# Notification.
Notification

Author Topic: สอบถามปัญหาWireless  (Read 7403 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline asspirit

• VPC Member
  • *
    • View Profile
สอบถามปัญหาWireless
« on: 24 February 2011, 12:40:17 »
สวัสดีครับ คือผมมีปัญหาเกี่ยวกับwirelessอะครับ คือตอนแรกโน๊ตบุคผมก็รับwirelessได้อยู่ แต่อยู่ดีๆก็รับไม่ได้ พอลงวินโว์ใหม่ก็รับไม่ได้เหมือนเดิมครับ (ตอนนี้ใช้วินโดว์7 โน๊ตบุคยี่ห้อ Dell) แต่เอาโน๊ตบุคอีกเครื่องมาก็รับwirelessได้ปกติ

ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไรบ้างครับ ท่านผู้รู้ช่วยผมหน่อยนะครับมีความจำเป็นจริงๆ หากต้องการภาพเพิ่มบอกด้วยนะครับผมเดียวผมลงให้ครับ ขอบคุณมากครับผม
 [emo19] [emo19] [emo19] [emo19]

Offline ismaell

• Webmaster
Re: สอบถามปัญหาWireless
« Reply #1 on: 24 February 2011, 14:17:50 »
1.เบื้องต้นลองตรวจสอบปุ่มสัญญาณ Wireless ที่ตัวเครื่องดูว่าได้ปิดมันไว้อยู่หรือเปล่า ถ้าปิดก็เปิดมันแล้วลองดูว่าเชื่อมต่อมันได้หรือไม่
2.ไปที่ icon Wireless Adapter คลิกขวาแล้วสั่ง Connect ดูครับ
3.วิธีนี้ผมเคยลองกับเครื่องผมเอง ไปที่ icon Wireless Adapter คลิกขวาแล้วสั่ง Disable รอสักพักให้ icon กลายเป็นตัวจางๆ หลังจากนั้นก็คลิกขวาแล้วสั่ง Enable หลังจากนั้นก็คลิกขวาสั่ง Connect ดูอีกที

ลองดูครับ  [emo01]

Offline Noi noi

• รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
« Reply #2 on: 24 February 2011, 18:24:30 »
1.เบื้องต้นลองตรวจสอบปุ่มสัญญาณ Wireless ที่ตัวเครื่องดูว่าได้ปิดมันไว้อยู่หรือเปล่า ถ้าปิดก็เปิดมันแล้วลองดูว่าเชื่อมต่อมันได้หรือไม่
โนตบุคบางรุ่น ปุ่่มเปิด-ปิดสัญญาณ Wireless จะไวต่อการใช้งาน เพียงแค่เราเผลอไปโดนปุ่่มโดยที่เราไม่ได้ตั้งใจก็อาจทำให้เราไปปิดมันโดยเราไม่รู้สึกก็อาจเป็นได้นะครับ อันนี้เคยมีประสพการณ์ตรง [emo08]

Offline PokPak MaTem

• QR-CODE ของเว็บ Varietypc.Net
    • MSN Messenger - kuytiao_pak@hotmail.com
    • Email
« Reply #3 on: 24 February 2011, 20:26:50 »
คาดเดาได้หลายอย่าง

1. Driver เจ้ง ให้โหลด Driver ตัวใหม่มา
2. ปุ่ม เปิด-ปิด สัญญาณ Wireless
3. TCP/IP ค่าของไวเลส ปรับเป็น auto รึยัง
4. IE ไป Work Offline รึเปล่า

ป.ล. ถึงจะเป็นจุดน้อยนิด แต่ตรง "อะ" ประโยคแรกๆ เขียนผิดนิดนึงครับท่าน แต่ถ้าดูรวมๆแล้ว ก็ทำได้ดีมาก
สงสัยจะเผลอไปนิดหน่อยรึเปล่าครับท่าน [emo02] [emo02] [emo02]

• *
« Reply #4 on: 24 February 2011, 22:12:19 »
ขอขอบคุณทุกท่านมากครับ ตอนนี้ผมสามารถใช้งานwirelessได้ตามปกติแล้วครับผม ซึ่งปัญหาคือผมกดปิดตัวรับสัญญาณครับ ผมขออนุญาตถามปํญหาครับผม
ปัญหาคือผมลงวินโดว์ใหม่แล้วพอผมเปิดเครื่องหรือว่ารีสตาร์ทคอมใหม่คอมจะถามผมว่าจะเลือกaccountไหน
ผมไม่ทราบว่าจะแก้ปัญหาอย่างไร

ขอขอบพระคุณทุกท่านที่คอยช่วยเหลือผมเสมอมา ผมไม่ได้ต้องการสร้างความเดือดร้อนแต่ผมไม่รู้จะแก้ไขปัญหาได้อย่างไร  ขอขอบคุณอย่างสุดซึ้ง

ป.ล.เรื่องการใช้ภาษาผมขออภัย ณ ที่นี่ด้วยครับผม  ผมจะพยายามพัฒนาให้ดียิ่งขึ้นครับ

[emo19] [emo19] [emo19] [emo19]

Offline oou

• Email
« Reply #5 on: 24 February 2011, 23:06:09 »
ตอนลงวินโดร์ฯใหม่ท่านได้สั่งฟอร์แมทหรือเปล่าครับ ถ้าไม่ได้สั่งฟอร์แมทก็เหมือนท่านลง
วินโดร์ซ้อนกันอยู่นะครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
« Reply #6 on: 24 February 2011, 23:15:18 »
- จะใช้วิธีแก้เหมือนกันหรือเปล่า ระหว่าง Windows 7 และ Windows XP เพราะผมเองก็ยังไม่เคยประสบปัญหานี้ แต่ก็ลองดูก่อนนะครับ

ที่นี่ครับ > http://www.varietypc.net/main/archives/669
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline ismaell

• Webmaster
« Reply #7 on: 25 February 2011, 01:08:12 »
ลองใช้วิธีนี้ดูครับ
คลิกขวาที่ Mycomputer > Properties > Advanced system settings
จะมีหน้าต่าง System Properties ไปที่แท็บ Advanced ที่ช่อง Startup and Recovery คลิกตรง Settingsจะเจอหน้าต่าง Startup and Recovery ตรงหัวข้อ Default operating system: ให้ท่านเลือกตัวที่ท่านต้องการ จากนั้นเอาเครื่องหมายถูกออกจากหน้าช่อง Time to display list of operating systems ตามรูป

เสร็จแล้วกด OK เลยครับ
ลองดูนะครับ  [emo02]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
« Reply #8 on: 25 February 2011, 01:19:28 »
อีกวิธีครับ ตามลิงค์นี้เลย -> http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=2794.0  [emo01]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• *
« Reply #9 on: 25 February 2011, 22:05:20 »
สามารถแก้ได้เรียบร้อยแล้วครับ ขอขอบคุณทุกท่านครับผม

Offline ans58670

• Webmaster
« Reply #10 on: 25 February 2011, 22:55:23 »
- เห็น link ที่คุณ microsoft ให้แล้วนึกถึงปัญหาที่ Boot Manager มี 2 Entry เหมือนกันนี้ขึ้นมาได้เลย...

- ใช้ EasyBCD เปิดดูเลย ที่หน้าแรก ดูให้ดีในรายละเอียดมันจะบอกว่า "สูอยู่ไหน" (ใช้ BCDEdit ก็ได้ สั่ง /info แต่กลัวจะตาลาย)

- เลือกลบอันที่ไม่ไช้เสีย (หาลงซ้ำ อันที่ลงล่าสุดจะอยู่อันบน) [emo02]

Offline Noi noi

• รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
« Reply #11 on: 25 February 2011, 23:41:00 »
26 Drive  [emo15] [emo13]!!!!เครื่องของท่านมี HDD ทั้งหมดกี่ลูกครับแล้วรวมทั้งหมดกี่ GB หละครับถึงแบ่งได้ตั้ง 26 Drive [emo27] [emo30]สุดยอดจริงๆ [emo08] [emo08]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27