# Notification.
Notification

Author Topic: สงสัยงานจะเข้าผมซะแล้วครับ วินโดว์มองเห็นแรมไม่เต็ม  (Read 15731 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline top_takachi

• VPC Member
    • MSN Messenger - top_takachi@hotmail.com
    • View Profile
สงสัยงานจะเข้าผมซะแล้วครับ วินโดว์มองเห็นแรมไม่เต็ม  [emo14]

หลังจจากที่เปลี่ยนเมนบอร์ดเป็น H55M-UD2H แล้วอัพเดทไบบออสทันที พอมาดูอีกที่ จาก 4GB เห็นแค่ 3.87GB

ไม่รู้ว่าสาเหตุเกิดจากอะไร  ก็อยากรบกวนทุก ๆ ท่านหน่อยครับ ว่ามันเกิดจากสาเหตุอะไร  แต่ตอนนี้ผมจะลอง กลับไปใช้ไบบออสเวอร์ชั่นเดิมดูครับ ว่าจะหายหรือไม่

• MSN Messenger - top_takachi@hotmail.com
อีกอย่างที่คิดไว้คือ มันอาจจะแชร์ไปการ์ดจอด้วยครับ  [emo15]  แต่ก่อนหน้านี้ผมใช้ H55M-S2H มันก็เห็นเต็ม 4 GB เลยนะครับ

Offline ans58670

• Webmaster
[Ctrl] + [Shift] + [Esc] แล้วไปที่ Tab [Performance] ที่ด้านล่างขวาจะมีปุ่ม [Resource Monitor...] ให้ click เปิดมาแล้วไปที่ Tab [Memory] ดูเลยครับว่า Windows เอา RAM ไปทำอะไรอยู่บ้าง ที่เป็นสีเทาก็คือเราใช้ไม่ได้ เพราะกันเอาไว้ให้ Hardware

ขอบพระคุณมาก ๆ ครับ   [emo01]

ปกติแล้วมันเห็นเต็ม 4GB เลยครับ พอเปลี่ยนเมนบอร์ดมาเป็น H55M-UD2H  แรมก็เห็นแค่ 3.87 ตามรูปเลยครับ

แต่ก่อนหน้านี้ใช้ P55A-UD3P กับ H55M-S2H ห็เห็นเต็ม 4 GB เลยครับ เลยงงครับว่าทำไม ก่อนหน้านี้ ใช้เมนบอร์ดที่เป็น H55 เหมือนกัน ก็เห็นแรมเต็ม 4 GB แต่ตัวนี้ทำเห็นเห็นแค่นี้ครับ 

ขอบพระคุณมาก ๆ ครับ  [emo19]

• Webmaster
แล้วอีก Trick หนึ่งที่ "คนเล่น RAM" ต้องรู้ คือ มักจะสงสัยว่า "ใครเอาของข้าไปใช้?" คำตอบนั้นคนส่วนมากก็เปิดดูอยู่...แต่ "ดูผิดวิธี"

1. ทำอย่างไรก็ได้ให้เปิด Device Manager ที่คุ้นเคยขึ้นมา (คงจะรู้น่าว่าทำอย่างไร)
2. ที่ Menu Bar ให้เลือก
    View => Resources by connection
3. จะเห็นตัว Memory โผล่ขึ้นมาที่ล่างสุด
4. เปิดดูที่ Memory ให้ Expand ออกมาให้หมดแล้วก็ลองศึกษาดู อย่าง Graphic Card นี่จะอยู่ใน PCI ใช้ RAM ที่ Address ไหนถึง Address ไหนก็ตีค่าออกมาเองนะครับ มันเป็นเลขฐานสิบหก [emo02]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
Dell Vostro 3400, 3500 ที่มีการ์ดจอแยก ก็เป็นเหมือนกันนะท่าน top_takachi
งานนี้ท่าน top_takachi มีเพื่อนแล้วนะครับ ก็คือ ผมกับท่าน MILD_PLUS
เพราะใช้โน้ตบุ๊คเดลล์รุ่นนี้อยู่
มันกินแรมไปประมาณ 138MB (กินไปหน้าตาเฉย ทำอย่างกับคนบางกลุ่มบางอาชีพ [emo20])
ทุกวันนี้ทำใจแล้วครับ ปล่อยให้มันกินไป
เพราะถ้ามันกินไปมากกว่านี้ คงมีเรื่องระหว่างคนกับคอมฯ [emo08]

Offline nakids

คงได้ลงใหม่อีกรอบแล้วละครับ แบบนี้ [emo02]

Offline PokPak MaTem

• QR-CODE ของเว็บ Varietypc.Net
    • MSN Messenger - kuytiao_pak@hotmail.com
    • Email
ทำไม System ผมดูแปลกแฮะ สีเทาไม่ค่อยมีเลยครับ [emo13]

แล้วอีก Trick หนึ่งที่ "คนเล่น RAM" ต้องรู้ คือ มักจะสงสัยว่า "ใครเอาของข้าไปใช้?" คำตอบนั้นคนส่วนมากก็เปิดดูอยู่...แต่ "ดูผิดวิธี"

1. ทำอย่างไรก็ได้ให้เปิด Device Manager ที่คุ้นเคยขึ้นมา (คงจะรู้น่าว่าทำอย่างไร)
2. ที่ Menu Bar ให้เลือก
    View => Resources by connection
3. จะเห็นตัว Memory โผล่ขึ้นมาที่ล่างสุด
4. เปิดดูที่ Memory ให้ Expand ออกมาให้หมดแล้วก็ลองศึกษาดู อย่าง Graphic Card นี่จะอยู่ใน PCI ใช้ RAM ที่ Address ไหนถึง Address ไหนก็ตีค่าออกมาเองนะครับ มันเป็นเลขฐานสิบหก [emo02]

งงไปหมดเลยครับท่าน  ans58670   [emo13] [emo14]   [emo02]

Dell Vostro 3400, 3500 ที่มีการ์ดจอแยก ก็เป็นเหมือนกันนะท่าน top_takachi
งานนี้ท่าน top_takachi มีเพื่อนแล้วนะครับ ก็คือ ผมกับท่าน MILD_PLUS
เพราะใช้โน้ตบุ๊คเดลล์รุ่นนี้อยู่
มันกินแรมไปประมาณ 138MB (กินไปหน้าตาเฉย ทำอย่างกับคนบางกลุ่มบางอาชีพ [emo20])
ทุกวันนี้ทำใจแล้วครับ ปล่อยให้มันกินไป
เพราะถ้ามันกินไปมากกว่านี้ คงมีเรื่องระหว่างคนกับคอมฯ [emo08]

สงสัยจะมีเพื่อนจริง ๆ แล้วแหละครับท่าน แฟนต้า  [emo01]  ทั้ง ๆ ที่ก่อนหน้านี้มีบอร์ด H55 เหมือนกัน แต่ก็เห็นเต็ม 4GB มาคราวนี้ เห็นไม่เต็ม สงสัยโดน vat ไปครับ  [emo08]

คงได้ลงใหม่อีกรอบแล้วละครับ แบบนี้ [emo02]

ลงมา 3 รอบแล้วครับท่าน nakids   [emo08] [emo01]

ทำไม System ผมดูแปลกแฮะ สีเทาไม่ค่อยมีเลยครับ [emo13]

อยากเป็นบบนี้บ้างครับ  [emo02] [emo08]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com

ลงมา 3 รอบแล้วครับท่าน nakids   [emo08] [emo01]

ลงไปอีกเป็นสิบรอบร้อยรอบ ก็เหมือนเดิมล่ะท่าน
เพราะมันเป็น (ปัญหา) ที่เมนบอร์ด
จะแก้ไข ก็ได้แค่วิธีเดียวคือ ซื้อบอร์ดใหม่ [emo12] [emo08]

อยากเป็นบบนี้บ้างครับ  [emo02] [emo08]

อันนี้เป็นกับเมนบอร์ดส่วนใหญ่ ที่มีการ์ดจอแยก
แต่เมนบอร์ดที่มีการ์ดจอแยกบางรุ่น ก็มีปัญหาเหมือนกับของท่าน top_takachi นั่นแหล่ะ [emo13]

• Webmaster
ขยายความเสียหน่อยด้วยรูปภาพครับ (ทำรูปได้ช้าครับ เพราะ net ไม่ค่อยถึง)

เปิด Device Manager มาก่อน

ต่อไปก็เปิดเครื่องคิดเลข เลือก View => Programmer

ใส่ค่า location สุดท้าย ลบด้วย location แรก

[emo02]

Offline PokPak MaTem

• QR-CODE ของเว็บ Varietypc.Net
    • MSN Messenger - kuytiao_pak@hotmail.com
    • Email
สุดยอดจริงๆครับท่าน [emo13] [emo01] [emo01]

Offline Bactez

• VPC Member.
  • **
สงสัยงานจะเข้าผมซะแล้วครับ วินโดว์มองเห็นแรมไม่เต็ม  [emo14]

หลังจจากที่เปลี่ยนเมนบอร์ดเป็น H55M-UD2H แล้วอัพเดทไบบออสทันที พอมาดูอีกที่ จาก 4GB เห็นแค่ 3.87GB

ไม่รู้ว่าสาเหตุเกิดจากอะไร  ก็อยากรบกวนทุก ๆ ท่านหน่อยครับ ว่ามันเกิดจากสาเหตุอะไร  แต่ตอนนี้ผมจะลอง กลับไปใช้ไบบออสเวอร์ชั่นเดิมดูครับ ว่าจะหายหรือไม่
ของผมก็เป็นครับหลังจากไปเพิ่มแรมมาจาก 4 เป็น 6 GB  [emo12]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27