# Notification.
Notification

Author Topic: usbหน้าหลังเคสไม่ติดเลย  (Read 7514 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Beat

• VPC Member.
  • **
    • View Profile
    • Email
ครับusbข้างหลังผมไม่ติดข้างหน้าก็ใช้ไม่ได้แต่ถ้าเสียบusbไว้แล้วรีเครื่องก็เจอครับถ้าถอดออกเสียบใหม่ก็ไม่ติดครับจะแก้ไขอย่างไรครับหรือผมจะซื้อpci usb มาใส่จะใช้ได้หรือเปล่าครับผมลงวิน xp ครับ [emo17]

Offline Noi noi

• VPC Member
  • รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
Re: usbหน้าหลังเคสไม่ติดเลย
« Reply #1 on: 13 February 2011, 20:49:03 »
ลองเอาแฟร็ชไดร ตัวอื่นๆมาเสียบดุบ้างหรือยังครับ ไม่แน่อาจเป็นที่ตัวแฟร็ชไดรเองก็ได้นะครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
« Reply #2 on: 13 February 2011, 20:56:20 »
1. ก่อนหน้านี้ได้ทำอะไรไปบ้าง เช่นลงวินโดวส์ หรือโปรแกรมใหม่ และหรือ ลงโปรแกรมเสริมต่างๆ เข้าไป?
2. แล้วได้ลองเอา USB ตัวอื่นๆ มาเสียบ แล้วใช้ได้หรือไม่?
3. เครื่องนี้ใช้งานมานานหรือยัง 3ปี 5ปี 8ปี?

- ขอสันนิษฐานในเบื้องต้นก่อนว่า อาจจะเป็นที่พอร์ตเสียบ USB ที่อยู่บนเมนบอร์ดเริ่มเสื่อม (USB Controller) หากเครื่องนี้ใช้งานมานานแล้วครับ [emo12]

• **
    • Email
« Reply #3 on: 14 February 2011, 00:35:52 »
ครับผมลงวินใหม่ครับ ลองแล้วครับเหมือกันครับ  ใช้งาน 3ปีครับ  ข้างหน้าก็ไม่ติดนะครับแต่ถ้าเสีบไว้แล้วรีเครื่องก็เจอพอถอดออกใส่ใหม่ก็มองไม่เห็นครับ  ถ้าพอร์ตเสียบ USB ที่อยู่บนเมนบอร์ดเริ่มเสื่อม จะแก้ไขได้อย่างไรครับ
ถ้าผมใส่ pci usb  จะใช้ได้หรือเปล่าครับขอคำแนะนำด้วยนะครับ [emo19]

Offline Noi noi

• รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
« Reply #4 on: 14 February 2011, 02:04:35 »
ลองดูใน Device Manager ว่าได้ลงไดรเวอร์ฟครบหรือขาดตัวใหนอยู่บ้างหรือเปล่าครับ หรือไม่ก็ตัววินโดว์สที่ลงอาจเป็นตัวที่โมมาหรือเปล่า แล้วก่อนหน้าที่จะลงวินโดว์สใหม่ ใช้งานได้ปกติดีหรือไม่          เป็นมานานหรือพึ่งมาเป็นหลังลงวินโดว์สใหม่แล้วลองเปลี่ยนแผ่นวินโดว์สตัวอื่นๆลองมั่งหรือยังหละครับ [emo04]

• **
    • Email
« Reply #5 on: 14 February 2011, 09:35:33 »
ถ้าพอร์ตเสียบ USB ที่อยู่บนเมนบอร์ดเริ่มเสื่อม จะแก้ไขได้อย่างไรครับ
ถ้าผมใส่ pci usb  จะใช้ได้หรือเปล่าครับขอคำแนะนำด้วยนะครับ  [emo17]

Offline Annop

« Reply #6 on: 14 February 2011, 11:33:40 »
ผมไม่ค่อยเคยเห็น Port USB เสื่อมนะครับ เคยแต่เห็นมันเสียเลย
เวลาเสียบไว้แล้ว Restart เครื่องจะใช้ได้เลยหรือครับ
ใช้ได้ทั้งอ่าน เขียน เลยหรือเปล่า ถ้าได้อาจลงโปรแกรมอะไรดักการ Autorun ไว้หรือเปล่าครับ
หรือพวก AntiVirus บางตัว ลองค่อยๆปิดโปรแกรมที่น่าสงสัยทีละตัวดูครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
« Reply #7 on: 14 February 2011, 12:45:25 »
พอร์ต USB อาจจะไม่เสียนะครับ แต่ไฟที่จ่ายมาจากเพาเวอร์ซัพพลาย อาจจะจ่ายให้เมนบอร์ดได้ไม่พอ ทั้งนี้ก็ต้องขอสเปคฮาร์ดแวร์ต่างๆในเครื่องของท่านด้วย  [emo05]

• **
    • Email
« Reply #8 on: 15 February 2011, 00:31:29 »
cpu-p4-2.8 g
แรม ddr2 -512 บัส 800
cd rw 52 x
hdd 80 g sata
pus 450 w  500 บาท
 ครับประมาณนี้ครับ
คือ usb -ข้างหลังไม่ติดเลย   ส่วนข้างหน้าต้องเสียบค้างไว้แล้วรีเครื่องก็ติดบ้างไม่ติดบ้างครับ
ถ้าผมใส่ pci usb  จะใช้ได้หรือเปล่าครับขอคำแนะนำด้วยนะครับ

Offline Annop

« Reply #9 on: 15 February 2011, 00:49:04 »
ผมเคยใช้รุ่น P4PE-X มีปัญหากับ USB บางอันที่กินไฟมาก
แต่แปลกตรงของผมเสียบข้างหลังจะดีกว่าข้างหน้า
เคยเปลี่ยน Supply ให้ดีขึ้นก็ไม่ช่วยในเรื่องนี้ (ช่วยได้เรื่องอื่น)
บางทีเสียบใช้ได้สักพักก็ขาด เคยลองใช้ USB Hub ก็พอช่วยได้ แต่ไม่ทั้งหมด
ส่วน PCI USB ไม่เคยลอง พอดีกำลัง Upgrade เครื่องใหม่แล้ว

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
« Reply #10 on: 15 February 2011, 00:52:29 »
ลองถอดสายเชื่อมต่อ Front Panel ที่ต่อจากชุด USB ด้านหน้าออกดูก่อนครับ (แต่ต้องจำตำแหน่งสายต่างๆเอาไว้ด้วยนะ เพราะ Front Panel บางรุ่น จะมีสายไฟมาให้ 9 เส้น (VCC+, -12v, +12v, GND และ VCC+, -12v, +12v, GND, GND)) เผื่อว่าไฟที่จ่ายจากเพาเวอร์ซัพพลายมาจ่ายให้อุปกรณ์ต่างๆอาจจะไม่พอ รวมทั้งลองถอดสายไฟ, สายสัญญาณ IDE หรือ SATA ออกด้วย แล้วลองเข้า windows จะได้เป็นการทดสอบว่า ไฟจากเพาเวอร์ซัพพลายจ่ายไปให้พอร์ต USB ด้านหลัง จ่ายได้เพียงพอหรือไม่ ถ้าจ่ายได้หรือมองเห็นแฟลชไดรฟ์ ก็แสดงว่าเพาเวอร์ซัพพลายเริ่มเสื่อมแล้วครับ

• **
    • Email
« Reply #11 on: 15 February 2011, 07:35:33 »
ครับจะลองทำตามดูครับผลเป็นยังไงจะแจ้งให้ทราบครับ

• Webmaster
« Reply #12 on: 15 February 2011, 11:10:53 »
ผมไม่ค่อยเคยเห็น Port USB เสื่อมนะครับ เคยแต่เห็นมันเสียเลย
เวลาเสียบไว้แล้ว Restart เครื่องจะใช้ได้เลยหรือครับ
ใช้ได้ทั้งอ่าน เขียน เลยหรือเปล่า ถ้าได้อาจลงโปรแกรมอะไรดักการ Autorun ไว้หรือเปล่าครับ
หรือพวก AntiVirus บางตัว ลองค่อยๆปิดโปรแกรมที่น่าสงสัยทีละตัวดูครับ

- ที่ผมบอกว่าเสื่อม ก็จะหมายถึงตัวชิฟที่ควบคุม Port USB ที่อยู่บนเมนบอร์ดนะครับ ถ้าเสียก็จะใช้งานไม่ได้เลย ถ้าเสื่อมใช้งานได้บ้าง ไม่ได้บ้าง เพราะเวลาชิฟมันร้อนมันก็เลย Error นะครับท่าน [emo12]

• **
    • Email
« Reply #13 on: 15 February 2011, 16:37:07 »
ลองทำตามดูแล้วครับเหมือนเดิมครับก็ไม่ติดครับสงสัยusbของผมคงจะเสียครัยท่านถ้าข้างหลังเสียข้างหน้าก็น่าจะใช้ได้นะครับแต่ผมต้องเสียบคาไวแล้วรีเครื่องก็เจอครับบางครั้งก็ไม่เจอ
ถ้าไม่แก้ไขปล่อยไว้อย่างนี้ส่วนอื่นๆของบอร์ดจะเสียตามกันหรือเปล่าครับ

• Webmaster
« Reply #14 on: 15 February 2011, 17:28:41 »
- ได้ทำอะไรไปบ้างแล้วครับ แนะนำดังนี้

1. เปลี่ยนหม้อไฟใหม่ เอาประมาณตามภาพ
2. ถอดอุปกรณ์ทั้งหมด ออกมาทำความสะอาดให้หมด แล้วประกอบกลับเข้าไปใหม่ครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27