# Notification.
Notification

Author Topic: สอบถามเรื่อง RAID0 ครับ  (Read 8831 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline GAYSPACE

• VPC Member.
  • **
    • View Profile
    • OhiyoManga อ่านการ์ตูน โดจิน Manga อ่านการ์ตูนออนไลน์ การ์ตูนแปลไทย
สอบถามเรื่อง RAID0 ครับ
« on: 18 February 2011, 23:01:54 »
HDD SATA2 กับ SATA3 สามารถ RAID 0 กันได้รึเปล่าครับ

Offline keamodpai

• VPC Member
Re: สอบถามเรื่อง RAID0 ครับ
« Reply #1 on: 18 February 2011, 23:08:05 »
ขอแจม [emo01]ถามเป็นความรู้ด้วยคนครับ [emo15]   RAID 0    [emo15] คืออะไรหรือครับ แล้วต้องทำยังไง มันดีหรือไม่มีดี  [emo15] ไม่มีความรู้เลยครับแต่ได้ยินบ่อยๆ [emo10]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
« Reply #2 on: 18 February 2011, 23:52:48 »
HDD SATA2 กับ SATA3 สามารถ RAID 0 กันได้รึเปล่าครับ

ได้ครับ แต่ประสิทธิภาพที่ได้จาก SATA3 เมื่อต่อกับเมนบอร์ดที่รองรับ จะลดความเร็วลงให้วิ่งเท่ากับ SATA2 นะ ถ้าท่านไม่ซีเรียสตรงนี้ ก็ต่อได้เลย แต่จริงๆแล้ว ความเร็วที่เทียบกันระหว่าง SATA2 กับ 3 ก็ไม่ได้แตกต่างอะไรกันมากนะ ยิ่งถ้าเอามาต่อเป็น Raid0 ด้วยแล้ว ยังเร็วกว่า ได้ผลดีกว่าเห็นๆเลย

แต่ที่แน่ๆความจุของฮาร์ดดิสต์ทั้ง 2 ลูกควรจะเท่ากันด้วย ไม่งั้นถ้าลูกไหนที่มีความจุมากกว่า เมื่อนำมาต่อกับลูกที่มีความจุน้อยกว่า ลูกที่มีความจุมากกว่าก็จะลดขนาดให้เท่ากับลูกน้อยกว่าด้วย

เช่น

320GB+320GB ความจุโดยรวมเมื่อต่อ Raid0 แล้วก็จะได้ 640GB

แต่ถ้าเอา

320GB+500GB ความจุโดยรวมเมื่อต่อ Raid0 แล้วก็จะได้เป็น 640GB เช่นเดียวกัน ส่วนพื้นที่ที่เหลือใน 500GB ก็จะหายไป ไม่ได้เอามาใช้งานด้วย

[emo04]  [emo05]

« Reply #3 on: 19 February 2011, 01:48:44 »
อาจจะไม่ละเอียดเท่าที่ควร เดี๋ยวรอเพื่อนๆพี่ๆมาให้คำแนะนำเพิ่มเติมอีกนะครับ อยากอธิบายให้เห็นภาพมากกว่านี้เหมือนกัน แต่ติดเคลียร์งานนิดหน่อยครับ  [emo04]

Offline ismaell

• Webmaster
« Reply #4 on: 19 February 2011, 12:09:56 »
ขอแจม [emo01]ถามเป็นความรู้ด้วยคนครับ [emo15]   RAID 0    [emo15] คืออะไรหรือครับ แล้วต้องทำยังไง มันดีหรือไม่มีดี  [emo15] ไม่มีความรู้เลยครับแต่ได้ยินบ่อยๆ [emo10]
มาช่วยเสริมท่าน microsoft ครับ ผมก็เคยทำเล่นๆอยู่เหมือนกัน
เอาแบบให้เข้าใจง่ายๆเลย RAID 0 คือ การรวม HDD 2 ลูกหรือมากกว่านั้นให้กลายเป็นตัวเดียวกัน เนื้อที่ HDD ทั้ง 2 ลูกก็จะกลายเป็นเนื้อที่ Drive เดียวกัน
-ข้อดีคือ จะทำการอ่านเขียนข้อมูลเร็วขึ้น
-ข้อเสียคือ มีความเสี่ยงสูง คือถ้าหาก HDD ตัวใดตัวนึงเสีย นั่นหมายความว่า Drive ที่สร้างขึ้นก็จะเสียทั้งหมด นั่นหมาย ถึงข้อมูลก็จะหายไปด้วยเช่นกัน  [emo12]
ส่วนวิธีทำก็มีอยู่ 2 วิธี ทั้งแบบ HardWare และ แบบ ใช้ SoftWare (ผมเคยทำแบบ SoftWare อย่างเดียว) ก็เลยเอาวิธีทำแบบใช้ SoftWare โดยใช้โปรแกรม DiskManager  ตามลิ้งค์นี่้เลยครับ  [emo02]

http://www.com-th.net/webboard/index.php?topic=5057.0

ส่วนวิธีแบบ HardWare  รอให้ท่านผู้ชำนาญการมาช่วยชี้แนะดีกว่าครับ  [emo01]

Offline top_takachi

• MSN Messenger - top_takachi@hotmail.com
« Reply #5 on: 19 February 2011, 23:41:34 »
ได้ครับ แต่ความเร็วของฮาร์ดดิสจะเหลือแค่ SATA2 ถึงจะต่อที่พอร์ท SATA3

ปล.Raid0 SATA3 บนบอร์ด P67 แรงจริง ๆ ครับ  [emo04]

« Reply #6 on: 20 February 2011, 00:25:51 »
ได้ครับ แต่ความเร็วของฮาร์ดดิสจะเหลือแค่ SATA2 ถึงจะต่อที่พอร์ท SATA3

ปล.Raid0 SATA3 บนบอร์ด P67 แรงจริง ๆ ครับ  [emo04]

ท่านได้ลองแล้วหรอครับเนี่ย ผมยังไม่มีโอกาสได้ลองเลยครับ  [emo10]  [emo08]

• MSN Messenger - top_takachi@hotmail.com
« Reply #7 on: 20 February 2011, 01:42:19 »

ท่านได้ลองแล้วหรอครับเนี่ย ผมยังไม่มีโอกาสได้ลองเลยครับ  [emo10]  [emo08]

มีโอกาสได้สัมผัส WD 5000AAKX SATA3 Riad0 ON P67  อยากบอกว่าแรงกว่าเดิมอยู่นะครับ  [emo01]

Offline keamodpai

« Reply #8 on: 20 February 2011, 19:41:39 »
ถามต่ออีกนิด  ผมเห็นมี RAID 0  กับ   RAID 1   มันต่างกันยังไงครับแล้วมี  RAID 2  3  4  อีกหรือเปล่าครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
« Reply #9 on: 20 February 2011, 21:01:18 »
- ผมต้องไปค้นหาข้อมูลเก่าๆ ที่ผมได้เคยเก็บบึนทึกไว้นานหลายปีแล้วเหมือนกัน คงพอจะช่วยให้ความกระจ่างได้บ้าง ไม่มากก็น้อยนะครับ [emo01] [emo02]

การทำ RAID (Redundant Array of Inexpensive Disks) เป็นการนำเอาฮาร์ดดิสก์ตั้งแต่ 2 ลูกขึ้นไปมาเชื่อมต่อให้ทำงานร่วมกันเสมือนเป็นฮาร์ดดิสก์ตัวเดียว
สิ่งที่ผู้ใช้ได้รับนอกจากจะได้อัตราการโอนถ่ายข้อมูลที่สูงขึ้นทั้งการอ่านและการเขียนแล้ว ยังช่วยลดอัตราการสูญเสียของข้อมูลให้น้อยลงในกรณีที่ฮาร์ดแวร์ทำงานผิดพลาดได้อีกด้วยครับ

สำหรับ RAID ที่ได้รับความนิยมมากในขณะนี้จะมีอยู่ด้วยกัน 3 ประเภท คือ RAID 0, RAID 1 และ RAID 0+1 หรือว่า RAID 10 นั่นเอง แต่ละแบบจะแตกต่างกัน เดี๋ยวจะอธิบายให้ฟังนะครับ
RAID 0 เป็นการทำให้ความเร็วของฮาร์ดดิสก์เพิ่มขึ้นเป็น 2 เท่า หรือที่เรียกกันว่า Striping ซึ่งความเร็วในการเขียนและอ่านข้อมูลจากฮาร์ดดิสก์จะเพิ่มตามจำนวนฮาร์ดดิสก์ที่นำมา ใช้ข้อมูลที่เราจัดเก็บลงไปในฮาร์ดดิสก์จะถูกแบ่งเป็นส่วน ๆ ดังนั้นเวลาที่เราเรียกใช้ข้อมูลจากฮาร์ดดิสก์ ฮาร์ดดิสก์จะอ่านข้อมูลที่แบ่งมาที่มันเพียงบางส่วนและอีกส่วนจะอยู่ที่ฮาร์ดดิสก์ตัวอื่น ๆ ที่นำ RAID 0 นี้มันเป็นการทำให้ลดภาระในการอ่านข้อมูลของฮาร์ดดิสก์ลง

RAID 1 เป็นการทำให้ข้อมูลมีความปลอดภัยสูงขึ้น หรือเรียก RAID 1 ว่า Disk Mirror การทำงานของ RAID 1 คือ เมื่อเราจัดเก็บข้อมูลลงไปในฮาร์ดดิสก์ ข้อมูลจะถูกจัดเก็บเหมือนกันและพร้อมกัน เหมือนกันกับการสำรองข้อมูลนั่นเอง ถ้าข้อมูลเกิดการเสียหายที่ฮาร์ดดิสก์ตัวใดตัวหนึ่ง ก็ยังสามารถใช้ข้อมูลจากฮาร์ดดิสก์อีกตัวได้เพราะว่าเป็นข้อมูลตัวเดียวกัน แต่ว่าความเร็วของฮาร์ดดิสก์ไม่ได้เพิ่มเป็น 2 เท่าเหมือนกับ RAID 0 จะยังคงเป็นความเร็วเท่าเดิมอยู่

RAID 0+1 หรือ RAID 10 เป็นการนำ RAID 0 กับ RAID 1 มาใช้ร่วมกัน เพื่อให้ได้ทั้งความเร็วและความปลอดภัยไปพร้อม ๆ กัน ซึ่ง RAID 10 จะต้องใช้ฮาร์ดดิสก์ 4 ตัว โดยหลัก

การทำงานของ RAID 10 คือ
ในการจัดเก็บข้อมูลนั้น ข้อมูลจะถูกแบ่งเป็น 2 ส่วนเหมือน RAID 0 แล้วมีการจัดเก็บข้อมูลในลักษณะของ RAID 1 คือเหมือนเป็นการสำรองข้อมูลอีกครั้งหนึ่ง เพื่อความปลอดภัยของข้อมูล

แล้วการทำ RAID จริง ๆ แล้วมีมากกว่านี้ครับ ถ้าจำไม่ผิดจะมีทั้งหมด 53 แบบด้วยกัน แต่ว่า 3 แบบที่ผมได้ให้รายละเอียดไปจะได้รับความนิยมมากที่สุด ปกติการทำ RAID จะทำกับเครื่อง Server แต่ว่าปัจจุบันความต้องการของเครื่องคอมพิวเตอร์ส่วนบุคคล (Personal Computer : PC) มีมากขึ้น และเทคโนโลยีทางด้านคอมพิวเตอร์ก็มีประสิทธิภาพมากขึ้น จึงสามารถใช้เทคโนโลยี RAID ได้กับเครื่อง PC ฮาร์ดดิสก์ที่นำมาใช้ทำ RAID น่าจะเป็น Serial ATA จะดีที่สุด เพราะว่าอัตราการส่งและโอนถ่ายข้อมูลทำได้ดีกว่า ฮาร์ดดิสก์ ATA จะมีความเร็วในการถ่ายโอนข้อมูล 133 Mbps (Megabyte per second) แต่ถ้าเป็น Serial ATA จะมีอัตราการโอนถ่ายข้อมูลอยู่ที่ 150 Mbps (Megabyte per second)
การจะทำ RAID จะต้องใช้เมนบอร์ดที่มี chipset ที่รองรับการทำ RAID ด้วย (ส่วนใหญ่จะหนักไปทาง chipset ของ INTEL ซะมากกว่า) แต่ว่าถ้าไม่รองรับก็จะมีตัวอุปกรณ์พิเศษที่นำมาใช้ทำ RAID ได้เช่นกัน

การทำ RAID จะมี 2 แบบด้วยกันคือ ด้วย Hardware กับด้วย Software ถ้าทำ RAID ด้วย Hardware คือจะต้องใช้อุปกรณ์พิเศษเข้ามาช่วย ( อันนี้ไม่เคยทำครับ ) อีกแบบคือทำ RAID ด้วย Software คือใช้ตัวซอฟต์แวร์ในการจัดการ เราจะต้องมีตัวซอฟต์แวร์ หรือ Driver RAID ซึ่งเมนบอร์ดแต่ละตัวมีซอฟต์แวร์ในการทำ RAID ไม่เหมือนกัน ดังนั้นเราไม่สามารถจะนำฮาร์ดดิสก์ที่ทำ RAID จากเมนบอร์ดตัวหนึ่งไปใช้งานกับเมนบอร์ดตัวอื่นได้ ถ้าจะใช้จะต้องทำ RAID ใหม่ครับ และเมื่อเราถอดฮาร์ดดิสก์ที่ทำ RAID มาต่อเป็นตัวเดียวหรือแบบธรรมดา ก็ไม่สามารถใช้งานได้อีกเช่นกัน ระบบปฏิบัติการที่จะใช้ร่วมกับการทำ RAID นะครับ เท่าที่ลองมาจะเป็น windows XP Service Pack 2 หรือสูงกว่า ส่วนวิธีการก็แตกต่างกันไปแล้วแต่เมนบอร์ดแต่ละยี่ห้ออีกเช่นกัน ค่อนข้างยุ่งยากมากเลยทีเดียวครับ

« Reply #10 on: 20 February 2011, 21:32:08 »
ถามต่ออีกนิด  ผมเห็นมี RAID 0  กับ   RAID 1   มันต่างกันยังไงครับแล้วมี  RAID 2  3  4  อีกหรือเปล่าครับ

เอาง่าย ๆ นะครับ raid0 จะแรงกว่า raid1 แต่ raid1 จะปลอดภัยกว่า raid0

-----------------

ตอนนี้ผมอยากลอง raid0  ฮาร์ดดิส 3 ลูกซะแล้วซิ  [emo05] [emo09]

Offline Noi noi

• รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
« Reply #11 on: 20 February 2011, 22:41:30 »
ท่านใหนพอมีวิธีทำที่คิดว่าง่ายที่สุด น่าเอามาลงให้ดูนะครับ เพื่อเป็นวิทยาทาน และความรู้น่ะครับ [emo02]

« Reply #12 on: 21 February 2011, 00:39:55 »
ท่านใหนพอมีวิธีทำที่คิดว่าง่ายที่สุด น่าเอามาลงให้ดูนะครับ เพื่อเป็นวิทยาทาน และความรู้น่ะครับ [emo02]

อยากทำขั้นตอนให้เหมือนกันครับ แต่ขาดอุปกรณ์ อย่างเช่น ฮาร์ดดิสต์จำนวน 2 ลูก ส่วนที่เหลืออย่างอุปกรณ์ถ่ายภาพก็มีครบแล้ว  [emo04]

« Reply #13 on: 22 February 2011, 14:23:39 »

อยากทำขั้นตอนให้เหมือนกันครับ แต่ขาดอุปกรณ์ อย่างเช่น ฮาร์ดดิสต์จำนวน 2 ลูก ส่วนที่เหลืออย่างอุปกรณ์ถ่ายภาพก็มีครบแล้ว  [emo04]

อยากทำให้เหมือนกันครับ แต่บอร์ดตอนนี้ต่อ raid ไม่ได้ครับ  [emo09]

Offline ans58670

• Webmaster
« Reply #14 on: 22 February 2011, 14:39:47 »
คุณ microsoft จะทำไปจนถึง RAID 10 เลยหรือเปล่า? จะตั้งตารอดู [emo02]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27