# Notification.
Notification

Author Topic: ปัญหา Windows Firewall บล็อคไม่ให้เข้าใช้งานเน็ต ต้องแก้ยังไงครับ  (Read 46326 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Noi noi

• VPC Member
  • รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
    • View Profile
ตั้งแต่เลิกงานเมื่อเย็นวาน ผมได้ลงวินโดว์สใหม่(Windows 7)ตอนแรกลองเป็น 64 BIT ก็ผ่านไปได้ด้วยดี แต่หลังจากลงโปรแกรมเสริมต่างๆเสร็จแล้วรีสตาร์ทเครื่อง กลับพบว่าเข้าเน็ตไม่ได้ก็หาวิธีตั้งนานโดยการลองลบโปรแกรมที่คิดว่าน่าจะเกี่ยวกับการใช้เน็ตก็ไม่ได้ ลองรีแพร์ก็แล้ว  ลงไดรเวอร์แลนซํ้าก็ใช้ได้เฉพาะตอนลงเสร็จ แต่หลังรีสตาร์ทก็กลับมาเป็นเหมือนเดิม สุดท้ายผมเลยโกสไฟล์เก็บไว้ แล้วลองลงวินโดว์สใหม่ คราวนี้เปลี่ยนมาเป็นแบบ 32 Bit จากแผ่นเดิมๆที่เคยลงประจำ ตอนแรกๆก็ใช้งานได้ดีตามปกติ แต่หลังจากลงพวกโปรแกรมเสริมเสร็จ(อีกแล้ว)  มันกลับมาเป็นแบบเดิมอีก [emo18] สุดท้ายเลยลองเข้าไปปิดการทำงานของ Firewall ก็เข้าเน็ตได้ตามปกติ แต่หากลองเปิด Firewall มันก็จะเข้าไม่ได้ตามเคย [emo20]อยากรู้ว่ามันเป็นเพราะอะไรครับ เราจะแก้ไขด้วยวิธีใหน และหากเราต้องปิดการทำงานของ Firewall ไว้ตลอดจะมีผลเสียอย่างไรหรือเปล่าครับ  ใจจริงผมก็อยากจะปิดไว้ถาวรเลยนะครับเพราะว่าเครื่องก็ลงแอนตี้ไวรัสไว้แล้ว และผมก็ใช้งานเครื่องแบบไม่ค่อยเสี่ยงอยู่แล้วด้วย  ยังไงก็ขอคำชี้แนะด้วยนะครับ [emo02]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
- เรื่องตรงนี้ผมเองก็ไม่ค่อยจะสามารถสักเท่าไหร่? และตั้งแต่เริ่มใช้+ลง Windows 7 มาก็ 3 เดือนแล้ว ผมไม่เคยไปปรับตั้งอะไรที่เกี่ยวข้องกับเรื่องของ Firewall เลย พอลงวินโดวส์เสร็จ Internet มันก็ใช้ได้เลยครับ

- และสิ่งที่ผมลงเพิ่มเรื่องความปลอดภัย ก็จะมีดังนี้ครับ (แบบฟรีหมด)

1. Windows Defender
2. Security Essentials
3. AVG Anti Virus Free Edition 2011

มีเพียงแค่นี้ครับ

- ผมดูจากภาพแล้ว เหมือนโปรแกรมของ Firewall มันถูกปิดการทำงาน ลองปรับค่าที่ Default ที่กรอบด้านซ้ายที่ผมวงไว้สีแดงๆ นะครับ

ปล. แต่หากไม่ได้ ก็คงต้องรอท่านอื่นมาช่วยแล้วครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

- เรื่องตรงนี้ผมเองก็ไม่ค่อยจะสามารถสักเท่าไหร่? และตั้งแต่เริ่มใช้+ลง Windows 7 มาก็ 3 เดือนแล้ว ผมไม่เคยไปปรับตั้งอะไรที่เกี่ยวข้องกับเรื่องของ Firewall เลย พอลงวินโดวส์เสร็จ Internet มันก็ใช้ได้เลยครับ

- และสิ่งที่ผมลงเพิ่มเรื่องความปลอดภัย ก็จะมีดังนี้ครับ (แบบฟรีหมด)

1. Windows Defender
2. Security Essentials
3. AVG Anti Virus Free Edition 2011

มีเพียงแค่นี้ครับ

- ผมดูจากภาพแล้ว เหมือนโปรแกรมของ Firewall มันถูกปิดการทำงาน ลองปรับค่าที่ Default ที่กรอบด้านซ้ายที่ผมวงไว้สีแดงๆ นะครับ

ปล. แต่หากไม่ได้ ก็คงต้องรอท่านอื่นมาช่วยแล้วครับ
ผมก็ลงโปรแกรมตามปกตินะครับท่าน  ที่ผ่านมาก็ไม่เคยจะมีปัญหาเลยและผมก็ไม่เคยเข้าไปปรับค่าอะไรๆของ  Firewall อยู่แล้วหละครับ เพียงแต่ครั้งนี้ผมจำเป็นต้องปิดการทำงานของมันไว้(ที่เห็นตามรูปนั่นแหละ) เพราะ

หากไม่ทำอย่างนี้ผมก็เข้าอินเตอร์เน็ตไม่ได้น่ะครับ  ผมลองปรับค่าเป็น Default แล้วมันเข้าเน็ตไม่ได้เลยต้องปิดเอาไว้ตามที่เห็นนั่นหละครับ  [emo12]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ท่านลองเข้าไปตั้งค่าใน Control Panel -> Network and Sharing Center ดูใหม่ครับ และในหัวข้อดังรูปต่อไปนี้

การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

ท่านลองเข้าไปตั้งค่าใน Control Panel -> Network and Sharing Center ดูใหม่ครับ และในหัวข้อดังรูปต่อไปนี้

ขอบคุณท่าน microsoft กับคำแนะนำมากๆนะครับ โดยส่วนมากแล้วผมจะตั้งค่าตรงนี้เป็น Home Network ซึ่งก็เกิดเป็นปัญหาขึ้นมาดังกล่าว และก็ลองปรับมาเป็น Public Network แล้วก่อนหน้าก็ยังมีปัญหาอีก  ซึ่งแต่ใหนแต่ไรมา  ผมก็จะใช้อยู่สองค่านี้แหละครับกับคอมหลายๆเครื่องที่อยู่ร่วมที่ทำงานเดียวกัน ก็ไม่เคยเจอปัญหาเลย ผมก็เลยคิดว่ามันไม่น่าจะใช่สาเหตุน่ะครับ   แต่พอได้รับคำแนะนำจากท่าน ผมก็พึ่งนึกขึ้นได้ว่าเมื่อช่วงอาทิตย์ที่ผ่านมามันจะมีข้อความเป็นภาษาเกาหลีขึ้นมาที่หน้าโฮมเพจทุกครั้งที่เราเข้าเน็ต  จะเป็นทุกเครื่องในช่วงเวลาเดียวกัน   ข้อความดังกล่าวจะขึ้นมาแทนค่าเริ่มต้นของโฮมเพจที่เราตั้งเอาไว้เลยนะครับ    คล้ายๆกับขึ้นมาเตือนอะไรซักอย่างซึ่งตอนแรกๆผมก็ไม่ได้สนใจอะไร  พอมาถึงตอนนี้พึ่งคิดออก ว่ามันเป็นข้อความปนภาษาอังกฤษเป็นยี่ห้อของอินเตอร์เน็ตที่ผมใช้งานอยู่  คงจะเป็นการปรับปรุงในส่วนของการให้บริการน่ะครับ  น่าจะเป็นสาเหตุหลักที่ทำให้ผมเจอปัญหาดังที่กล่าวมาทั้งหมดก็ได้นะครับเพราะเกิดช่วงเวลาเดียวกันพอดี
และเมื่อกี้นี้ผมก็ลองปรับค่ามาเป็นแบบ Work Network พร้อมกับเปิด Firewall  แล้วลองรีบูตเครื่องดู   ปรากฏว่าเข้าเน็ตได้ตามเดิมแล้วครับ   เดี๋ยวต้องลองใช้งานไปเรื่อยๆก่อน ไม่รู้ว่าจะเกิดปัญหาตามมาอีกหรือเปล่า  ยังไงต้องขอบคุณท่าน microsoft มากนะครับที่ช่วยชี้ทาง   ขอบคุณครับ [emo34]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ได้จริงๆหรอเนี่ย  [emo04]  [emo05]

ดีใจด้วยนะครับ  [emo27]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27