# Notification.
Notification

Author Topic: ลูกขอ ไดร์เวอร์ รวม ASUS ได้มะแบบเป็นแผ่นรวมเลยอะ  (Read 5398 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline kakatata

• VPC Member
  • *
    • View Profile
    • Email

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
ที่นี่ไม่ใช่เวบรวมภาษาวัยรุ่นนะท่าน
ใช้ภาษาให้เหมาะสมกับสถานที่ด้วยนะครับ
อย่าให้ต้องเตือนกันบ่อย ๆ นะท่าน [emo11]

Offline ismaell

• Webmaster
ผมจำได้ว่า ผมและท่าน แฟนต้า๚ ಠ-ಠ  ได้เคยตักเตือนบอกกล่าวท่านเรื่องการใช้ภาษาที่กระทู้แล้วนี่ครับ  [emo11]

http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=3348.0

ทำไมครับ ทำไมไม่ปรับปรุงให้ดีขึ้นเลย สมาชิกที่นี่ที่ยังเป็นวัยรุ่นก็เยอะ แต่เค้ายังรู้จักใช้คำใช้ภาษาให้ถูกต้องได้ ไม่ต้องให้ตักเตือนแบบนี้บ่อยๆ  [emo20]
ผมหวังว่านี่คงจะเป็นการตักเตือนครั้งสุดท้ายของผมที่มีต่อท่าน เพราะครั้งต่อไปผมจะไม่ตอบหรือมายุ่งกับกระทู้ของท่านอีกแล้วครับ ถ้ายังเป็นแบบนี้อีก
ปล.ถ้าคำพูดของผมรุนแรงเกินไปหรือไม่เหมาะสม ก็ขออภัยทุกๆท่านด้วยครับ  [emo19]

• *
    • Email
ผมผิดตรงไหนครับ ขอไดร์เวอร์ ASUS นี้นะ

ok แล้วแต่ลูกพี่จะว่าละกัน

{ผมตกภาษาอะคับ}

• *
    • Email
เว็ป นี้ มีแต่ คนแก่หรอครับ >_<   [emo16]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
- ขอเรียนชี้แจงดังนี้นะครับ  ที่พี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ ในเว็บบอร์ดแห่งนี้  ได้แสดงความคิดเห็น หรือตำนิเรื่องการใช้ภาษานั้น เพราะที่นี่พวกเราพยายามกระทำในสิ่งที่ถูกต้องให้คนรุ่นใหม่ๆ ที่หลงผิดมานานกับการใช้ภาษาวิบัตินะครับ (เป็นการให้ความรู้เรื่องภาษาไปด้วย ว่าผิดคืออะไร และถูกคืออะไร) นอกเหนือจากสาระความรู้ทางด้านคอมพิวเตอร์ครับ

- และถึงแม้จะมีแต่คนแก่ๆ หรือมีแต่วัยรุ่นก็ตาม คงจะไม่ใช่ประเดนหลักหรอกนะครับ ประเดนหลักอยู่ที่ว่า เราเป็นคนไทย และเป็นเจ้าของภาษาไทย แต่เรายังใช้ภาษาเกิดไม่ถูกหลักไวยากรณ์ของภาษาที่เราได้เรียนมา เด็กรุ่นใหม่ๆ สมัยนี้ 4-5ขวบก็เข้าโรงเรียนอนุบาล เรียนหนังสือกันแล้วครับ แต่ทำไมถึงพิมพ์/ใช้ภาษาไทยได้ไม่สมบูรณ์ละครับ

- จริงๆ แล้วคงไม่ใช่ ... แต่เป็นเพราะว่าเราเคยชินมากกว่า+ขี้เกียจพิมพ์ให้ครบประโยคด้วย เพราะต้องใช้เวลา และความพยายาม+ความอดทน เลยไม่ทันใจวัยรุ่นครับ

- และอีกอย่าง...ตั้งแต่เกิดมาจนจำความได้ถึงปัจจุบัน เข้าไปที่เว็บบอร์ดไหนๆ ก็ใช้คำเหล่านี้กันหมด (คือใช้ผิด และทำกันผิดๆ มาตลอดชีวิต ผิดหมดยกก๊วน)  และอีกที่คือ ในเกมออนไลน์ต่างๆ ที่ต้องพิมพ์เร็วๆ เอาแค่พอรู้พอเข้าใจ แบบนี้ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง (เป็นเรื่องของเฉพาะกลุ่ม) เพราะที่นั้น ไม่ได้ต้องการสาระ ต้องการแค่ความมันส์/ความบันเทิงเท่านั้นครับ

- แต่ที่นี่..เราเน้นสาระในเชิงวิชาการ และสามารถอ้างอิงได้ และนำไปใช้ประโยชน์ในชีวิตประจำวัน สำหรับผู้ที่มีปัญหาการใช้งานคอมพิวเตอร์ เพราะฉะนั้นในที่นี้ก็เปรียบได้กับเสมือนแหล่งเรียนรู้อย่างหนึ่ง (คล้ายๆ กับโรงเรียนเฉพาะกิจ)   เราควรจะให้เกียรติกับผู้ที่อยู่ และคอยตอบปัญหาให้ รวมถึงคอยช่วยเหลือ ให้เปรียบดั่งเป็นครูบาอาจารย์ เพราะทุกท่านที่อยู่ในที่นี้ ล้วนแล้วแต่ยอมเสียสะระเวลาอันมีค่า ที่จะไปประกอบสัมมาอาชีพส่วนตัว เข้ามาช่วยแก้ปัญหาให้ โดยไม่มีสิ่งตอบแทนใดๆ แต่ทำด้วยใจ และเพื่อสังคมโดยส่วนรวมครับ

ปล. ก็ขอฝากเด็กๆ วัยรุ่น ที่จะเติบโตเป็นผู้ใหญ่ และจะเป็นผู้นำในวันข้างหน้า (อีก 20--40ปี) ให้เอาใจใส่และเข้าใจคำว่า ถูกต้องเป็นหลัก (ไม่ใช่ถูกใจ) การอยู่ร่วมกันในสังคม เราต้องอยู่กันด้วยความถูกต้องนะครับ

รัก  อักษร สำเนียง เสียงสูงต่ำ
ชาติ  ไทยนำ ล้ำดี มีขานไข
รัก  ควบกล้ำ คำเพราะ เหมาะพูดไป
ภาษา  ภาษาไทย ใช้ถูก ปลูกนิยม

พูด  ชัดถ้อย ค่อยหัด สัมผัสจิต   
อ่าน  ไม่ผิด คิดครวญ ล้วนเหมาะสม
เขียน  ให้ถูก ตามหลัก นักชื่นชม
ไทย  เกลียวกลม  เหตุภาษา ว่าหนึ่งเดียว...

เป็นคนไทยต้องรักภาษาไทย
รักษาไว้ให้อยู่ได้เนานานหนอ
อย่าทำร้ายลายลักษณ์ที่ถักทอ
ที่แม่พ่ออนุรักษ์ตระหนักคุณ

ภาษาไทยนั้นเป็นภาษาชาติ
อย่าประมาทใช้ผิดให้เคืองขุ่น
ครูท่านสอนสั่งไว้เลยนะคุณ
ความว้าวุ่นแห่งภาษาจะมากมี

ถ้าเมื่อใดไร้ภาษาที่มีอยู่
คงอดสูอายเขาไปทุกที่
และอาจสิ้นชาติไทยไปด้วยซี
เพราะวิถีชีวีที่เปลี่ยนไป

ภาษาไทยเป็นภาษาที่มีค่า
มากยิ่งกว่านพรัตน์เป็นไหน ไหน
มวลหมู่แก้วถึงมีค่ากว่าสิ่งใด
คงมีได้แค่เพียงค่าราคาเงิน

แต่คุณค่าของภาษามีสูงส่ง
ช่วยดำรงความเป็นชาติไม่ขัดเขิน
เพราะภาษาแสดงลักษณ์จำหลักเกิน
กว่าค่าเงินตรา...แต่สง่าอยู่ที่ใจ

เป็นคนไทยต้องรักภาษาไทย
รักษาให้อยู่นานนานจะได้ไหม
อย่าทำลายภาพลักษณ์ความเป็นไทย
โดยที่ไม่รู้ค่าภาษาเอย ฯ

Offline RookiE'

• MSN Messenger - muu_ja_ma_ruu@live.com
    • Email
ถึงท่านจะตกภาษาไทย แต่ท่านก็ยังเป็นคนไทยที่ใช้ภาษาไทยนะครับ ท่านก็น่าจะรู้จักการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องอยู่นะ
และอย่างน้อยที่สุด ท่านก็น่าจะอ่านกฏระเบียบของเว็บ และทำความเข้าใจกับมันสักนิดก่อนนะครับ

จะว่าไปผมเองก็เคยเป็น เป็นอย่างที่ท่านเป็น คือ เข้ามาก็ใช้ภาษาในแบบของตัวเอง ก็เลยทำให้โดนตักเตือน
อย่างที่ท่าน kakatata โดนนี่แหล่ะครับ แต่ผมก็ปรับปรุงตัวเองนะ จนเดี๋ยวนี้รู้จักการใช้ภาษาให้ถูกกาลเทศะ
และรู้สึกรักษ์ภาษาไทยขึ้น...

ส่วนที่ถามมาว่า...
เว็ป นี้ มีแต่ คนแก่หรอครับ >_<   [emo16]

คนแก่ก็มีครับ วัยทำงานก็มาก วัยรุ่นก็เยอะ มัธยมก็มี แต่ทุกๆ ท่านในเว็บนี้ก็รู้จักใช้ภาษาให้ถูกต้อง...
และเคารพในกฎระเบียบของเว็บ ถึงแม้อาจจะไม่ถึง 100% แต่ทุกท่านก็ช่วยกันเต็มที่นะครับ... [emo01]

ปล. ก็อย่างที่ท่าน ismaell บอกหล่ะครับ ปรับปรุงเรื่องการใช้ภาษาก่อนที่จะไม่มีใครสนใจท่านอีกต่อไป...

Offline Aiyara2497

คุณ kakatata คุณไม่ผิดตรงใหนเลยครับ แต่ว่าใม่สมควรครับ

คุณมาบ้านเขามาถึงก็ หาให้หน่อยลูกพี่

มันสมควรใหมครับ  [emo20]

Offline numnim

ผมผิดตรงไหนครับ ขอไดร์เวอร์ ASUS นี้นะ

ขอแสดงความคิดเห็นด้วยคนนะคะเพราะอ่านแล้วอดไม่ได้ค่ะ
คงยากแล้วค่ะ ที่จะปรับปรุงตัว
ใครเคยบอกนิ่มนะว่า..คนดีชอบแก้ไข คนจัญไรชอบแก้ตัว (แต่คนนี้ทั้งไม่แก้ไขและแก้ตัวอีกต่างหาก)

Offline top_takachi

• MSN Messenger - top_takachi@hotmail.com

ภาษาบ้านตัวเองแท้ ๆ  [emo18] อีกอย่างเว็บนี้ไม่ได้มีแต่คนแก่หรอกครับ  ผมก็ยังเป็นวัยรุ่นอยู่ ลูกเมียก็ยังไม่มี 

ถ้ามีแต่คนแก่มันทำไมหรอครับ  เขาใช้ภาษาที่โบราณกันหรอครับ ผมว่ามันไม่เกี่ยวหรอกครับว่าจะเป็นคนแก่แล้วจะใช้ภาษาดั้งเดิม ที่มีมาตั้งแต่พ่อขุนราม คนหนุ่ม ๆ ก็เลือกที่จะใช้ได้ อยูที่ว่ามีจิตสำนึกพอที่จะใช้บ้างไหม  ถึงแม้การใช้ภาษาจะไม่ถูกต้องตามหลักของภาษาไทย แต่อย่างน้อยก็ขอให้เป็นรูปเป็นทรง ดูแล้วไม่ขัดหูขัดตาก็พอครับ

ปล. คนเราถ้ามีบ้านใหม่อีกหลัง (เหมือนกับมีเว็บบอร์ดไว้ พูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันมากขึ้น) เวลาย้ายเข้าบ้านก็ควรที่จะทำตัวให้เหมือนคนปกติเหมือนคนทั่วไปไว้ก่อน เพราะเราไม่รู้ว่าบ้านหลังใหม่นี้เค้าเป็นอยู่กันอย่างไร  เหมือนกับสำนวนว่า เข้าเมืองตาหลิ่ว ต้องหลิ่วตาตาม

Offline PokPak MaTem

• QR-CODE ของเว็บ Varietypc.Net
    • MSN Messenger - kuytiao_pak@hotmail.com
    • Email
ผมไม่ใช่คนแก่นะ

ผมอาชีพ เด็กนักเรียน ปีนี้ชั้น ม.4 ผมยังพิมพ์ภาษาไทยได้ถูกเลย [emo18]

Offline Aiyara2497

ภาษาบ้านตัวเองแท้ ๆ  [emo18] อีกอย่างเว็บนี้ไม่ได้มีแต่คนแก่หรอกครับ  ผมก็ยังเป็นวัยรุ่นอยู่ ลูกเมียก็ยังไม่มี  

ถ้ามีแต่คนแก่มันทำไมหรอครับ  เขาใช้ภาษาที่โบราณกันหรอครับ ผมว่ามันไม่เกี่ยวหรอกครับว่าจะเป็นคนแก่แล้วจะใช้ภาษาดั้งเดิม ที่มีมาตั้งแต่พ่อขุนราม คนหนุ่ม ๆ ก็เลือกที่จะใช้ได้ อยูที่ว่ามีจิตสำนึกพอที่จะใช้บ้างไหม  ถึงแม้การใช้ภาษาจะไม่ถูกต้องตามหลักของภาษาไทย แต่อย่างน้อยก็ขอให้เป็นรูปเป็นทรง ดูแล้วไม่ขัดหูขัดตาก็พอครับ

ปล. คนเราถ้ามีบ้านใหม่อีกหลัง (เหมือนกับมีเว็บบอร์ดไว้ พูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันมากขึ้น) เวลาย้ายเข้าบ้านก็ควรที่จะทำตัวให้เหมือนคนปกติเหมือนคนทั่วไปไว้ก่อน เพราะเราไม่รู้ว่าบ้านหลังใหม่นี้เค้าเป็นอยู่กันอย่างไร  เหมือนกับสำนวนว่า เข้าเมืองตาหลิ่ว ต้องหลิ่วตาตาม
คำตอบของท่าน Top_Takachi โดนใจผมอย่างจังเลยครับ  [emo16]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27