี่ยนชื่อหัวข้อใหม่ แล้วกดปุ่ม "บันทึก" ครับ  [emo05]

• **
    • Email
รบกวนขอถามหน่อยครับ  ผมตัดสินใจแล้วครับว่าจะซื้อการ์ดจอ  รุ่น  GIGABYTE GTX460 1GB Overclock

แต่ผมสงสัยว่า  การ overclock  เราต้องบอกพนักงานทำให้หรือเปล่าครับ
และควร  ทำอย่างไรครับ  ขอบคุณมากครับ

การ์ดรุ่นนี้จะมีการ OC มาให้จากโรงงานอยู่แล้ว มันจะฝังการปรับแต่งมาให้อยู่ในไบออสของการ์ดจอเลยครับ  [emo02]

Offline RookiE'

• MSN Messenger - muu_ja_ma_ruu@live.com
    • Email
ผมว่าถ้าจะ OC ตัวเราทำเองน่าจะดีกว่านะครับ เราจะได้มีความรู้เรื่องตรงนี้ขึ้นมาบ้าง และหาก OC เองได้สำเร็จเราก็จะได้รู้สึกภูมิใจกับมันอีกด้วย  [emo04] สำหรับเรื่องความรู้นั้น ผมว่า...เก็บเล็ก ผสมน้อยไปเรื่อยๆ เดี๋นวมันก็จะพอกพูนขึ้นครับ  [emo01]

Offline PokPak MaTem

• QR-CODE ของเว็บ Varietypc.Net
    • MSN Messenger - kuytiao_pak@hotmail.com
    • Email
ผมว่า ให้โรงงานมา OC ให้ดีกว่านะครับ [emo08]
เพราะถ้าเราเอามา OC เองละก็ ประกันหายในพริบตาที่เขยื้อนความเร็วเลยนะท่าน [emo09] [emo09]

Offline RookiE'

• MSN Messenger - muu_ja_ma_ruu@live.com
    • Email
ผมว่า ให้โรงงานมา OC ให้ดีกว่านะครับ [emo08]
เพราะถ้าเราเอามา OC เองละก็ ประกันหายในพริบตาที่เขยื้อนความเร็วเลยนะท่าน [emo09] [emo09]

อันนั้นก็ต้องเสี่ยงกันเองนะครับท่าน อิ อิ [emo08] [emo08]

Offline ans58670

• Webmaster
- การ Overclock ต้องอาศัยความอดทน เพราะต้องเพิ่มเข้าไปทีละน้อย (ปกติขั้นละ 5 ไม่เกิน 10) แล้วลองดูความเสถียรของระบบ เมื่อเห็นว่าเสถียรดีแล้วจึงเพิ่มเข้าไปอีก จนกว่าระบบจะไม่เสถียรหรือ Boot เครื่องไม่ได้ แล้วจึงค่อยลดลงมาจนถึงจุดเสถียรที่เครื่องสามารถทำงานได้ทุก Program โดยไม่มีปัญหา

- การ Overclock Graphic Card นั้นสามารถทำได้ง่ายผ่าน Program จำพวก RevaTune โดยที่สำคัญคืออย่าให้ Application ที่ใช้ Overclock เริ่มทำงานพร้อมกับการ Boot ของระบบ เพราะมิฉะนั้นอาจจะต้องเข้า Safe Mode ไป Uninstall ตัว Application นั้นๆเพื่อให้ Windows ทำงานได้ แล้วจึงค่อย Install Application นั้นๆใหม่เพื่อเข้าไป Overclock ต่อ

- การ Overclock หลังจาก Start Windows ไปแล้วอาจทำให้ไม่สะดวกและสร้างความรำคาญให้กับผู้ใช้ที่ต้องมา Manual เมื่อต้องการใช้มัน แต่ข้อดีคือปลอดภัยสำหรับระบบ และยืดอายุ Graphic Card เพราะไม่ได้ใช้มันสุดกำลังตลอดเวลา ถึงแม้ว่า Graphic Card ในปัจจุบันจะมีระบบประหยัดพลังงานเหมือน CPU และ Harddisk ก็เถอะ

- หนึ่งในวิธีลัดที่จะได้ไม่ต้องเพิ่มค่าทีละห้าละสิบคือ เข้าไปที่ www.GPUReview.com แล้วเลือก Tab ชื่อ Card Database จะได้ออกมาดังภาพ

- แล้วก็ลองศึกษาดู ในที่นี้จะลองกดดูการเปรียบเทียบไอ้ที่สีเขียวๆเป็นชื่อ Graphic Card ของ 2 ค่ายดู จะอยู่ทางซ้ายมือ เอาอันแรก GTS 450 ปะทะ HD 5770 จะออกมาดังภาพ

- ลองกดปุ่มต่างๆที่ทำกรอบสีแดงไว้แล้วดูการเปลี่ยนแปลง

- ยังใช้ประโยชน์ได้อีกมาก ลองนำไปศึกษาดูเองนะครับ [emo02]

ขออนุญาตย้ายกระทู้เข้าห้องปัญหาฮาร์ดแวร์นะครับ  [emo04]

Offline panyaopen

• *
MSI Afterburner

ตัวนี้ใช้ดีสุดแล้วครับใช้ง่ายด้วยและควรศึกษาให้ดีก่อนนะครับ

แต่อย่าไปเพิ่มมากนะครับมันอาจค้างได้ครับและตรวจดูความร้อนด้วยละ

Offline top_takachi

• MSN Messenger - top_takachi@hotmail.com
การ overclock ทำยังไงครับ ช่วยสอนผมที  [emo15]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27