usbหน้าหลังเคสไม่ติดเลย

Started by Beat, 13 February 2011, 20:07:29

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

Beat

ครับusbข้างหลังผมไม่ติดข้างหน้าก็ใช้ไม่ได้แต่ถ้าเสียบusbไว้แล้วรีเครื่องก็เจอครับถ้าถอดออกเสียบใหม่ก็ไม่ติดครับจะแก้ไขอย่างไรครับหรือผมจะซื้อpci usb มาใส่จะใช้ได้หรือเปล่าครับผมลงวิน xp ครับ [emo17]

Noi noi

ลองเอาแฟร็ชไดร ตัวอื่นๆมาเสียบดุบ้างหรือยังครับ ไม่แน่อาจเป็นที่ตัวแฟร็ชไดรเองก็ได้นะครับ

MILD_PLUS

1. ก่อนหน้านี้ได้ทำอะไรไปบ้าง เช่นลงวินโดวส์ หรือโปรแกรมใหม่ และหรือ ลงโปรแกรมเสริมต่างๆ เข้าไป?
2. แล้วได้ลองเอา USB ตัวอื่นๆ มาเสียบ แล้วใช้ได้หรือไม่?
3. เครื่องนี้ใช้งานมานานหรือยัง 3ปี 5ปี 8ปี?

- ขอสันนิษฐานในเบื้องต้นก่อนว่า อาจจะเป็นที่พอร์ตเสียบ USB ที่อยู่บนเมนบอร์ดเริ่มเสื่อม (USB Controller) หากเครื่องนี้ใช้งานมานานแล้วครับ [emo12]

Beat

ครับผมลงวินใหม่ครับ ลองแล้วครับเหมือกันครับ  ใช้งาน 3ปีครับ  ข้างหน้าก็ไม่ติดนะครับแต่ถ้าเสีบไว้แล้วรีเครื่องก็เจอพอถอดออกใส่ใหม่ก็มองไม่เห็นครับ  ถ้าพอร์ตเสียบ USB ที่อยู่บนเมนบอร์ดเริ่มเสื่อม จะแก้ไขได้อย่างไรครับ
ถ้าผมใส่ pci usb  จะใช้ได้หรือเปล่าครับขอคำแนะนำด้วยนะครับ [emo19]

Noi noi

ลองดูใน Device Manager ว่าได้ลงไดรเวอร์ฟครบหรือขาดตัวใหนอยู่บ้างหรือเปล่าครับ หรือไม่ก็ตัววินโดว์สที่ลงอาจเป็นตัวที่โมมาหรือเปล่า แล้วก่อนหน้าที่จะลงวินโดว์สใหม่ ใช้งานได้ปกติดีหรือไม่          เป็นมานานหรือพึ่งมาเป็นหลังลงวินโดว์สใหม่แล้วลองเปลี่ยนแผ่นวินโดว์สตัวอื่นๆลองมั่งหรือยังหละครับ [emo04]

Beat

ถ้าพอร์ตเสียบ USB ที่อยู่บนเมนบอร์ดเริ่มเสื่อม จะแก้ไขได้อย่างไรครับ
ถ้าผมใส่ pci usb  จะใช้ได้หรือเปล่าครับขอคำแนะนำด้วยนะครับ  [emo17]

Annop

ผมไม่ค่อยเคยเห็น Port USB เสื่อมนะครับ เคยแต่เห็นมันเสียเลย
เวลาเสียบไว้แล้ว Restart เครื่องจะใช้ได้เลยหรือครับ
ใช้ได้ทั้งอ่าน เขียน เลยหรือเปล่า ถ้าได้อาจลงโปรแกรมอะไรดักการ Autorun ไว้หรือเปล่าครับ
หรือพวก AntiVirus บางตัว ลองค่อยๆปิดโปรแกรมที่น่าสงสัยทีละตัวดูครับ

microsoft

พอร์ต USB อาจจะไม่เสียนะครับ แต่ไฟที่จ่ายมาจากเพาเวอร์ซัพพลาย อาจจะจ่ายให้เมนบอร์ดได้ไม่พอ ทั้งนี้ก็ต้องขอสเปคฮาร์ดแวร์ต่างๆในเครื่องของท่านด้วย  [emo05]

Beat

cpu-p4-2.8 g
แรม ddr2 -512 บัส 800
cd rw 52 x
hdd 80 g sata
pus 450 w  500 บาท
ครับประมาณนี้ครับ
คือ usb -ข้างหลังไม่ติดเลย   ส่วนข้างหน้าต้องเสียบค้างไว้แล้วรีเครื่องก็ติดบ้างไม่ติดบ้างครับ
ถ้าผมใส่ pci usb  จะใช้ได้หรือเปล่าครับขอคำแนะนำด้วยนะครับ

Annop

ผมเคยใช้รุ่น P4PE-X มีปัญหากับ USB บางอันที่กินไฟมาก
แต่แปลกตรงของผมเสียบข้างหลังจะดีกว่าข้างหน้า
เคยเปลี่ยน Supply ให้ดีขึ้นก็ไม่ช่วยในเรื่องนี้ (ช่วยได้เรื่องอื่น)
บางทีเสียบใช้ได้สักพักก็ขาด เคยลองใช้ USB Hub ก็พอช่วยได้ แต่ไม่ทั้งหมด
ส่วน PCI USB ไม่เคยลอง พอดีกำลัง Upgrade เครื่องใหม่แล้ว

microsoft

ลองถอดสายเชื่อมต่อ Front Panel ที่ต่อจากชุด USB ด้านหน้าออกดูก่อนครับ (แต่ต้องจำตำแหน่งสายต่างๆเอาไว้ด้วยนะ เพราะ Front Panel บางรุ่น จะมีสายไฟมาให้ 9 เส้น (VCC+, -12v, +12v, GND และ VCC+, -12v, +12v, GND, GND)) เผื่อว่าไฟที่จ่ายจากเพาเวอร์ซัพพลายมาจ่ายให้อุปกรณ์ต่างๆอาจจะไม่พอ รวมทั้งลองถอดสายไฟ, สายสัญญาณ IDE หรือ SATA ออกด้วย แล้วลองเข้า windows จะได้เป็นการทดสอบว่า ไฟจากเพาเวอร์ซัพพลายจ่ายไปให้พอร์ต USB ด้านหลัง จ่ายได้เพียงพอหรือไม่ ถ้าจ่ายได้หรือมองเห็นแฟลชไดรฟ์ ก็แสดงว่าเพาเวอร์ซัพพลายเริ่มเสื่อมแล้วครับ

Beat

ครับจะลองทำตามดูครับผลเป็นยังไงจะแจ้งให้ทราบครับ

MILD_PLUS

Quote from: Annop on 14 February 2011, 11:33:40
ผมไม่ค่อยเคยเห็น Port USB เสื่อมนะครับ เคยแต่เห็นมันเสียเลย
เวลาเสียบไว้แล้ว Restart เครื่องจะใช้ได้เลยหรือครับ
ใช้ได้ทั้งอ่าน เขียน เลยหรือเปล่า ถ้าได้อาจลงโปรแกรมอะไรดักการ Autorun ไว้หรือเปล่าครับ
หรือพวก AntiVirus บางตัว ลองค่อยๆปิดโปรแกรมที่น่าสงสัยทีละตัวดูครับ

- ที่ผมบอกว่าเสื่อม ก็จะหมายถึงตัวชิฟที่ควบคุม Port USB ที่อยู่บนเมนบอร์ดนะครับ ถ้าเสียก็จะใช้งานไม่ได้เลย ถ้าเสื่อมใช้งานได้บ้าง ไม่ได้บ้าง เพราะเวลาชิฟมันร้อนมันก็เลย Error นะครับท่าน [emo12]

Beat

ลองทำตามดูแล้วครับเหมือนเดิมครับก็ไม่ติดครับสงสัยusbของผมคงจะเสียครัยท่านถ้าข้างหลังเสียข้างหน้าก็น่าจะใช้ได้นะครับแต่ผมต้องเสียบคาไวแล้วรีเครื่องก็เจอครับบางครั้งก็ไม่เจอ
ถ้าไม่แก้ไขปล่อยไว้อย่างนี้ส่วนอื่นๆของบอร์ดจะเสียตามกันหรือเปล่าครับ

MILD_PLUS

- ได้ทำอะไรไปบ้างแล้วครับ แนะนำดังนี้

1. เปลี่ยนหม้อไฟใหม่ เอาประมาณตามภาพ
2. ถอดอุปกรณ์ทั้งหมด ออกมาทำความสะอาดให้หมด แล้วประกอบกลับเข้าไปใหม่ครับ

Go Up