จัดชุดสองจอMonitor เพื่อจะ up เป็นสี่จอ ประกอบเสร็จเปิดเครื่องๆ รีสตาร์ตัวเอง

Started by Agency, 20 February 2011, 09:52:21

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

Agency

จัดชุดสองจอMonitor เพื่อจะ up เป็นสี่จอ ประกอบเสร็จเปิดเครื่องๆ รีสตาร์ตัวเองทุก20-30 วินาที

วัดถุประสงค์ใช้ดูกราฟสามมิติ+หน้าต่างข้อมูลพร้อมกัน 3-4 หน้าต่างแบบ real time เพื่อซื้อ-ขายหุ้น

-------------------------

MB     GA-H67MA-UD2H  ที่เลือกตัวนี้เพราะ ต้องการว่า เมื่อใส่การ์ดจอ ๒ ใบ จะวิ่งให้ที่ ๘X๘ และราคาไม่แรง

CPU    i5-2400 LGA1155

Ram   Kingston KVR1333D3N9/4G   จำนวน 1 แถว

PowerColor Radeon HD5770  1GB GDDR5  ท่านmicrosoft แนะนำ

Power Supply Cooler Master GX-750W

UPS Syndome Energy-1000  Rating: 1000VA/400Watt

.........

ได้ลองถอด การ์ดจอRadeonHD5770 ออก แล้วรันโดยการ์ดออนบอร์ด ก็มีอาการเป็นเช่นเดียวกัน

มีทางแก้ใขเช่นไร? ขอคำแนะนำจากท่านผู้รู้ด้วยครับ

** หมายเหตุ
ผมได้ต่อสายสวิตช์เพาเวอร์ ,สวิทช์รีเซ็ต โดยอาศัย F_PANEL ตัวเก่า
เมื่อตอนกดStart ไฟบนบอร์ดขึ้น พัดลมหมุน ทั้งของCPUและของPower Supply
ลอง ถอดสาย สวิทช์รีเซ็ท ออก ก็มีอาการเช่นเดียวกัน คือ รีสตาร์ วนไปมา ตลอดครับ    [emo12] [emo12]

Agency

ข้อมูลเพิ่มเติม...

Monitor  SAMSUNG SyncMaster BX2031   2 ตัวนี้  ท่าน microsoft กรุณาให้คำแนะนำครับ

MILD_PLUS

- ขอเดาว่า ประกอบเครื่องไม่สมบูรณ์+ต่ออุปกรณ์ไม่แน่น+ต่อสายไฟไม่ครบ (ลืมต่อ) เช่น สายไฟ 4 หรือ 8 pin ที่ไปลี้ยงตัว CPU ผู้ประกอบเครื่องมือใหม่มักจะลืมกันบ่อยๆ ครับ

Agency

ครับอาจเป็นได้ ผมเองทบทวนกรณีนี้อยู่หลายหนแล้ว

โดยPower Supply Cooler Master GX-750W
มีP1 มาให้ ๑ ชุดแต่มีไม่ครบ ๒๔ ช่อง มีแค่ 20 ช่อง+ ๑ ตัวแยก
(สายแยก มี ๔ รูแต่เสียบเขาช่องที่เหลือไม่ได้ครับ) คือสี่เหลี่ยมกับรูปมลไม่ตรงกัน หมุนกับด้ายอย่างไร?ก็เข้าไม่ได้
มี P2x4 และ P3x4 แนบมาในชุดเดียวกัน รวมเป็น ๘  ผมใส่เข้าช่องไฟเลี้ยง ๘ พินที่ว่า
โดย ๘ พินแบบ+ สอง(P2+P3)มีเดือยตัวยึดเกาะมาให้พร้อมครับต้องกดเข้าจึงพอดี เหมือน P1  ๒๐ ช่องที่ว่า

MILD_PLUS

- เป็นปัญหาของ Hardware การประกอบเครื่องไม่ถูก ก็เป็นเรื่องลำบากในการแนะนำ เพราะต้องใช้ความรู้สึกเฉพาะตัวด้วยครับ

1. ต่อไฟถูกตำแหน่ง แต่กดไม่เข้าล็อคก็มีปัญหา
2. ต่อไฟเข้าผิดตำแหน่ง อัตรายมาก เครื่องพัง+เราก็จะพังไปด้วย

- ปัญหานี้ต่อไฟเข้าไม่ถูก และไม่ได้ต่อ หรือหม้อไฟไม่รองรับเลยไม่มีสายให้ต่อ ถ้าหม้อไฟดีๆ จะมีมาให้ครบเพื่อให้ใช้งานกับรุ่นเก่าๆ ก็ได้ รุ่นใหม่ๆ ก็ได้อีกเช่นกันครับ

ปล. ดูภาพหม้อไฟของผมประกอบความเข้าใจนะครับ

Agency

ครับ ๒๐+๔ ผมใส่ได้ครบแล้วด้วยความทุลักทุเล Start ก็เป็นเหมือนเดิม
ส่วน ๘ พินหัวเป็นแบบ 2x4 + 2x4 อยู่ในชุดดียวกัน คิดว่าเดี๋ยวจะกลับไปร้านที่ชื้อของมาที่ พันทิป ครับ

ขอบคุณครับ

MILD_PLUS

Quote from: Agency on 20 February 2011, 11:58:00

ครับ ๒๐+๔ ผมใส่ได้ครบแล้วด้วยความทุลักทุเล Start ก็เป็นเหมือนเดิม
ส่วน ๘ พินหัวเป็นแบบ 2x4 + 2x4 อยู่ในชุดดียวกัน คิดว่าเดี๋ยวจะกลับไปร้านที่ชื้อของมาที่ พันทิป ครับ

ขอบคุณครับ

- การเสียบสายไฟ 20+4 pin เข้าเมนบอร์ด เราต้องจับมาทั้งหมด แล้วทาบกันให้สนิด เหมือนเราเรียงนิ้วมือ (ชี้+กลาง+นาง+ก้อย) ให้ชิดๆ กัน แล้วเสียบลงที่เมนบอร์ดพร้อมๆ กันด้วยครับ ถ้าไปใส่ทีละอันมันก็งัดกันซิครับ [emo15] [emo12]

ปล. ตอนที่ไปซื้อมาเมื่อวาน ก็น่าจะให้ร้านประกอบให้ซะเลย (จากนั้นก็ยกกลับบ้าน เพื่อมาลง OS+โปรแกรมเอง) และเราก็ยืนดูอยู่ใกล้ๆ เพื่อเราจะได้เรียนรู้ไปด้วยครับ มือใหม่ และเป็น สว. ด้วย เมือหผมเลยครับ แต่ของผมจะไม่มีผิดตรงใหน? แต่จะช้ามาก ประกอบเครื่องบางครั้งผมใช้เวลา ถึง 4 ชั่วโมง + ลงโปรแกรมอีก 2 ชั่วโมง ถ้าเปิดเป็นร้านเพื่อรับจ้างเลี้ยงชีพ คงจะไม่พอกินแน่ๆ วันๆ ประกอบได้แค่เครื่องเดียว [emo12] [emo18]

ปล.2 เรื่องการประกอบเครื่อง ผมเคยได้ยินท่าน Agency  บอกว่ามี PC เก่าๆ ที่เป็น P4 อยู่ ว่างๆ ก็ให้รื้อ+ถอดออกมาทำความสะอาด และก็ประกอบกลับเข้าไปใหม่ ปีละ 2-3 ครั้ง เป็นการฝึกประกอบเครื่อง และเป็นการทำความสะอาดเครื่องไปในตัว ได้ประโยชน์ 2 อย่างครับ [emo01] [emo02]

Agency

ขอบคุณมากครับท่าน MILD_PLUS สำหรับคำแนะนำดีๆที่มีให้เสมอมา

เมื่อกลางวันวันนี้ 2/20/2011ได้ไปพันทิพย์ให้ท่านmicrosoft จัดหนักแก้ใขให้เรียบร้อยแล้วครับผม
ปรากฎว่าพบปัญหาแบบเดียวกัน และท้ายสุดท่านmicrosoftก็เจอต้นตอ
คือแรมมีปัญหาต้องเครมคืนแถมเปลี่ยนเมนบอร์ดให้ใหม่อีก ต้องขอบคุณในน้ำใจไมตรีมา ณ.ที่นี้

เมื่อวาน ตอนซื้อหาของอยู่ ท่านmicrosoft ก็เอ่ยปากบอกว่าจะช่วยประกอบให้
ใจกระผมนั้นอยากหาประสพการณ์เลยยกมาลองฝึกฝนที่บ้าน
นี้กะไว้ว่าว่างๆจะไปคืนให้ท่านmicrosoft แนะนำวิธีการoverclock ชักหน่อย
แบบว่าสบายๆตามประผู้สูงวัยครับผม   [emo02] [emo02]

microsoft

อาการที่ผมเจอก็คือ พอประกอบเครื่องเสร็จ ครั้งแรกกะว่าจะลองเปิดเครื่องเพื่อจะเข้าสู่หน้าจอไบออส แต่เปิดได้ ทุกอย่างทำงานหมด แต่ไม่ขึ้นภาพครับ ก็ได้ทำการเคลียร์ cmos, ถอดถ่านไบออสอยู่ 2-3 ครั้ง ก็ยังไม่ได้

ทำให้สันนิษฐานไปที่เพาเวอร์ซัพพลายก่อน ก็ยังไม่ขึ้นภาพ

แล้วถอดเมนบอร์ดออกมาต่อลอยข้างนอก (เผื่อว่าจะมีอะไรช๊อตอยู่) ก็ยังไม่ได้ ลองถอดแรมออก ก็มีเสียงร้องปกติ แต่พอใส่แรมเข้าไป ก็ยังไม่ทำงาน และไม่มีเสียงปี๊บ (แต่ยังไม่ทันคิดว่าเป็นที่แรม)

ทำให้ต้องไล่ไปที่การ์ดจอ ลองถอดการ์ดจอออก แล้วใช้ออนบอร์ดแทน ก็ยังเหมือนเดิม

ลองเอาเมนบอร์ดตัวใหม่มาใส่ ก็ยังไม่ได้เช่นเดียวกันครับ

แต่พอถอดแรมออก แล้วเอาแรมตัวใหม่มาใส่ ก็กลับทำงานได้ปกติ เปิดติด ขึ้นภาพ

แต่พอเอาแรมตัวเดิมมาใส่ ในครั้งแรกก็เปิดขึ้นภาพครับ เข้าไบออสได้ แต่พอรีสตาร์ทเครื่องใหม่ กลับเงียบเฉยอีก

จึงต้องเอาแรมตัวใหม่มาใส่เพื่อเทียบอาการอีกครั้ง แล้วลองเข้าไบออส + ออกจากไบออส อยู่ 2-3 ครั้ง ก็ทำได้ปกติเลยครับ

ทำให้เจอคำตอบว่าแรมเสียครับ เพราะใส่เข้าไป ทุกอย่างทำงานหมด แต่ไม่ขึ้นภาพ ไม่มีเสียงร้อง แต่พอถอดแรมออก เมนบอร์ดกลับฟ้องว่าไม่ได้เสียบแรม แต่พอเปลี่ยนแรมใหม่ ก็ใช้งานได้ตามปกติ

ต้องขอขอบพระคุณท่าน agency ที่แวะไปอุดหนุนด้วยนะครับ  [emo04]  [emo01]

keamodpai

Quote from: Agency on 20 February 2011, 21:54:20

ขอบคุณมากครับท่าน MILD_PLUS สำหรับคำแนะนำดีๆที่มีให้เสมอมา

เมื่อกลางวันวันนี้ 2/20/2011ได้ไปพันทิพย์ให้ท่านmicrosoft จัดหนักแก้ใขให้เรียบร้อยแล้วครับผม
ปรากฎว่าพบปัญหาแบบเดียวกัน และท้ายสุดท่านmicrosoftก็เจอต้นตอ
คือแรมมีปัญหาต้องเครมคืนแถมเปลี่ยนเมนบอร์ดให้ใหม่อีก ต้องขอบคุณในน้ำใจไมตรีมา ณ.ที่นี้

เมื่อวาน ตอนซื้อหาของอยู่ ท่านmicrosoft ก็เอ่ยปากบอกว่าจะช่วยประกอบให้
ใจกระผมนั้นอยากหาประสพการณ์เลยยกมาลองฝึกฝนที่บ้าน
นี้กะไว้ว่าว่างๆจะไปคืนให้ท่านmicrosoft แนะนำวิธีการoverclock ชักหน่อย
แบบว่าสบายๆตามประผู้สูงวัยครับผม   [emo02] [emo02]

ท่านmicrosoft อยู่พันทิพย์หรือครับอยู่ร้านไหนครับผมว่าจะไปหา การ์ดจอ  อยู่เลยครับ

microsoft

จริงๆผมไม่ค่อยอยากบอกสถานที่ที่ผมอยู่แบบเปิดเผยเลยครับ เนื่องจากเหตุผลหลายประการ เดี๋ยวผมส่งที่อยู่ร้านให้ใน PM ดีกว่านะครับท่าน  [emo01]

MILD_PLUS

Quote from: microsoft on 20 February 2011, 22:28:44
จริงๆผมไม่ค่อยอยากบอกสถานที่ที่ผมอยู่แบบเปิดเผยเลยครับ เนื่องจากเหตุผลหลายประการ เดี๋ยวผมส่งที่อยู่ร้านให้ใน PM ดีกว่านะครับท่าน  [emo01]

- งานเข้าแล้วครับ ท่าน microsoft สงสัยต้องมาเปิดร้าน เพื่อให้บริการกับท่านๆ สมาชิกกันซะแล้วครับ เพื่อทำเป็นธุรกิจแบบครบวงจรไปเลย ตั้งชื่อร้านว่า VPC.COM ขายอุปกรณ์ตอมฯ ทุกชนิด+ให้คำปรึกษา แต่ราคาขอ+อีก 10% จากราคาขายของร้านทั่วๆ ไปนะครับ [emo01] [emo02]

keamodpai

Quote from: microsoft on 20 February 2011, 22:28:44
ครับเดี้ยวผมจะไปแอบๆดู [emo08]

fantasy ಠ-ಠ

สุดท้ายก็เจอตัวการจนได้ [emo01]

นี่ถ้าเป็นท่าน MILD_PLUS ที่เจอเหตุการณ์แบบนี้
อาจจะเสียน้ำสีชาไปหลายขวดล่ะมั้ง [emo08]
ล้อเล่นครับ [emo20] [emo19]

ไม่ทราบว่าท่าน Agency ใช้งบไปเท่าไหร่น่ะครับ
สเป็คไม่แรง แต่น่าจะแพงมาก ๆ [emo12]

ว่าแล้วก็ให้ท่าน microsoft มาเปิดร้านให้บริการเพื่อนสมาชิก
อย่างที่ท่าน MILD_PLUS บอกไว้ น่าจะดีนะ [emo04]

microsoft

งั้นเปิดเป็น VPC Shoping.com เพิ่มอีกที่ดีมั้ยครับ  [emo04] รับจัด ประกอบ ส่ง ทั่วไทย  [emo06]

Go Up