# Notification.
Notification

Author Topic: ทำไม notebook ผมเล่นเกมบน facebook ช้ากว่าคอม ทั้งๆที่ spec แรงกว่าเยอะเลยครับ  (Read 7204 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline tumza007lnw

• VPC Member
  • *
    • View Profile
spec ของ PC นะครับ
Intel(R) Core(TM) 2 Duo E4500  @2.20 GHz
Ram 2GB
Window XP SP3
การ์ดจอ : NVIDIA GForce 9500 GT 1GB

เครื่องนี้ค่อนข้างเก่าแล้วครับ 4 ปีได้แล้ว

ส่วน laptop นะครับ
Lenovo Y460 ideapad

ตัวนี้เลยครับ http://www./notebook/3120-Lenovo+IdeaPad+Y460:i5+460M+GT425M.html

windows7 (ลงให้จากศูนย์)
CPU:    Intel Core i5-460M (2.53 GHz, 3MB L3 Cache, up to 2.80 GHz)
Graphic: nVidia GeForce GT 425M (1GB GDDR3)
Ram: 4 GB DDR3
HDD:    500 GB 5400 RPM

เล่นเกม Flash ต่างๆบน Facebook อ่ะครับ ช้าและค้างบ่อยมาก ไม่ใช่ว่า PC ไม่ช้า/ค้างนะครับ แต่ว่า Laptop ออกอาการมากกว่า ทั้งๆที่ spec สูงกว่า

แล้วพอกด Task Manager ดูในส่วนของ Process
ตรง Mem Usage นั้น จะมี Firefox.exe กับ plugin-container.exe ที่กินเยอะมาก (มาจากการรันเกมบน flash)

แต่พอปิด firefox ไปแล้ว ตัว plugin-container.exe ก็ยังคงรันอยู่ ทำให้เครื่องช้า และอืดมากๆครับ

แบบนี้คืออาการปกติ หรือมันมีอะไรผิดปกติรึเปล่าครับ  [emo17]

แล้วก็ มีเพื่อนผมบางคนบอกว่า windows ที่ทางศูนย์ลงมาให้นั้น มันไม่ค่อยดี ให้ฟอแมทและลงใหม่ ไม่ทราบว่ามันเกี่ยวกันรึเปล่า (อันนี้ผมไม่รู้จริงๆครับ  [emo17])

Offline tumza007lnw

• VPC Member
  • *
แล้วเวลาที่เปิดเกมบน facebook อยู่ (พวกเกม flash ทั้งหลายน่ะครับ) จะใช้งาน browser แทบไม่ได้เลยครับ

เช่นว่า จะ comment เพื่อนใน facebook

จะอืดมากๆ พิมพ์ไปแล้ว กว่าตัวหนังสือจะขึ้น delay ไปหลายวิเลยครับ

ทั้งๆที่พอใช้ใน PC แล้วไม่เป็น

แล้วถ้าหากว่า ผมจำเป็นต้อง format จริงๆ ผมควรจะลง windows7 หรือ window xp ดีครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ขอตอบแบบพื้นฐานทั่วไปนะครับ เนื่องจากผมไม่ได้เล่นเกม+ไม่ได้ใช้ Facebook (เนื่องจากเลยวัยแล้วครับ)

1. เครื่อง Notebook กับเครื่อง PC ถ้าจะเทียบกัน ต้องเอา Notebook หารด้วยสอง ถึงจะใกล้เคียงกับเครื่อง PC

2. และเครื่องที่แรงระดับเทพ ก็ไม่ได้หมายความว่าจะเล่นเกม ออนไลน์ได้ลื่น หากใช้เน็ตฯที่ช้าครับ

3. ถ้าอยากรู้ว่าเครื่องเราแรงแต่ไหน? ให้เอาเกมแบบออฟไลน์มาลงเล่นเทียบดู เช่นเกม Devil May Cry 4 หรือ Crysis Warhead หรืออีกวิธีหนึ่งคือ ใช้โปรแกรม 3DMark 06 และ PCMark 05 มาทำการทดสอบ ถึงจะวัดประสิทธิภาพของเครื่องได้ดีครับ

ปล. ขออีกนิดนะครับ เรื่องการใช้ภาษา ทำได้ดีมากแล้ว แต่ยังคงติดมากับการ Chat กับเพื่อนๆ ที่นิยมใช้คำพ้องเสียง หรือเปล่า ไม่ใช่ รึเปล่า ครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline ans58670

• Webmaster
การเล่น Games บน Facebook ทำให้ Internet ของท่านพิการจริงๆครับ ตัวเครื่องที่เล่นเกือบจะเป็นอัมพาต แต่เครื่องอื่นในวง LAN เดียวกันจะเป็นอัมพฤกษ์โดยทั่วหน้า [emo02]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27