คอมบู๊ทเครื่องช้า รันเข้าหน้าวินโดว์ก็ช้าครับ และบางทีค้างด้วยครับ

Started by komkub, 13 February 2011, 22:19:23

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

komkub

เวลาผมเปิดเครื่อง มันจะบู๊ทช้ามากๆครับ รันเข้าหน้าวินโดว์นานมากครับ เพิ่งเป็นเมื่อวานนี้ครับ พอดีเมื่อวานผมฟังเพลงครับ เพลงของผมอยู่ในไดร็ F ครับ ผมแบ่งเป็น C D E F ไดร็ C D E  เป็นฮาร์ทดิสตัวใหม่ครับ ส่วน F เป็นฮาร์ทดิส ที่มากับเครื่องครับ ฟังเพลงไป ปรากฏว่า เพลงมันหยุดครับ ผมกดฟังอีก ก็ไม่ได้ครับ ผมเลยไปดูไดร์ F ไดร้มันหายครับ คือ ว่าไดร์ F ตัวนี้ มันมีเสียงดังด้วยนะครับเวลาประมวลผลครับ ผมเลยรีสตาร์ทครับ ไม่ได้ครับ มันถามหา ให้บู๊ท จากอะรัยไม่รู้ครับ ผมกด ENter ก็ไม่ได้ครับ ก็เลยกดพาวเวอร์แช่ไว้ปิดเครื่องเปิดใหม่ครับ ผมก็เปิดเครื่องขึ้นมาใหม่ครับไดร้ F กลับมาครับ แล้วมันก็บู๊ทเครื่องช้ามากครับ ตอนนี้ผมลองเรียงข้อมูลดู ว่ามันจะได้ไหมครับ ตอนนี้ฮาร์ทดิส ก็ดังบางครั้งครับ มันจะเกี่ยวกับฮาร์ทดิส จะพังหรือเปล่าครับ หรือเป็นกับตัววินโดว์ครับ ที่ทำให้เครื่องช้าครับ รบกวนท่านผู้รู้ ช่วยชี้แนะ ด้วยนะครับ ขอบคุนครับ [emo19]

MILD_PLUS

1. แสดงว่าเครื่องนี้ใช้งานมานานมากแล้ว
2. และไปเพิ่ม HDD เข้าไปอีกลูก (อาจจะมีอย่างอื่นด้วย ที่ไม่ได้บอก) 
3. แล้วสเปคเครื่องเป็นอย่างไร?
4. ฝุ่นคงจะจับจนเกรอะกรังเต็มเครื่องหรือเปล่า?

บอกรายละเอียด ของเครื่องมาให้มากๆ หน่อยนะครับ [emo12]

komkub

ครับ ใช้มานานแล้วครับ เอามาใช้งานนะครับ ไม่ได้เอาไว้เล่นเกมส์ครับ สเปคมันเลยต่ำครับ
ก็ใช้มานาน บู๊ทเครื่อง ก็เร็วปกติครับ เพิ่งจะมาเป็นเมื่อวานนี้ครับ

สเปคเครื่องนะครับ
Pentium(R)4 CPU 1.5 GHz
1.50 GB Ram
ตัวไดร์ CDE เป็นฮาร์ทดิสตัวใหม่ 160 GB
ส่วน ไดร้ F มากับเครื่องครับ 40 GB
มันจะดังครับ ฮาร์ทดิส F
มันเกี่ยวกับ ฮาร์ทดิส จะพังรึป่าวครับ ที่มันช้า และเวลาเล่นอะไรต่างๆ เมาส์ จะค้างด้วยครับ

MILD_PLUS

- เป็นได้หลายสาเหตุ โดยเฉพาะ HDD ลูกแรก เพราะตากตำทำงานหนักมาตลอด และตั้งแต่ได้เครื่องนี้มาเคยเปลียนอะไรบ้างหรือยัง เช่นหม้อไฟ ถ้าไม่เคยเปลี่ยนเลย HDD ลูกแรกอาจจะเริ่มมีปัญหาแล้วครับ

- และเพิ่ม HDD ลูกที่สองเข้าไปนานหรือยังครับ

ผมขอสันนิษฐานไว้เบื้องต้นว่า หม้อไฟมีปัญหา เสื่อมสภาพแล้ว และจะพาให้ HDD ทั้งลูกที่ 1 และ 2 พังตามกันไปจนหมดครับ

ปล. พยายามศึกษา เรื่องภาษาเพิ่มอีกนิดนะครับ (อย่าเอาอย่างเว็บบอร์ดที่แย่ๆ ทั้งหลาย) ที่ชอบใช้คำพิมพ์มาว่า รึป่าว รึเปล่า ผิดทั้งสองคำครับ คำที่ถูกต้องคือ หรือเปล่า ครับ

komkub

หม้อไฟ ผมเพิ่งเปลี่ยนเป็น 400วัตต์ ครับ เพิ่งเปลี่ยนปีก่อนนี้ครับ ไม่น่าจะมีปัญหานะครับยังใหม่อยู่เลยครับ
ตอนนี้ผมคิดว่า น่าจะเป็นกับฮาร์ทดิส ตัวเก่านะครับ มันดังครับ เพราะเมื่อวานฟังเพลง ไดร้ F มันหายเพลงเลยหยุด และต่อมาเครื่องก็ช้าเลยครับ บางครั้งมันก็ไม่ดังครับ แต่ตอนนี้ผมอยากให้เครื่องมันเร็วเหมือนเดิมนะครับ รบกวนท่านผู้รู้ แนะนำด้วยนะครับ  [emo19]

komkub

oou

ท่าน komkub ลองเช็คไดร์ c , f ดูหน่อยนะครับว่ามี error บ้างหรือเปล่า โดยคลิกขวาที่
ไดร์ c และ f เลือก properties ที่หัวข้อ tools  เมื่อเช็คเสร็จเรียบร้อยแล้ว ถ้าไม่มี error
ลองรีสตาร์ทเครื่องอีกครั้งดูว่ายังช้าอีกไหม ถ้ายังช้าอีกเดี๋ยวมาเอาวิธีต่อไป  [emo03]

MILD_PLUS

- แนะนำง่ายๆ เลยนะครับ ให้ย้ายเพลง หรือของทั้งหมดไปไว้ที่ HDD ลูกใหม่ แล้วถอด HDD ลูกเก่าออก แล้วลองเปิดเพลงฟัง หรือหนัง จาก HDD ลูกใหม่เพียงลูกเดียว แล้วใช้งานดูว่าเป็นอย่างไร? ถ้าฟังเพลง/ดูหนังได้ลื่น ก็แสดงว่า HDD ลูกแรกมีปัญหาแล้วครับ

- เรืองหม้อไฟผมก็ยังให้ความสำคัญอยู่ ที่บอกเปลี่ยนใหม่แล้ว เปลี่ยนเพราะตัวเก่ามันพังค่าเครื่อง หรือว่าเปลี่ยนเมื่อถึงเวลาครับ ถ้าเปลี่ยนเพราะมันพัง ก็แสดงว่า HDD ลูกแรกคงใกล้ขึ้นสวรรค์แล้วครับ

- HDD ที่จะเสียได้เร็จ หม้อไฟมีส่วนสำคัญถึง 80% เลยนะครับ จ่ายไฟตก/ขาด/สะดุด 1-3 ปีก็พังแล้วครับ HDD ของผม ลูกทีเก่าที่สุด และยังใช้งานได้อยู่คือ ขนาด 17.2GB อายุ่ 9 ปี เป็นแบบ IDE ตอนนี้ใส่กล่องเอาไว้เก็บข้อมูลที่นานๆ จะใช้สักครั้ง และก็ใช้ได้ดีอยู่ตลอด เพราะผมให้มันกินไฟอิ่มมาตั้งแต่แรกแล้วครับ [emo01]

komkub

เวลาเช็คท่านoou  ต้องติ๊ก หมด2 ช่องหรือเปล่าครับ หรือ ว่า กด สตาร์ทเลยครับ

komkub

ไม่ได้พังครับท่าน MILD_PLUS พอดีเพื่อนแนะนำให้เปลี่ยนครับ เลยเปลี่ยนใหม่เลยครับ
ผมก็คิดเหมือนท่าน MILD_PLUS นี่แหละครับ ย้ายไปไว้ใน ฮาร์ทดิส ตัวใหม่ หรือ ไม่ก็ซื้อ ฮาร์ทดิส ตัวใหม่เลยครับ
เมื่อวานผมลองย้ายหนังจาก ไดร์ D ไปไดร์ E โหลดช้ามากครับ ไม่เหมือนเดิม แต่ก่อนเร็วนะครับ
ตอนนี้ไดร์ D ผมเหลืออยู่ 1 Gb ไดร้ E 7 Gb F 7gb เกี่ยวไหมครับท่านที่พื้นที่ว่างมันเหลือน้อย ทำให้เครื่องช้า
ไดร้ c เหลือ 25 Gb ครับ

MILD_PLUS

- HDD ลูกใหม่ 160GB

1. C: =?
2. D: =?
3. E: =?

- HDD ลูกเก่า 40GB
1. F: = 40GB ไดร์ฟเดีนวนะครับ

ปล. แล้วลองถอด HDD ตัวเก่าออกด้วยหรือยัง (ถอดสายไฟ+สายสัญญาณ ก็ได้ครับ) เพื่อลดภาระของระบบ เพราะเครื่องเราไม่แรง+ หม้อไฟก็คงจะไม่ค่อยดีด้วย (400w ราคา 500บาท) เพื่อทดสอบดูว่าทำงานดีขึ้นกว่าเก่าหรือไม่ครับ

ปล.2 HDD ที่ไดร์ฟ C: ควรจะเหลือไม่ควรจะต่ำกว่า 15% ของพื้นที่ทั้งหมดของไดร์ฟ C: ครับ (ไดร์ฟที่ลงวินโดวส์)

komkub

ผมลองทำตามที่ท่านoou บอก ให้เช็คนะครับ ยังบู๊ท และรันเข้าหน้า วินโดว์ ช้าเหมือนเดิมเลยครับ เวลารีสตาร์ทยิ่งช้าครับ ค้างด้วยครับ ผมเลยไปกดรีสตาร์ท ที่ตัวเครื่องเลยครับ
บู๊ทขึ้นมา ยังช้าเหมือนเดิมเลยครับ หรือ คงต้องถอดฮาร์ทดิส ไดร์ Fออก เหมือนท่านMILD_PLUS  ว่าลองดูมั้งครับ เผื่อมันจะเร็วขึ้น หรือ ท่านผู้รู้ท่านอื่น มีวิธีอื่น แนะนำด้วยนะครับ [emo19]

komkub

C: 48.9 GB
D: 48.9 GB
E: 51.1 GB
F: 37.2 GB ไดร้เดียวครับ

คงต้องลองถอดดูพรุ่งนี้แล้วหละครับท่าน MILD_PLUS เพราะว่าตอนนี้ง่วงแล้วครับ เพราะว่าพรุ่งนี้ต้องไปทำงานเช้านะครับ คงต้องหลังเลิกงานนะครับ ถึงจะได้ลองถอดดูครับ ผมก็ต้องย้ายข้อมูลออกจากไดร์ F ก่อนครับ ถึงถอดออกได้ครับ หม้อไฟผมซื้อ 400 วัตต์ 890 นะครับท่าน ก็ไม่ค่อยแพงเท่าไหร่ครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองทดสอบดูครับ [emo19]

oou

อย่างนี้ต้องรบกวนท่าน komkub ลองใช้โปรแกรม HD Tune ลองสแกนไดร์ C , F
แล้วเอารูปมาลงให้ดูหน่อยนะครับ

Go Up