# Notification.
Notification

Author Topic: มีปัญหาเรื่องHIMDครับ  (Read 4022 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Noi noi

• VPC Member
  • รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
    • View Profile
มีปัญหาเรื่องHIMDครับ
« on: 18 September 2009, 07:58:39 »
โนตบุคไม่มีพอร์ต HIMD หากอยากต่อเข้าจอ LCD จะทำไงหรือมีวิธีใหนบ้างครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
Re: มีปัญหาเรื่องHIMDครับ
« Reply #1 on: 18 September 2009, 08:33:11 »
HDMI หรือเปล่าครับ ถ้าไม่มีก็ยากครับท่าน ไม่งั้นก็ต้องลองหาแบบที่เป็น HDMI to USB มาใช้ ไม่แน่ใจว่าจะมีหรือเปล่า ช่วงหลังๆมีหมด จับโน่นนี่มาแปลงผ่าน USB แต่สัญญาณภาพคงสู้ HDMI แท้ๆไม่ได้น่ะครับ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
« Reply #2 on: 18 September 2009, 09:52:35 »
คำว่าต่อจอ LCD คงจะหมายถึงต่อจอ Monitor คงไม่ใช่จอ LCD TV นะครับ

โดยทั่วไปแล้วตามมาตรฐานของ Notebook ใช้งานระดับกลางๆ จะมีขั่วต่อแบบ D-SUB 15Pin ติดมาให้ทุกรุ่น/ทุกยี่ห้อครับ (ระดับสูงๆราคาแพงๆ การ์ดจอแรงๆ ถึงจะมี HDMI เพิ่มเป็น Option มาให้ครับ [emo03]

และก็ Monitor ส่วนมากก็จะมี Port D-SUB+Port DVI มาให้จะทุกรุ่นอยู่แล้ว ในกรณีนี้เราควรที่จะต่อกับ Port ที่เป็น D-SUB ดีกว่าครับ ตามความสามารถของการ์ดจอของ Notebook พอรับไหว และจอ LCD ที่จะนำมาใช้งานไม่ควรเกิน 19นิ้วนะครับ และการเป็นใช้งานต่อเนื่องอย่าให้เกิน 4ชม. ควรพัก 1ชม. เพื่อให้ชิพ GPU และเมนบอร์ดได้พักบ้าง เพราะมันจะร้อนมากเนื่องจากการ์ดจอทำงานหนัก เพราะต้องขับภาพออกจอที่มีขนาดใหญ่เกินขีดความสามารถ จะทำให้เครื่อง Notebook อายุสั้นลงครับ (เพราะโดยปกติ Notebook ขับภาพของจอมันเองก็แค่ 14-15นิ้วเท่านั้นครับ) [emo12]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline Annop

« Reply #3 on: 18 September 2009, 17:02:26 »
สงสัยจะเอาไปต่อ LCD TV แน่เลย เป็น TV ที่ไม่มี Port D-SUB ด้วย
ไปหาสายครับ ที่ Pantip ขั้น 4 ด้านหลังมีขาย สายจาก D-SUB ไปเป็น HDMI

• Webmaster
« Reply #4 on: 18 September 2009, 17:17:36 »
สงสัยจะเอาไปต่อ LCD TV แน่เลย เป็น TV ที่ไม่มี Port D-SUB ด้วย
ไปหาสายครับ ที่ Pantip ขั้น 4 ด้านหลังมีขาย สายจาก D-SUB ไปเป็น HDMI

ถ้าเป็นแบบนี้จริงๆ ข้อที่ควรระวังคือ อย่าเปิดใช้นานมากไป เพราะจะทำให้เครื่อง Notebook พัง เพราะ Notebook จะขับภาพออกจอที่มีขนาดใหญ่ๆได้ไม่นาน ชิพ GPU ที่ฝังอยู่บนเมนบอร์ดจะร้อน  [emo12] และพาเมนบอร์ดร้อนตาม และก็พอเครื่องทั้งเครื่องร้อน แล้วก็จะแฮ้งค์  [emo14] และอาจจะจากเราไปเร็วก่อนเวลาอันสมควรนะครับ  [emo14]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
« Reply #5 on: 18 September 2009, 17:19:58 »
ตอนนี้กำลังอยากได้ VGA ที่มี HDMI มาแทน G-Force 8500GTS
จะเอาไปขาย ก็ไม่รู้ว่าขายได้เท่าไรอ่ะ
เพราะการ์ดที่อยากได้ก็ปาเข้าไปสามพันกว่าบาท ที่มี HDMI port DDR3 512 ก็พอ [emo06]
เวลาดูหนังผ่าน DVI มันยังไม่สะใจแบบสุด ๆ

โน้ตบุ๊คที่ใช้ก็มี HDMI เหมือนกัน แต่ต่อเข้า LCD TV 37 นิ้ว
เปิดเกินครึ่งวันทุกทีเลย
บางทีก็ต่อตั้งแต่บ่าย ๆ ถึงเช้าอีกวัน [emo08]

• Webmaster
« Reply #6 on: 18 September 2009, 17:36:33 »
ตอนนี้กำลังอยากได้ VGA ที่มี HDMI มาแทน G-Force 8500GTS
จะเอาไปขาย ก็ไม่รู้ว่าขายได้เท่าไรอ่ะ
เพราะการ์ดที่อยากได้ก็ปาเข้าไปสามพันกว่าบาท ที่มี HDMI port DDR3 512 ก็พอ [emo06]
เวลาดูหนังผ่าน DVI มันยังไม่สะใจแบบสุด ๆ

โน้ตบุ๊คที่ใช้ก็มี HDMI เหมือนกัน แต่ต่อเข้า LCD TV 37 นิ้ว
บางทีก็ต่อตั้งแต่บ่าย ๆ ถึงเช้าอีกวัน [emo08]

โอ้...ท่าน fantasy ได้เอามือไปจับที่ตัว Notebook บ้างหรือเปล่าครับ ว่ามันร้อนประมาณไหน? [emo12] ระวังนะครับ เดี๋ยวเมนบอร์ดจะไปก่อน ถ้าเมนบอร์ดของ Notebook ไปละก็ ทุกอย่างที่อยู่บนบอร์ดก็จะไปหมด เช่น ตัวบอร์ดเอง+CPU+VGA เพราะมันฝังอยู่บนบอร์ดทั้งหมด ก็คือเรียกว่าเปลี่ยนยกบอร์ดเลยแหละครับ [emo13]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
« Reply #7 on: 18 September 2009, 18:20:57 »

โอ้...ท่าน fantasy ได้เอามือไปจับที่ตัว Notebook บ้างหรือเปล่าครับ ว่ามันร้อนประมาณไหน? [emo12] ระวังนะครับ เดี๋ยวเมนบอร์ดจะไปก่อน ถ้าเมนบอร์ดของ Notebook ไปละก็ ทุกอย่างที่อยู่บนบอร์ดก็จะไปหมด เช่น ตัวบอร์ดเอง+CPU+VGA เพราะมันฝังอยู่บนบอร์ดทั้งหมด ก็คือเรียกว่าเปลี่ยนยกบอร์ดเลยแหละครับ [emo13]

เมื่อต้นเดือนส่งไปเปลี่ยนยกบอร์ดมาละท่าน
ใช้ประกันสุดคุ้ม
เสียดายแค่แบตกับหม้อแปลง ไม่ทันได้เปลี่ยนภายในปีแรก [emo11]
ชิ้นต่อไปที่คิดว่าใกล้ได้เคลม ก็เป็น DVD, Keyboard

ตอนนี้ที่ได้เคลมมาในปีแรก
DVD x2
Keyboard x1
Mouse-pad x1
Mainboard x1
เสียดายที่ทาง HP ไม่ยอมเปลี่ยนจอให้ใหม่ [emo08]

ตอนนี้คิดว่าจะหาซื้อ HDMI มาต่อ LCD Dell 24" ไว้ดูหนัง
น่าจะสะใจกว่าต่อ DVI จากเครื่องคอมฯอ่ะ

• Webmaster
« Reply #8 on: 18 September 2009, 19:39:15 »

เมื่อต้นเดือนส่งไปเปลี่ยนยกบอร์ดมาละท่าน
ใช้ประกันสุดคุ้ม
เสียดายแค่แบตกับหม้อแปลง ไม่ทันได้เปลี่ยนภายในปีแรก [emo11]
ชิ้นต่อไปที่คิดว่าใกล้ได้เคลม ก็เป็น DVD, Keyboard

ตอนนี้ที่ได้เคลมมาในปีแรก
DVD x2
Keyboard x1
Mouse-pad x1
Mainboard x1
เสียดายที่ทาง HP ไม่ยอมเปลี่ยนจอให้ใหม่ [emo08]

ตอนนี้คิดว่าจะหาซื้อ HDMI มาต่อ LCD Dell 24" ไว้ดูหนัง
น่าจะสะใจกว่าต่อ DVI จากเครื่องคอมฯอ่ะ

โอ้โฮ..ถ้าเปลียนกันยกเครื่องแบบนี้ ท่าน จขกท. คงจะคิดหนักละครับ ว่าอยากจะเรียนแบบหรือเปล่า [emo08]

« Reply #9 on: 19 September 2009, 11:33:10 »
ผมไม่ได้ใช้ Notebook นะ ใช้แต่ PC ก็ต่อเข้า LCD 32 นิ้ว
ก็ดูหนังบ้าง เล่น Karaoke บ้างทั้งวันก็ปรกติดีนะ
ที่จริง Input ของจอ LCD ไม่ว่าขนาดไหนก็น่าจะเป็นมาตรฐานนะ
คือใช้ Volt กับ Current เท่ากัน แต่ละตัวก็มีภาคขยายเอาเอง
แบบเครื่อง Amp. หนะ วัตต์สูงยังไงก็ใช้ Mic. ได้ หรือ Line in อันไหนก็ได้นะ

• Webmaster
« Reply #10 on: 19 September 2009, 12:33:14 »
ผมไม่ได้ใช้ Notebook นะ ใช้แต่ PC ก็ต่อเข้า LCD 32 นิ้ว
ก็ดูหนังบ้าง เล่น Karaoke บ้างทั้งวันก็ปรกติดีนะ
ที่จริง Input ของจอ LCD ไม่ว่าขนาดไหนก็น่าจะเป็นมาตรฐานนะ
คือใช้ Volt กับ Current เท่ากัน แต่ละตัวก็มีภาคขยายเอาเอง
แบบเครื่อง Amp. หนะ วัตต์สูงยังไงก็ใช้ Mic. ได้ หรือ Line in อันไหนก็ได้นะ

ถ้าเป็นเครื่อง PC จะไม่มีปัญหาอยู่แล้วครับ เพราะองค์ประกอบต่างๆจะสมบูรณ์ ทั้งการ์ดจอก็แรงกว่าเครื่อง Notebook โดยทั่วไป 10-20 เท่า การระบายความร้อนก็ดีกว่า 10-20 เท่าเช่นกัน จึงไม่มีปัญหาสามารถใช้งานได้ปกติแต่ก็จะกินไมมากหน่อย เพราะจะทำงานหนักอยู่ตลอดเวลา เช่นที่ผมใช้อยู่เป็นการ์ดจอของ GALAXY GTX275 ผมเอาไปต่อเข้ากับจอ Projector ขนาด 52นิ้ว เวลามีงานรื่นเร่ง ใช้ร้องเพลง Karaoke อย่างที่ว่านั้นแหละครับ การ์ดจอตัวนี้จะกินไฟขณะทำงานเต็มที่ (Full Load) 300W ครับ ซึ่งก็ให้ภาพที่แจ่มชัดดีมากๆเช่นกันครับ ไฟ 300W ถ้านึกภาพไม่ออกว่าจะขนาดไหน? ก็ให้มองภาพที่หลอดไฟนีออน (Fluorescence) หลอดประหยัดไฟแบบผอมๆ หลอดยาวๆ ขนาด 36W แล้วเราเปิดพร้อมๆกันขึ้นมา 8-9 หลอดตลอดเวลาที่เราใช้งานนะครับ นี่เฉพาะการ์ดจออย่างเดียวเท่านั้น ถ้ารวมทั้งคอมฯไม่รวมจอก็คงกินไฟราวๆ 450-500W เต็มๆนะครับ

ส่วนเรื่องที่บอกว่าจะมีภาคขยายเหมือน Amplifier ท่านเข้าใจผิดนะครับ สัญญานที่ Out Put จากคอมฯไป In Put ที่จอ Monitor แล้วจอ Monitor แสดงภาพออกมานั้นจะไม่มีภาคขยายใดๆนะครับ จะเป็น Pureness Video ครับ ภาพจะดีหรือไม่ดีจะขึ้นอยู่ที่จอภาพ+การ์ดจอเท่านั้นครับ

Offline Noi noi

• รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
« Reply #11 on: 20 September 2009, 09:43:44 »
ขอโทษที่เข้ามาช้าครับ เพิ่งได้คอมมาเมื่อวาน ขอบคุณทุกคำตอบครับ [emo19]

• Webmaster
« Reply #12 on: 20 September 2009, 10:09:30 »
ขอโทษที่เข้ามาช้าครับ เพิ่งได้คอมมาเมื่อวาน ขอบคุณทุกคำตอบครับ [emo19]
[emo04] [emo08]

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
« Reply #13 on: 20 September 2009, 12:09:15 »

ถ้าเป็นเครื่อง PC จะไม่มีปัญหาอยู่แล้วครับ เพราะองค์ประกอบต่างๆจะสมบูรณ์ ทั้งการ์ดจอก็แรงกว่าเครื่อง Notebook โดยทั่วไป 10-20 เท่า การระบายความร้อนก็ดีกว่า 10-20 เท่าเช่นกัน จึงไม่มีปัญหาสามารถใช้งานได้ปกติแต่ก็จะกินไมมากหน่อย เพราะจะทำงานหนักอยู่ตลอดเวลา เช่นที่ผมใช้อยู่เป็นการ์ดจอของ GALAXY GTX275 ผมเอาไปต่อเข้ากับจอ Projector ขนาด 52นิ้ว เวลามีงานรื่นเร่ง ใช้ร้องเพลง Karaoke อย่างที่ว่านั้นแหละครับ การ์ดจอตัวนี้จะกินไฟขณะทำงานเต็มที่ (Full Load) 300W ครับ ซึ่งก็ให้ภาพที่แจ่มชัดดีมากๆเช่นกันครับ ไฟ 300W ถ้านึกภาพไม่ออกว่าจะขนาดไหน? ก็ให้มองภาพที่หลอดไฟนีออน (Fluorescence) หลอดประหยัดไฟแบบผอมๆ หลอดยาวๆ ขนาด 36W แล้วเราเปิดพร้อมๆกันขึ้นมา 8-9 หลอดตลอดเวลาที่เราใช้งานนะครับ นี่เฉพาะการ์ดจออย่างเดียวเท่านั้น ถ้ารวมทั้งคอมฯไม่รวมจอก็คงกินไฟราวๆ 450-500W เต็มๆนะครับ

ส่วนเรื่องที่บอกว่าจะมีภาคขยายเหมือน Amplifier ท่านเข้าใจผิดนะครับ สัญญานที่ Out Put จากคอมฯไป In Put ที่จอ Monitor แล้วจอ Monitor แสดงภาพออกมานั้นจะไม่มีภาคขยายใดๆนะครับ จะเป็น Pureness Video ครับ ภาพจะดีหรือไม่ดีจะขึ้นอยู่ที่จอภาพ+การ์ดจอเท่านั้นครับ

โอ้ว...............52 นิ้ว อุแม้เจ้าทำไมใหญ่ปานนั้น [emo13]
แบบนี้เวลาดูหนังก็ชัดแจ๋วอะดิท่าน [emo09]

« Reply #14 on: 25 September 2009, 10:03:42 »
ลองไปดูอันนี้น่าสนใจดีนะ
ความแตกต่างระหว่างสาย HDMI ราคาถูกกับราคาแพง

http://www.lcdspec.com/web/?p=692

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27