# Notification.
Notification

Author Topic: เหตุการณ์สุดแสนประทับใจหลังกลับจากเกาะภูเก็ต เพราะกระเป๋าตังค์หาย!!!  (Read 8052 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline microsoft

• Administrator
    • View Profile
    • VarietyPC.Net
เนื่องจากตั้งแต่วันที่ 5-10 ก.พ. ที่ผ่านมา ผมมีธุระที่ต้องเดินทางไปทำที่จังหวัดภูเก็ตในระยะวันเวลาดังกล่าว แล้วจนถึงวันที่ 10 ที่ผ่านมา ซึ่งเป็นช่วงเย็นของเมื่อวานนี้ก็ได้ขึ้นรถ VIP. 24 ที่นั่งของบริษัทภูเก็ตท่องเที่ยว เที่ยวรถที่ออกจากเกาะภูเก็ตกลับมา กทม. เป็นเที่ยวรถเวลา 17.20น. ด้วยการแต่งตัวแบบสบายๆที่ใส่เสื้อยืดคอโปโลสีขาว (เสื้อเว็บ VPC จริงๆไม่ได้เกี่ยวกันเท่าไรนะ อิอิ) และใส่กางเกง 3 ส่วนที่มีกระเป๋าซิปข้างละ 3 กระเป๋า โดยทุกกระเป๋าก็จะมีของพกพาเล็กๆน้อยๆอีกนิดหน่อย ส่วนกระเป๋าทางด้านขวาจะมีกระเป๋าตังค์ที่มีเงินสดอยู่ประมาณ 100 บาท แต่ไม่ค่อยสำคัญเท่าที่ควร สิ่งที่สำคัญที่สุดก็จะเป็นบัตรประจำตัวประชาชน และบัตร ATM, กระดาษโน้ตเล็กๆน้อยๆ และกุญแจห้องที่ใช้สำหรับล็อคลูกบิต, ล็อคหูช้าง และล็อคกระเป๋าเดินทาง นอกจากนั้นก็มีกระเป๋าใส่โน้ตบุค 1 ใบ (คาดไว้กับตัว), กระเป๋าเดินทางแบบลากอีก 1 ใบ (ใส่ไว้ในช่องใส่ของใต้รถทัวร์)

แล้วพอรถมาถึง จ.ชุมพร เป็นเวลาประมาณ 23.30น. รถก็จอดให้พักทานอาหาร เข้าห้องน้ำ ส่วนผมก็เข้าห้องน้ำ แล้วออกหาซื้อของกินอยู่พักนึงก็เดินกลับขึ้นรถ ช่วงเวลาที่รถออก จนถึงกทม. ก็หลับมาตลอดทาง เพราะต้องพักผ่อนเอาแรงเพื่อวันนี้ (วันศุกร์) ต้องทำงานตามปกติ และผมได้แจ้งความประสงค์ที่จะลงรถที่ขนส่งสายเหนือ (หมอชิต2) เพื่อจะกลับไปที่พักแถวๆคลองตัน โดยการนั่งแท็กซี่กลับไปให้ถึงที่พักให้เร็วที่สุด เพื่อเตรียมตัวไปทำงานต่อ แต่หลังจากลงจากรถทัวร์ได้ประมาณ 5 นาที เมื่อเวลาประมาณ 5.00น. และเอาของต่างๆลงจากรถเรียบร้อยแล้ว (กลับพบว่ากระเป๋าเงินที่ใส่ไว้ในกระเป๋ากางเกงทางด้านขวาได้หล่นหายไปเสียแล้ว (หายตอนที่หลับบนรถทัวร์ ช่วงเวลาที่ต้องยืดขา ยกขา เพราะต้องเปลี่ยนท่านั่งตลอดเวลา ช่วงเวลานั้นไม่ได้เอ๊ะใจ) แต่พอหันกลับไป ณ จุดที่รถจอด รถก็ออกจากหมอชิต2 เพื่อวิ่งต่อไปที่ขนส่งสายใต้ต่อไปเสียแล้ว ณ เวลานั้น ใจไม่อยู่กับเนื้อกับตัวเลยครับ ทำให้ต้องตั้งสติใหม่ (เพื่อโทรเข้า Call Center ของ ธ.กสิกรไทย สำหรับอายัดบัตร ATM แต่เพราะต้องใช้หมายเลขที่บัญชี ทำให้ต้องโทรหาแฟน, หาคุณแม่กันให้วุ่นเลย เพื่อขอเลขที่บัญชีของผมเองด้วย รวมทั้งโทรไปที่บริษัทภูเก็ตท่องเที่ยว ประจำขนส่งสายใต้ให้ทำการเช็คบนรถให้ด้วย แต่ก็ไม่เจอ) และเมื่อคิดย้อนกลับไปก็ประมาณว่า ช่วงที่ตัวเองกำลังแวะซื้อของอยู่ที่ชุมพร ได้มีเงินทอนหลังจากซื้อของอยู่ประมาณ 100 บาทที่ไม่ได้ใส่รวมไว้ในกระเป๋าตังค์ โดยใส่ไว้ในกระเป๋าซิปกางเกงเล็กๆอีกช่องหนึ่งไว้ด้วย (เผื่อเจอเหตุการณ์ไม่คาดฝัน) ทำให้ต้องหันไปใช้บริการรถเมล์ประจำทางกลับแทน แต่เพราะไม่ค่อยได้เดินทางไปหมอชิต2 เลย ทำให้ต้องเดินหาจุดจอดรถเมล์อยู่พักใหญ่ (เดินจากด้านหลังขาออก เดินถามคนข้างทางไปเรื่อยๆ ไปจนถึงด้านหน้าขาเข้า ระยะทางไกลใช้ได้) และเนื่องจากไม่มีสายรถเมล์ที่วิ่งจากหมอชิต2 ผ่านคลองตัน ก็ต้องนั่งรถเมล์สาย 145 ไปลงแยกลำสาลี แล้วต่อรถเมล์สาย 545 ไปลงคลองตันแทน ทำให้กินเวลาเดินทางกลับที่พักไปร่วม 3 ชม. ถึงแยกคลองตันเอาเวลา 8.00น. แล้วเดินเข้ามาถึงที่พัก ผมก็ได้ขอกุญแจสำรองจากเจ้าของหอพัก แล้วฝากกระเป๋าเดินทางต่างๆไว้กับเจ้าของหอ แล้วเดินกลับออกไปที่หน้าซอย เพื่อติดต่อคนที่เขารับปั๊มกุญแจ มาตัดกุญแจ Solex ให้ จนได้เข้าห้องเอาเวลาประมาณ 9.00น. พร้อมกับวางสัมภาระต่างๆไว้ในห้องก่อน ยังไม่ได้แยกของต่างๆออกจากกระเป๋า เพราะตอนนั้นเหนื่อยมาก

พอผ่านไปเกือบครึ่งชม. ซึ่งเป็นเวลา 9.36น. (ที่เช็คจากเวลาสายเข้าในโทรศัพท์มือถือ) ก็มีสายโทรศัพท์เข้ามา เขาก็ขอสายผม และเขาก็บอกว่า เขาเก็บกระเป๋าตังค์ได้ (เขาตรวจสอบชื่อผมและเบอร์โทรศัพท์มือถือได้จากบัตรประชาชนและใบสลิป กยศ.) ซึ่งคนนี้เขาก็นั่งอยู่ใกล้ๆผมตลอดการเดินทางมากทม.ครับ เขาก็นัดให้ผมไปรับกระเป๋าตังค์กลับ และเป็นความโชคดีอีกที่ว่า เขาก็พักอยู่ใกล้ๆกับที่ผมพักอยู่ ก็คือ หน้าม.รามคำแหง ทำให้ผมเดินทางไปรับได้ค่อนข้างจะสะดวกมาก แล้วหลังจากรับกระเป๋าตังค์เสร็จแล้ว ก็ไม่ได้เช็ครายการต่างๆในกระเป๋าตังค์ เพราะต้องคุยและขอบคุณเขาก่อน (และไม่ยอมรับของตอบแทนใดๆ) เขาก็บอกว่าเขาเป็นคนจังหวัดภูเก็ต ทำงานอยู่ในจังหวัด เกี่ยวกับกล้องวงจรปิด ขึ้นมาทำธุระที่กทม.ไม่กี่วันก็จะกลับแล้ว เขาชื่อ คุณวุธ ครับ (เขาเจอกระเป๋าตังค์ผม ตอนที่รถออกจากหมอชิตไปแล้ว เพื่อไปลงรถที่สายใต้ใหม่) หลังจากแยกจากกันมาได้ครู่ใหญ่ (ในช่วงเวลาประมาณ 10.40 น.) ผมก็ต้องเดินหา ธ.กสิกรไทย เพื่อถอนเงินออกจากบัญชีมาใช้จ่าย แล้วคืนให้เจ้าของหอ เพราะยืมเงินมา 500 บาท และทำบัตร ATM ใหม่ด้วย ช่วงที่กำลังทำบัตร ATM และเอาเงินที่ถอนด้วยสมุดมาใส่ในกระเป๋านั้นเอง ก็ได้ลองเช็ครายละเอียดต่างๆ ก็ยังอยู่ครบถ้วนสมบูรณ์ทุกประการครับ จะมีก็เพียงรายการกระดาษโน็ตเล็กๆที่ถูกรื้อสลับตำแหน่ง ก็เพราะ คุณวุธ เขาต้องการหารายละเอียดที่พอจะติดต่อกลับมาหาผมได้ จนเรื่องต่างๆก็จบลงด้วยดีถึงดีมากจริงๆ

ก็กลายเป็นว่าได้เพื่อนที่ดีมากๆเพิ่มมาอีกหนึ่งคนเหมือนกันครับ หลังจากนี้ถ้าหากท่านผู้นี้กลับต่างจังหวัด หากผ่านเข้ามาในเว็บ หรือต้องการติดต่อเรื่องอะไรที่ผมสามารถเป็นธุระให้ได้ในกทม.อีก (ผ่านทางโทรศัพท์) ก็จะตอบแทนให้ด้วยใจผมตลอดไปด้วยครับ ซาบซึ๊งใจมากเลยจริงๆ ขอขอบพระคุณผ่านเว็บ VPC ไว้อีกครั้งครับผม

[emo44] [emo49]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ถือเป็นความโชคดี ในความโชคร้าย นะท่าน microsoft
ได้เพื่อนที่ดีเพิ่มมาในชีวิตอีกคนนึง

นี่ถ้าเป็นกระเป๋าตังของผมหายล่ะก็ วุ่นวายมากกว่านี้แน่ ๆ เลย
เมื่อสองสามปีก่อนก็เคยเผลอวางกระเป๋าบัตรไว้ใน Tops เอสพละนาด
เพราะว่ารีบซื้อของ แล้วรีบไปดูหนัง
พอดูหนังไปได้เกือบครึ่งเรื่อง น้องที่ไปด้วยก็รับโทรศัพท์ แล้วก็เดินออกไปจากโรง
ก็ไม่ได้เอะใจอะไร จนเวลาผ่านไปสักพักใหญ่ เค้าก็กลับมา แล้วยื่นกระเป๋าบัตรให้
ผมก็รับไว้ แล้วก็งงว่าทำไมกระเป๋าบัตรไม่ได้อยู่ในเป้ แล้วน้องเค้าก็บอกว่า พนักงานเก็บได้
แล้วบังเอิญว่า ในกระเป๋านั้นมีบัตร 1 card ซึ่งเป็นชื่อของน้องคนนี้อยู่
และพนักงานจำชื่อได้ ก็เลยค้นจากข้อมูลลูกค้า เลยได้เบอร์มือถือมา ก็เลยติดต่อให้ไปรับ
นี่ถ้าวันนั้นกระเป๋าบัตรหายไปจริง ๆ ล่ะก็ คงต้องไปแจ้งความ รายละเอียดยาวเป็นหางว่าวแน่ ๆ
เพราะในกระเป๋ามีบัตรอยู่เกือบยี่สิบใบ [emo18]

ปล. เกิดเป็นคนไทย ยังไงก็ไม่ไร้น้ำใจ [emo02]

Offline ans58670

• Webmaster
คนดีๆมีอยู่ทั่วประเทศไทยของเรานี่แหละครับ [emo02]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
- ถ้าเป็นกระเป๋าสตางค์ของผมละก็....จะมีแต่นามบัตร+บัตรประชาชน+ใบขับขี่+บัตรประกันชีวิต+บัตรของโรงพยาบาล แต่ไม่มีเงินเลยแม้แต่บาทเดียว เอาไว้ใส่เอกสารอย่างเดียว เงินจะมัดด้วยหนังยางใส่กระเป๋ากางเกงด้านหน้าไว้ ซ้าย+ขวา (ซ้ายมากหน่อย+ขวาสำรอง) และที่กระเป๋าเสื้อที่ใช้บ่อยๆ เวลาซื้อข้าวแกงกินไปวันๆ ครับ

ปล. โดยพื้นฐานของคนไทยเราแล้ว เป็นคนซื่อสัตย์สุจริต แต่โดยสังคมในยุคปัจจุบัน ทำให้คนรุ่นใหม่ๆ บางคน (หรือรุ่นเก่าด้วย) มีความเห็นแก่ตัวมากขึ้นครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline RookiE'

• VPC Member
    • MSN Messenger - muu_ja_ma_ruu@live.com
    • Email
โชคดีมากเลยนะครับท่าน microsoft  [emo01]
และคนที่เก็บกระเป๋าสตางค์ได้ท่านได้นั้นก็ถือว่าเป็นคนดีมากๆ เลยคนนึง
(เพราะเดี๋ยวนี้หายากครับ คนแบบนี้ [emo34])

ผมเองก็เคยวางกระเป๋าสตางค์ไว้ในตู้โทรศัพท์ที่ในราม 1 แล้วลืมหยิบออกมาด้วย (เพราะควานหาเหรียญในกระเป๋าสตางค์เพื่อหยอดตู้ ก็เลยวางเอาไว้ก่อน...แลัวก็ลืม [emo14]) พอนึกขึ้นได้ก็รีบกลับไปดู แต่มันไม่อยู่แล้วครับ  [emo13]
ซึ่งมีเงินอยู่ในกระเป๋าประมาณ 3500 บาทได้ + บัตรและเอกสารต่างๆ หลายอย่าง ....
ก็เลยรอ เผื่อจะมีคนใจดี เอาไปส่งให้ประชาสัมพันธ์ของมหาวิทยาลัยประกาศหา ....
แต่สุดท้ายก็เงียบชี่ เลยกลับบ้านแบบมีสตางค์อยู่ราวๆ 50 บาทได้ [emo11] [emo12] [emo13]

Offline Noi noi

• รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
ถ้าจะให้สมบูรณ์แบบ คนที่เก็บกระเป๋าตังค์ได้และบอกให้ท่าน microsoft ไปเอาคืนน่าจะเป็นหญิงสาวที่โสดและสวยๆนะครับท่าน [emo09] [emo05] [emo05]   ล้อเล่นน่ะครับ [emo06]

ยินดีด้วยที่ได้ของคืน+ได้เพื่อนใหม่ที่มีจิตใจดีด้วย  หวังว่าเพื่อนใหม่ของท่าน microsoft  คงเข้ามาเยี่ยมชมเวบบ้างนะครับ [emo01]

ไม่แน่ถ้าเป็นคนอื่นๆกับยุคเศรษฐกิจแบบนี้ถ้าเห็นช่องทางตรงนี้ ก็อาจจะเอา แม้มีเงินอยู่ในกระเป๋าตังค์แค่ 100 เดียว แล้วอย่างอื่นเช่น บัตรประชาชน, บัตร ATM อาจจะไม่มีค่า เพราะเอาไปก็ทำอะไรไม่ได้ แล้วคงจะเควี้ยงทิ้งลงถังขยะไป

จริงๆวันนี้ผมก็โทรไปลาเพิ่มอีกหนึ่งวันด้วยครับ เพราะช่วงที่ต้องเดินทางจากหมอชิตมาที่ห้อง ตอนนั้นหาอะไรไม่เจอเลย (เรียกได้ว่ามืดแปดด้าน ยกกำลัง 10 เลย  [emo08])  เพราะหากกลับถึงหอพักได้ แต่ก็เข้าห้องไม่ได้ เพราะกุญแจห้องอยู่ในกระเป๋าตังค์ แต่พอกลับถึงหอพัก ก็เจอเจ้าของหอพักทันที ทำให้ผมได้ยืมเงินมาใช้ประทังชีวิตก่อน 500 บาท และกะว่าจะเอาเงินจำนวนนี้ไปเสียค่าให้ช่างมาตัดกุญแจด้วย และเป็นค่าเดินทางไปสำนักงานเขต เพื่อทำบัตรประชาชนใหม่ (เพราะถึงแม้เป็นคนไทย แต่ถ้าไม่มีบัตรประชาชนก็ติดต่อเพื่อทำอะไรไม่ได้) แต่เพราะเคราะห์ยังดี ได้เจอคนดีๆเก็บกระเป๋าตังค์ขาดๆเอาไว้ได้ แล้วยังอุตส่าห์โทรกลับ เพื่อนัดให้ผมไปเอากระเป๋าตังค์คืนอีก

[emo44] [emo49]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

หวังว่าเพื่อนใหม่ของท่าน microsoft  คงเข้ามาเยี่ยมชมเวบบ้างนะครับ [emo01]

ผมส่ง sms ไปขอบคุณท่านอีกครั้งแล้วครับ หวังไว้เผื่อว่าท่านวุธ จะแวะเข้ามาอ่านกิตติศัพท์ความดีของท่านที่นี่  [emo30]

ขนาดว่า เล่าเรื่องนี้ให้กับเพื่อนๆฟัง น้ำตาแทบจะไหล เพราะซาบซึ้งใจมากจริงๆเลย  [emo01]

• N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
ยังดีที่ท่านได้บัตรประชาชนคืน
ไม่อย่างนั้นท่านคงต้องโดนแจกใบเหลืองแน่ ๆ
ใบใหญ่ขนาด A4 ซะด้วยสิ [emo12]
แถมต้องไปต่ออายุทุก ๆ สามเดือนอีกต่างหาก [emo18]

• MSN Messenger - muu_ja_ma_ruu@live.com
    • Email
ยังดีที่ท่านได้บัตรประชาชนคืน
ไม่อย่างนั้นท่านคงต้องโดนแจกใบเหลืองแน่ ๆ
ใบใหญ่ขนาด A4 ซะด้วยสิ [emo12]
แถมต้องไปต่ออายุทุก ๆ สามเดือนอีกต่างหาก [emo18]

ผมเองบัตรประชาชนก็จะหมดอายุเดือนหน้านี้แล้ว สงสัยคงจะต้องแบกบัตรเหลือง (หรือเอกสารหว่า... [emo15] เพราะใหญ่เหลือเกิน) ไปไหนมาไหนด้วยตลอด เอ...หรือจะเอาห้อยคอเป็นเหมือนป้ายดี...หรือไม่คงต้องใส่แฟ้มเอกสาร แล้วก็ถือไปด้วยทุกหนทุกแห่ง...เพราะเห็นทางอำเภอบ้านผมบอกว่าห้ามพับครึ่งด้วย เพราะเดี๋ยวตรงร้อยพับมันจะเปื่อยจนขาดได้ [emo11]

• N/A
จับใส่กรอบห้อยคอเลยท่าน MuujA [emo08]
เสมือนพระเครื่อง ขลังตั้งแต่หัวจรดเท้า (ดูแล้วเป็นคนไทยเต็มร้อย ๕๕๕ [emo05])
ส่วนตัวผมโชคดีที่บัตรหมดอายุไปก่อนหน้าที่จะประกาศใช้ใบเหลือง...

ว่าแต่ ทำไมไม่ใช้ใบเหลืองเหมือนสมัยก่อน ที่ใบเล็ก ๆ
หรือว่าผู้ใหญ่มีสีรุ่นใหม่ (เด็กสมัยก่อน) สายตาไม่ค่อยดีกันแล้ว
และเรื่องต่ออายุทุกสามเดือน
เค้าความจำสั้นกันหรืออย่างไร
ถึงต้องให้พวกเราชาวบ้านตาดำ ๆ เดินทางไปให้เห็นหน้าทุกสามเดือน
... นี่ถ้าเลยไปอีกสิบวัน มีหวัง ... [emo06]

Offline boogyman

• นี่แน่ะ ! ดัดจริตพิมพ์ให้ผิดดีนัก
ถือว่าเป็นโชคดีของท่าน microsoft นะครับ  [emo01]
โชคดี 2 ชั้นด้วย
1 คือได้กระเป๋าคืน(แบบครบถ้วน ไม่มีอะไรตกหล่น)
2 คือ ได้เพื่อนดีๆ เพิ่มขึ้นมาอีก 1 ท่านด้วยนะครับ (อันนี้โชคดีสุดๆ )
ปล. อ่านเรื่องของท่านแล้ว ก็คงบอกได้แต่เพียงว่า
สถานการณ์ สร้างวีรบุรุษ จริงๆ นะครับ  [emo25]
อยู่ที่คนนั้นๆ เลือกที่จะเป็นคนดี หรือไม่ดีเอง อยู่ที่ใจล้วนๆ  [emo17]
ระยะทางไกลพันลี้ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรกฉันใด
ความสำเร็จย่อมเกิดขึ้นได้เมื่อลงมือทำฉันนั้น

• Email
จับใส่กรอบห้อยคอเลยท่าน MuujA [emo08]
เสมือนพระเครื่อง ขลังตั้งแต่หัวจรดเท้า (ดูแล้วเป็นคนไทยเต็มร้อย ๕๕๕ [emo05])
ส่วนตัวผมโชคดีที่บัตรหมดอายุไปก่อนหน้าที่จะประกาศใช้ใบเหลือง...

ว่าแต่ ทำไมไม่ใช้ใบเหลืองเหมือนสมัยก่อน ที่ใบเล็ก ๆ
หรือว่าผู้ใหญ่มีสีรุ่นใหม่ (เด็กสมัยก่อน) สายตาไม่ค่อยดีกันแล้ว
และเรื่องต่ออายุทุกสามเดือน
เค้าความจำสั้นกันหรืออย่างไร
ถึงต้องให้พวกเราชาวบ้านตาดำ ๆ เดินทางไปให้เห็นหน้าทุกสามเดือน
... นี่ถ้าเลยไปอีกสิบวัน มีหวัง ... [emo06]

5 5 5 เอิ๊ก...!

[emo12]เกรงว่าจะขลังยิ่งกว่าจตุคามฯ ตอนที่นิยมกันอีกหน่ะสิครับท่าน  [emo11]... [emo08]  [emo08]

Offline Annop

คุณ microsoft คงได้ไปภูเก็ตบ่อยแน่เลย
ก็ไปแล้วมีสิ่งประทับใจตั้งแต่ไปถึง ยันกลับเลยนี่นา
ก็หวังว่าคราวหน้าไม่ต้องทำกระเป๋าเงินหายอีกนะครับ

ปกติผมจะไปไหนมาไหนโดยใส่กางเกงยีนส์น่ะครับ แล้วเหน็บกระเป๋าตังค์ไว้กระเป๋าหลังไม่เคยหาย แต่ครั้งนี้อยากใส่กางเกง 3 ส่วนกลับ อยากเดินทางแบบสบายๆ แต่ดันเป็นเรื่องขึ้นมาจนได้ ครั้งหน้าจะระลึกไว้เสมอเลยว่า ใส่กางเกงที่เกิดเรื่องแล้ว ต้องรูดซิปทุกครั้ง  [emo04]  [emo05]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27