# Notification.
Notification

Author Topic: ต้นเหตุของปัญหา Hardware Computer  (Read 11889 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline once_again

• VPC Member
  • **
    • View Profile
    • Email
ทุกๆท่านและกระผมเวลาจะประกอบคอมกัน เราก็จะต้องศึกษากันก่อนจริงไหมครับ เพื่อความคุ้มค่าที่สุด [emo14] ศึกษาเท่าไหร่ก็ไม่หมดครับ
เพราะยิ่งศึกษาก็ยิ่งสร้างออกมาเรื่อยๆ กว่าจะมาดูตัวรุ่นย่ออะไรชิพอะไร ยิ่งดูก็ยิ่งมึนกันไปหลายตลบ เพราะมันหลายรุ่นมั๊กๆ [emo01]
หลังจากสลบไปแล้ว ก็มาไล่หาชื่อย่อว่าแต่ละอันว่ามันคืออะไร มันเป็นยังไง มันรองรับอะไร เช่น CPU socket อะไร RAM ddr ไหน ใส่กับ mainboard รุ่นใดได้บ้าง ถ้าพลาดข้อมูลแม้แต่นิดเดียวก็ผิดแผนหมดสิครับท่าน  [emo01]

แต่ที่ช้ำใจก็ตรงที่ว่า ทุกๆครั้งที่ผลิตออกมามันไม่ต่างกันแบบกินขาดซักที ค่อยๆพัฒนาที่ละ2เท่าหรืออาจไม่ถึงเลย แต่ราคาที่แพงขึ้นเป็นสองเท่า
สุดยอดจริงๆเรื่องราคา (ถือเป็นการช่วยจ่ายค่าวิจัยให้กับนักวิทยาศาสตร์เพื่อพัฒนาต่อไปก็แล้วกัน) แต่ก็ยังไม่พ้นปัญหาของผู้บริโภคอยู่ดี ทำไม?
เหมือนหนูทดลองในตู้ก็ไม่ผิด  แต่ที่ชอกช้ำยิ่งกว่าคือเสียเงินเยอะด้วย [emo05] ผมนึกถึงคอมของพ่อเมื่อสมัย 10ปีที่แล้ว(ยุคเงินมีค่า) รุ่นท๊อปในตอนนั้นเลยครับ แรมตัวนึงเป็นพัน ประกอบรวมๆกันแล้วประมาณสามหมื่นห้าพันบาท ต่อมา 5ปี ให้หลัง เครื่องคอมประกอบได้หมื่นเดียวกลับแรงกว่าเป็นสิบๆเท่า มาตอนนี้กลายเป็นเศษเหล็กไปแล้วครับ  [emo19]

ตราบใดที่อายุการใช้งานยังไม่ถึง เศษหนึ่งส่วนสี่ของอายุมนุษย์ แสดงว่ามันยังไม่ใช่มาตรฐานที่แท้จริงในระดับโลกหรอกครับ คือเป็นช่วงทดลองใช้ ถ้าเทียบกับเทคโนโลยีในอนาคตแล้ว ต้องมีอายุการใช้งานยาวนานขึ้นกว่านี้

ในอีกแง่คิดหนึ่ง จริงหรือไม่ ที่ผู้ผลิตฮาร์ดแวร์ ได้พัฒนาเทคโนโลยีล้ำหน้าไปไกลแล้ว โดยเฉพาะการรักษาความปลอดภัยทางด้านข้อมูลคอมพิวเตอร์
ลองคิดถึงเรื่องยุทธศาสตร์ ไม่มีประเทศใดอยากตกเป็นฝ่ายเสียเปรียบ ทั้งด้านการทหาร และยุทธวิธีการรบ แน่นอน

อย่างเครื่องบิน ถ้าเป็นบุคคลธรรมดาก็คงจะไม่สามารถมีไว้ในครอบครอง เพื่อรักษาความมั่นคงของชาติจึงต้องควบคุมการบินเข้าบินออกระหว่างประเทศตรวจสอบขีปนาวุธ ฯลฯ ลองคิดเล่นๆนะครับ ถ้าคนธรรมดามี Super Computer ไว้ในครอบครอง ก็มีโอกาสที่จะเจาะรหัสฐานข้อมูลที่รักษาความปลอดภัยเข้าไปได้เพราะภาษาคอมพิวเตอร์ไม่ว่าจะเป็น mac หรืออะไรก็ตาม เป็นไปได้มากน้อยแค่ไหนที่จะไม่มีช่องว่างแม้แต่เพียงเล็กน้อย ความเสี่ยงแบบนี้จึงต้องเป็น 0%

ข้อสังเกตุคือ การค้าร่วมกัน ที่ดูเหมือนจะทำการผลิตแข่งขันกัน ระหว่างแต่ละค่ายผลิต ที่พยายามคิดพัฒนา ย่อส่วนให้เล็กลงเพื่อลดต้นทุนการผลิต ให้แก่บุคคลที่ใช้งานทั่วไป

อีกข้อสังเกตุคือ เกมส์กราฟฟิคสูงๆจะออกมาพร้อมกับการ์ดจอและcpu ที่เพิ่มขึ้นเพื่อตอบสนองกราฟฟิคเกมส์ในปัจจุบัน ซึ่งประมวลผลเป็น3มิติโดยตรง จริงหรือไม่ ที่การออกมาของการ์ดจอและ CPU ฯลฯ  ขึ้นอยู่กับ การพัฒนาเกมส์ที่มีกราฟฟิคสูงขึ้น 
ถ้าหากว่า การออกมาของเกมส์ ขึ้นอยู่กับการพัฒนาฮาร์ดแวร์แล้วล่ะก็ ในฐานะผู้ทดลองใช้เราคงจะได้ใช้เทคโนโลยีจริงๆที่เหมือนจะล่วงหน้าไปหลายสิบปี และรองรับโปรแกรมกราฟฟิคสูงๆได้อย่างสบายๆ นักพัฒนาเกมส์จะได้พัฒนาเกินขีดจำกัดไปอีก ปัจจุบัน game 3D หน้าเหมือนคนแทบทุกทีๆ

วันนี้มีปัญหามาฝากครับ อิอิ [emo05]
เกี่ยวกับ Power Supply ที่เป็นต้นเหตุของปัญหาฮาร์ดแวร์

เดี๋ยวนี้มีการแบ่ง Power supply เป็น2แบบ วัตต์แท้ และ วัตต์เทียม  [emo13] นอกจากเราจะสลบไปกับอักษรย่อคอมฯแล้ว ยังต้องมามึนกับ power supply ที่เป็นตัวจ่ายไฟของคอมพิวเตอร์อีก  [emo01] ปัญหาคือจะซื้อตัวไหนดีๆๆๆอันไหนคุ้มค่า  [emo15] ขนาดคนมีตังยังคิด [emo11]

มีคนพบปัญหา Power supply เสื่อมแบบไม่ทันตั้งตัว ส่งผลให้อุปกรณ์ฮาร์ดแวร์พังไปอย่างแยบยล โดยเฉพาะ HDD (ซึ่ง1ในนั้นคือข้าพเจ้า [emo01])
กรณีนี้เป็น Power supply ที่ใช้มารวมกว่า3ปี  ย้อนเวลาไปให้หลังผมจึงได้คำตอบดังนี้ครับ คอมพิวเตอร์ที่แรงขึ้นต้องแลกกับพลังงานที่เสียไปมากขึ้นเช่นกัน

Power supply ราคาแพง ผมก็ว่ามันดีนะครับ รายละเอียดเยอะดีมากๆประกอบการตัดสินใจได้ดีเยี่ยม (แต่รับประกัน3ปีน่ะครับ)
อีกอย่างคือประหยัดไฟ แต่เมื่อไหร่ที่เป็นมาตรฐานและราคาไม่เกิน CPU ก็น่าสนใจครับ เป็นการประยุกต์ใช้เทคโนโลยีให้คุ้มค่ามากกว่า

Power supply ราคาธรรมดา ถ้าของธรรมดาที่เขาอ้างว่านั้นมันไม่ดีจริงๆ คอมฯของคนทั่วประเทศ ก็น่าจะพังกันไปหมดแล้วครับ เพราะเขาซื้อกันเยอะครับ อันที่จริงไม่ได้พังกันง่ายๆ ฉะนั้นทุกท่านอย่าเพิ่งตกใจว่าคอมจะพัง แต่อยากให้ภูมิใจครับที่มีเพื่อนใช้แบบเดียวกับเราเยอะ [emo01]
ที่เห็นๆจะเป็นคอมรุ่มใหม่ที่แรงสุดฤทธิ์สุดเดช(ในตอนนี้) ที่กินไฟมากเป็นพิเศษ ฮาร์ดแวร์ใหม่ๆเนื่องจากกินไม่อิ่มมันจึงพากันเสียไปตามๆกัน [emo17] แอบทำร้ายจิตใจอย่างแรง
หากชอบเล่นคอมแรงๆ แต่ไม่ชอบPSU แพงเกินไป ต้องถามแม็กไกเวอร์คนนี้(ซึ่งเป็นอีกคนนึง) [emo05] ถ้ามันกินไฟมากไป ก็จับPSU อันนึงเสียบกับการ์ดจอ  อันนึงเสียบกับเมนบอร์ด ไฟขนาดนี้ใช้เกินพออยู่แล้วครับ   ถ้าไฟไม่พอ....(จะตอบอะไรดีครับ)    นู๋ก็ไม่รู้จะพูดอะไรแล้วครับ [emo04]

ปล.บทความทั้งหมดเชื่อมโยงกันอยู่เป็นประเด็นเดียวกัน โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านให้ดีครับ

ท้ายที่สุดแล้ว ก็ไม่มีอะไรคุ้มค่าที่สุดสำหรับการเลือกซื้อเทคโนโลยีใหม่ๆ ตราบได้ที่ไม่ใช่ปัจจัย 4 ก็ยังถือเป็นของฟุ่มเฟือย ไม่ว่าจะซื้อเพื่อมาใช้ประโยชน์หรือใช้ทำงานก็ตาม เพราะต่อไปเทคโนโลยีเหล่านี้ก็ไม่มีค่า มันเสื่อมสลายไปตามกาลเวลาในที่สุด.....

บทความเขียนโดย once_again   (โอ้เย้ [emo01])

นี่อาจจะเป็นประโยชน์ในแง่ของการวิเคราะห์ จากเซียนคอมหลายๆท่านก็ได้นะครับ

http://forums.overclockzone.com/forums/showthread.php?t=425378

[emo29] ขอปิดท้ายไว้เพียงเท่านี้ครับ ขอบคุณครับ [emo25]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
Re: ต้นเหตุของปัญหา Hardware Computer
« Reply #1 on: 16 September 2009, 17:12:25 »
ถูกต้องทั้งหมดครับ....เพราะผู้ที่ใช้งานคอมฯเป็นอย่างเดียว จะมองและฝังคนเค้าพูดกรอกหูมาตลอดแต่เรื่อง CPU 2 Core -4 Core แรงโ .ค.ร.ต ๆ การ์ดจอต้อง HD4870x2 ราคา 10,xxx หรือไม่ก็ GTX295 ราคา 18,xxx แต่ไม่มีใครพูดถึง PUS กรอกหูให้ได้ยินว่าตัวไหนดีอย่างไร พอบอกราคา PSU 3,500บอกแพงครับ [emo15]

katt

• Guest
Re: ต้นเหตุของปัญหา Hardware Computer
« Reply #2 on: 16 September 2009, 20:53:37 »
อยากได้คอมแรงๆ แต่กินไฟนิดเดียวมีไหมคะ
หรือว่า คอมพลังงานแสงอาทิตย์  [emo05] ยังไงวานให้ท่านเซียนประดิษฐ์ ออกแบบ
มาซักเครื่อง บอร์ดวาไรตี้ จะได้ดังเป็น พลุแตก [emo16] แน่ๆ

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
« Reply #3 on: 16 September 2009, 21:03:14 »
PSU วัตต์แท้ ก็พวก วัตต์ละหลายบาท (บางตัวก็วัตต์ละเกินสิบบาท)
PSU วัตต์เทียม ก็พวก วัตต์ละบาท (ภาษาพูด หวัดละบาด) สองวัตต์บาท
ก็เหมือนอย่างที่ท่าน MILD_PLUS ว่ามา
ซื้อ CPU, M/B, Ram, VGA, Case ตัวแพง ๆ ได้
แต่พอให้ซื้อ PSU สามสี่พัน บอกแพง
แล้วก็ใช้พวก PSU วัตต์ละบาท พอมันพังขึ้นมา อุปกร์ตัวแพง ๆ นั่นแหล่ะ พังตาม ๆ กัน
แล้วยังมีมาบ่นให้ได้ยินทีหลังด้วยแฮะ (เราก็ได้ที สมน้ำหน้า เพราะเตือนแล้วไม่ฟัง [emo06])

เหมือนเมื่อก่อน
ซื้อคอมฯห้าหกหมื่น บอกให้ซื้อโมเด็มดี ๆ ตัวละห้าหกพัน บอกแพง
แล้วก็ไปซื้อตัวละพันกว่าบาท พอต่ออินเทอร์เน็ต ทีละ 3.21 บาท หลุดเป็นว่าเล่น
รวมที่ต่อหลุด ๆ ก็ซื้อโมเด็มตัวละห้าหกพันได้แล้ว

อ่านบทความแล้วไปเจออยู่เวบนึงในนั้น

การเลือกซื้อพาวเวอร์ซัพพลาย
http://www.quickpcextreme.com/blog/archives/1965

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
« Reply #4 on: 17 September 2009, 01:47:58 »
PSU ขึ้นอยู่กับสภาพการใช้งานด้วยน่ะครับ ถ้าไม่ได้เปิดตลอดและใช้งานตามปกติก็ไม่จำเป็นต้องใช้วัตต์แท้ก็ได้ แต่ถ้าเน้นสเปคเครื่องสูง เน้น OC, ฮาร์ดดิสต์ 2-3 ลูก อันนี้ก็น่าเปลี่ยน

แปลกใจมานานแล้วเมื่อไหร่ซีพียูจะก้าวข้ามความเร็ว 3.0-3.4 ด้วยความเร็วปกติ โดยไม่ OC ไปได้สักทีนะครับ อิอิ เห็นวนเวียนอยู่ที่ความเร็วประมาณนี้มาหลายปีแล้ว แต่ที่เพิ่มที่เห็นได้ชัดก็เพิ่มคอร์, เพิ่ม Cache, ลดสถาปัตย์ nm ถ้ามีถึง 80 คอร์จะมีความเร็วในระดับประมาณนี้อยู่หรือเปล่านะ

[emo03]  [emo03]

• N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
« Reply #5 on: 17 September 2009, 03:45:17 »
PSU ขึ้นอยู่กับสภาพการใช้งานด้วยน่ะครับ ถ้าไม่ได้เปิดตลอดและใช้งานตามปกติก็ไม่จำเป็นต้องใช้วัตต์แท้ก็ได้ แต่ถ้าเน้นสเปคเครื่องสูง เน้น OC, ฮาร์ดดิสต์ 2-3 ลูก อันนี้ก็น่าเปลี่ยน

แปลกใจมานานแล้วเมื่อไหร่ซีพียูจะก้าวข้ามความเร็ว 3.0-3.4 ด้วยความเร็วปกติ โดยไม่ OC ไปได้สักทีนะครับ อิอิ เห็นวนเวียนอยู่ที่ความเร็วประมาณนี้มาหลายปีแล้ว แต่ที่เพิ่มที่เห็นได้ชัดก็เพิ่มคอร์, เพิ่ม Cache, ลดสถาปัตย์ nm ถ้ามีถึง 80 คอร์จะมีความเร็วในระดับประมาณนี้อยู่หรือเปล่านะ

[emo03]  [emo03]

ตอนนี้เอาไปแค่ จตุคอร์ (Quad-core) ไปก่อนละกันท่าน microsoft
เบื่อ ๆ ก็ถอดจากบอร์ดมาใส่กรอบห้อยคอ ห้อยกระเป๋า หรือทำพวงกุญแจได้ด้วย [emo06]

• **
    • Email
« Reply #6 on: 17 September 2009, 10:22:44 »
เทคโนโลยีที่ย่อส่วนลงมันก็ต้องแลกกับความไม่เสถียร ความบอบบาง ความซับซ้อนของมันยากที่จะเข้าใจต้องทนุถนอมเป็นพิเศษครับ
ครั้งจะโดนไฟกระชากเลยก็ไม่ได้นะครับ มีโอกาสพังได้อาจจะเล็กน้อยหรือมากก็แล้วแต่จังหวะครับ อันนี้น่าจะมีตัวอย่างให้เห็นบ้างแหละครับ

ผมสังเกตุคอมรุ่นเก่าๆครับ ไฟกระชากมาเยอะแยะ ก็ไม่เสียไม่พัง [emo01] เทคโนโลยีมันใหญ่กว่าก็จริงแต่มันเสถียรกว่า เจอสถานการณ์ที่ไม่คาดคิดก็ไม่กลัวครับ
เดี๋ยวนี้ไฟจะตกจะดับ ก็ทำให้เสียวอยู่เหมือนกันครับ ยิ่งเป็นคอมฯใหม่ก็ยิ่งหวาดผวา  [emo05]

ฉะนั้นผู้ผลิตจึงต้องปรัปปรุงการผลิตให้ดีที่สุดก่อนค่อยผลิตออกมาอย่างแน่นอนครับ

ถ้าเปรียบส่วนหนึ่งของเทคโนโลยี เป็นบ้านที่อบอุ่น บ้านหลังนั้นก็ประกอบไปด้วยบ้านอีกเป็นล้านๆๆหลัง แต่ละหลังประกอบไปด้วยห้องจำแนกไปหลากหลายห้อง ห้องสำคัญคือห้องที่เก็บอาหาร(พลังงาน) ห้องหนึ่งมีเด็กๆกำลังเล่นกันสนุกสนาน  [emo26]
แม่จะคอยส่งพลังงานหรือเสบียงไปให้ลูกๆ ทว่าแม่มีวัตถุดิบน้อยมาก จึงจำต้องส่งเสบียงเท่าที่จำเป็น ไม่ขาดไม่เกิน สายใยที่เชื่อมมากับบ้านที่แม่ให้กับลูกๆนั้นเองเป็นเหตุผลเดียวที่ลูกๆที่มีชีวิตต่อไป
ลูกๆช่วยเป็นกำลังส่งกระแสความคิดถึงให้แด่แม่ที่เป็นที่รัก.... ลูกๆต่างคิดถึงแม่มาก [emo17] แต่โชคชะตาก็ร้ายนัก บ้านหลังน้อยๆนั้นขาดพลัง(อาหาร) เด็กๆจึงไม่มีแรงคิดถึงแม่ ซ้ำร้ายเด็กบางคนได้หายไปพร้อมๆกับบ้านหลังหนึ่งซึ่งอยู่ข้างๆ
โลกนี้ถ้าขาดอาหารก็อยู่ไม่ได้ ยิ่งมีจำนวนมากแล้ว ใครจะรู้ว่าในช่วงวิกฤติการณ์นั้นเอง จะมีบ้านกี่หลังที่มีชีวิตรอดอยู่ได้.....
ถ้าบ้านเหล่านั้นหลังใหญ่จำนวนเด็กๆไม่เยอะ ถึงจะขาดการส่งอาหาร ก็ยังมีตุนเอาไว้ เด็กๆเหล่านี้จึงรอด

ตรงนี้ก็น่าสนในครับ
http://www.pantip.com/tech/hardware/topic/HS2732606/HS2732606.html

[emo29]

• **
    • Email
« Reply #7 on: 18 September 2009, 00:37:35 »
รีบพิมพ์ไปหน่อย อิอิ  [emo05] เผลอไปเขียน cpu จริงๆมันหมายถึงเทคโนโลยีครับ

Offline Lhorn

• MSN Messenger - lhorn_oxide@hotmail.com
    • Email
« Reply #8 on: 29 September 2009, 11:56:01 »
ถูกต้องทั้งหมดครับ....เพราะผู้ที่ใช้งานคอมฯเป็นอย่างเดียว จะมองและฝังคนเค้าพูดกรอกหูมาตลอดแต่เรื่อง CPU 2 Core -4 Core แรงโ .ค.ร.ต ๆ การ์ดจอต้อง HD4870x2 ราคา 10,xxx หรือไม่ก็ GTX295 ราคา 18,xxx แต่ไม่มีใครพูดถึง PUS กรอกหูให้ได้ยินว่าตัวไหนดีอย่างไร พอบอกราคา PSU 3,500บอกแพงครับ [emo15]

ฮาฮาฮา... ขำดีครับ   เจอมากับตัวเป็นๆเลยว่า 

PSU ราคา 1200 แพง.. ตัวละ 600 ก็พอ... แต่ดันซื้อการ์ดจอราคาเกือบ 8พัน... บอกว่าถูก  นึกแล้วขำดีครับ

• N/A
« Reply #9 on: 29 September 2009, 16:52:15 »

ฮาฮาฮา... ขำดีครับ   เจอมากับตัวเป็นๆเลยว่า 

PSU ราคา 1200 แพง.. ตัวละ 600 ก็พอ... แต่ดันซื้อการ์ดจอราคาเกือบ 8พัน... บอกว่าถูก  นึกแล้วขำดีครับ

คิดว่าคนเราคงเห็นความสำคัญของสิ่งของที่จะซื้อต่างกัน
คนชอบเล่นเกม หรืออะไรก็แล้วแต่ จะมองว่า อุปกรณ์ทุกชิ้น ราคาแค่ไหน จ่ายเท่าไหร่ก็ยอม ยกเว้น PSU
การ์ดจอราคาหลักหมื่น บอกว่าราคาถูก เพราะไปมองประโยชน์ที่เป็นนามธรรม (ฟังตามคนอื่น ไม่ก็บทความ ว่ามาอย่างนั้น)
คือรูปธรรม ที่ภาพบนจอ คนตาทิพย์ ตาวิเศษ (พวกเกมเมอร์, กราฟฟิก) เค้าดูกันออก
แต่คนบ้าน ๆ ก็แค่ขอหรู ๆ
แต่ที่ว่า PSU แพง เพราะไม่ได้มองเห็นประโยชน์ที่แท้จริงของมัน

แต่สำหรับคนที่เห็นความสำคัญที่เป็นส่่วนหลักของเครื่อง จะมองว่า PSU ราคาหลายพัน มันไม่แพงเลย
ถ้าเทียบกับความปลอดภัยของอุปกรณ์ทุกชิ้นของคอมพิวเตอร์
แต่ก็มองว่า อุปกรณ์บางชิ้นแพง เพราะมันไม่เอื้อประโยชน์ในการทำงานให้เห็นเป็นรูปธรรม

มันก็เหมือนกับที่คนส่วนใหญ่ไม่ชอบใช้ UPS หรือรางปลั๊กไฟดี ๆ เพราะมันดูไม่มีประโยชน์
(ก็มันเป็นแค่อุปกรณ์กินไฟ ไร้ค่า แต่มันมีค่าตอนไฟดับ ฝนตก ฟ้าร้อง ไฟกระชาก)
อุปกรณ์เหล่านี้ ก็เหมือนประกันชีวิต ประกันอุบัติเหตุ น่ะแหล่ะ
จะดูมีค่าขึ้นมา ก็ต่อเมื่อเจอปัญหาเหล่านั้น

ทุกวันนี้ PSU UPS รางปลั๊กไฟ ไม่ซื้อของถูก ๆ หรือแค่พอใช้ มาใช้งานแล้ว
และก็บอกคนที่รู้จักว่า ให้ยอมจ่ายเงินเพิ่มเพื่อสิ่งเหล่านี้สักหน่อย เพราะมันจะคุ้มค่ากับข้อมูลในเครื่องมาก ๆ

katt

• Guest
« Reply #10 on: 04 October 2009, 14:14:50 »
ถ้าจะเปลี่ยน psuใหม่ ของเดิม 500 วัต คงไม่ใช่วัตเต็มตามที่เขาว่ากัน ว่าจะเปลี่ยนเป็นบีทาเก้น เอ๊ย! tagan
600 watt ที่เห็นๆมันก็มีแต่วัตสูงๆทั้งนั้น 500กว่าหน่อยก็ไม่มี คือสงสัยค่ะ ถ้าเราใช้power supply วัตเยอะๆ
จะทำให้ใช้ไฟมากขึ้นด้วยหรือเปล่า เล่นเกมส์ กับไม่ได้เล่น ไฟมันจ่ายเท่ากันหรือเปล่าคะ

• Webmaster
« Reply #11 on: 04 October 2009, 14:57:07 »
ถ้าจะเปลี่ยน psuใหม่ ของเดิม 500 วัต คงไม่ใช่วัตเต็มตามที่เขาว่ากัน ว่าจะเปลี่ยนเป็นบีทาเก้น เอ๊ย! tagan
600 watt ที่เห็นๆมันก็มีแต่วัตสูงๆทั้งนั้น 500กว่าหน่อยก็ไม่มี คือสงสัยค่ะ ถ้าเราใช้power supply วัตเยอะๆ
จะทำให้ใช้ไฟมากขึ้นด้วยหรือเปล่า เล่นเกมส์ กับไม่ได้เล่น ไฟมันจ่ายเท่ากันหรือเปล่าคะ

วัตต์ของ PSU ที่มีมากๆ ก็เหมือนรถที่มีแรงม้ามากๆนะครับ เช่นยี่ห้อ Lamborghini 500แรงม้า เวลาเราขับอยู่ในเมือง/ไปทำงานก็ใช้แค่ 100แรงม้าก็ไปถึงแล้ว แต่พอวันหยุดเราขับรถไปเที่ยวพัทยา และต้องแซงรถ 10ล้อที่วิ่งอยู่ข้างหน้ารถเรา 10คันรวด เพียงเรากดคันเร่งลงไปแค่พริบตาเดียว เราก็แซงมาได้พ้นแล้ว และนี่คือประโยชน์ของมันครับ [emo02]

มาเข้าเรื่องหม้อไฟกันต่อครับ PSU 500w ก็เหมือนรถดังกล่าวข้างต้น ถ้าเครื่องของเรามีอุปกรณ์ทั้งหมดนับรวมกันแล้ว ใช้ไฟที่ 400w ทำงานเต็มที่ (Full Load) และเปิดเครื่องอยู่เฉยๆไม่ได้ทำอะไร ใช้ไฟที่ 200w (Idle) เครื่องของเราก็จะกินไฟที่ 200-400w/ชม. ไม่ใช่กินไฟที่ 500w/ชม. ตามวัตต์จริงที่เราซื้อมาครับ ถ้าเครื่องเรากินไฟเต็มที่ 400w เราควรที่จะต้องใช้หม้อไฟที่ 500w ถึงจะเหมาะสม เพราะต้องให้มีเหลือเอาไว้เพื่อไม่ให้หม้อไฟทำงานหนักเกินไปนะครับ [emo03]

ถ้าต้องการ 500w แบบเต็มๆ แนะนำตัวนี้ครับ > http://www.tkcom99.com/index.php?is_product=Y&s_type_id=3&s_cat_id=170

katt

• Guest
« Reply #12 on: 04 October 2009, 21:11:35 »
ขอบคุณค่ะ คุณMILD_PLUS ราคาแพงกว่าtagan อีก ถ้างั้นคงต้อง เก็บเงินอีกสักหน่อยอ่ะค่ะ [emo19]

• Webmaster
« Reply #13 on: 05 October 2009, 14:03:09 »
ขอบคุณค่ะ คุณMILD_PLUS ราคาแพงกว่าtagan อีก ถ้างั้นคงต้อง เก็บเงินอีกสักหน่อยอ่ะค่ะ [emo19]

ไม่แพงหรอกครับ..เมื่อเทียบกับคุณภาพที่ได้รับ ของผมใช้ยี่ห้อ Enermax 460w ราคา 2,850บาท ใช้กับ P4-3.2GHz 4ปีแล้ว ทุกวันนี้ยังใช้อยู่เลยครับ [emo01]

ยี่ห้อที่ผมแนะนำก็ระดับน้องๆ Enermax ถ้าผมจะแนะนำของ Enermax ให้ ก็คงจะร้องจ๊ากอีก เพราะ 500w ราคา 3,xxx ขึ้นไปทั้งนั้นครับ [emo12]

katt

• Guest
« Reply #14 on: 05 October 2009, 15:32:30 »
อ่ะจ๊าก! 3,xxx.xx บาท โคตะระ แพงเลย [emo12]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27