# Notification.
Notification

Author Topic: ภาพการ์ดตัวเป็นๆ AMD Radeon HD 6990 (กราฟิคการ์ดที่จะแรงที่สุดในโลก)  (Read 10546 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline microsoft

• Administrator
    • View Profile
    • VarietyPC.Net
ในช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมา พนักงานท่านหนึ่งจาก AMD ได้ส่งภาพบางส่วนสำหรับ Radeon HD 6990 (กราฟิคการ์ดที่จะแรงที่สุดในโลก) ที่มีชิพกราฟิคแบบ Dual GPU มาที่ 4gamer เป็นครั้งแรก

ซึ่งการ์ดตัวนี้จะมีแผง PCB ที่ค่อนข้างยาวกว่าการ์ดรุ่นอื่นๆพอสมควร (เรียกได้ว่ายาวที่สุดในโลกด้วย) โดยมีชิพ GPU 2 ตัว, พัดลมโบลเวอร์ระบายความร้อนที่ถูกออกแบบให้อยู่ตรงกลางของตัวการ์ด, ใช้เทคโนโลยีการผลิตที่ 40nm ด้วยโค้ดเนม Cayman และอีก 2 ส่วนหลักๆอย่าง Stream Processor จำนวน 3072 หน่วย, หน่วยความจำ 2GB GDDR5 ต่อ 1 GPU จะทำให้การ์ดใบนี้มีหน่วยความจำรวม 4GB เลยทีเดียว เรียกได้ว่า เร็วที่สุดยังไม่พอ แต่ยังมีจำนวนหน่วยความจำที่เยอะที่สุดอีกด้วย (โอ้วว แม่เจ้า!)

ในส่วนของพอร์ตเชื่อมต่อออกสู่จอแสดงผล จะมี dual-link DVI มาให้เพียง 1 ช่องเท่านั้น, 4 ช่องสำหรับ mini-DP 1.2, ช่องต่อไฟเลี้ยง 6-pin x 1 และ 8-pin x 1

นี่ขนาดได้สเปคของการ์ดมาแบบเพียงใบเดียว ถ้านำมาต่อ CrossFire แบบการ์ด 2 ใบ (ประมวลผลแบบ 4 GPU) ละก็ จะแรงขนาดไหนล่ะเนี่ย  [emo09]  [emo09]

เครดิตข่าวดีๆโดย Guru3D.com  [emo01]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

แปลจาก Guru3D ได้ออกมาประมาณนี้พอไหวมั้ยครับ  [emo05]  [emo01]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline PokPak MaTem

• VPC Member
  • QR-CODE ของเว็บ Varietypc.Net
    • MSN Messenger - kuytiao_pak@hotmail.com
    • Email
มันเป็น สเปกที่โหดร้ายเลยที่เดียวครับ ดีไม่ดีอาจชนะพวก Quadro เสียด้วยซํ้า [RAM 4G]  [emo20] [emo20] [emo20]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
มันเป็น สเปกที่โหดร้ายเลยที่เดียวครับ ดีไม่ดีอาจชนะพวก Quadro เสียด้วยซํ้า [RAM 4G]  [emo20] [emo20] [emo20]

คำพูดนี้ดีมากเลยครับ  แสดงว่ายังเข้าใจอะไรคลาดเคลื่อน ผมก็เลยจะขอถือโอกาส อธิบายให้ได้เข้าใจนะครับ

เรื่องการ์ดจอตระกูล Quadro ผมก็ได้ศึกษามาระยะหนึ่งแล้ว (กว่า 10ปี)

- เพราะการทำงานของการ์ดจอมันต่างกัน
Quadro จะมีคุณสมบัติเฉพาะครับ ที่ทำให้การเรนเดอร์ภาพ 3D เป็นไปอย่างรวดเร็วว่องไว เช่นงาน 3DMax, Maya, Pro/Engineer, Solid Work, หรือพวกงานถ่ายทำ/ตัดต่อภาพยนตร์ และ หรือ ละคร TV ที่ชาวบ้านๆ ชอบดูกัน ตามช่อง 3, 5, 7, 9 อะไรแบบนี้ครับ

- การรันโปรเเกรม 3 D ตรงนี้เมื่องานของเรามีปริมาณ Polygon สูง Quadro ก็จะช่วยเราได้ก็คือ เวลาทำงาน หมุนไปหมุนมา มันก็จะไม่กระตุกครับ

- ทำไม Quadro ถึงเล่นเกมห่วย เพราะว่า มันเป็น Hardware ช่วยในส่วนของการประมวลผลเเบบ Real time ไม่ได้ทำงานเเบบการ์ดจอธรรมดาทั่วไป เเบบที่ทำงานในโปรเเกรม 3 D ทั้งหลาย ในทางกลับกัน ถ้าเอาการ์ดจอเทพๆอย่าง GTX580 มารันงาน จะสู้พวก Quadro ตัวกลางๆยังไม่ติดฝุ่นเลยครับ

- และก็ Quadro ก็ต้องใช้กับ PC ที่มี CPU สูงๆด้วยครับ งานพวกนี้ ต้องใช้ CPU เเรงๆ
ถ้าจะให้ดี Quad core ขึ้นไปครับ หรือ CORE i7 ได้ยิ่งดี

- สรุป สั้นๆนะครับ ตัวการ์ดจอมันไม่เหมือนกัน ทำงานคนละอย่างมันเลย ได้ไม่เหมือนกัน
เรียก ว่า เค้า ถนัดงานคนละอย่าง ถ้าเปรียบงาน 3 D เป็นของหนักๆ Quadro ก็คือ รถ 18 ล้อ คันโตๆ
ที่สามารถบรรทุกของที่หนักๆได้

- ถ้าเปรียบการรันพวกเกม 3D ที่ต้องการความคล่องตัว ก็เหมือนพวกตระกูล Geforce ที่เป็นรถที่เล็กกว่า
มีความคล่องแคล่ว ปราดเปรียว ว่องไวกว่า เเต่จะให้ไปบรรทุกของหนักๆเหมือน Quadro มันก็จะสู้ไม่ได้นะครับ

ปล. GEFORCE รันเกมสามมิติเนียนสวยงาม รันโปรเเกรม 3D ห่วยเเตก และในทางกลับกัน QUADRO รันเกมสามมิติ ยังสู้ การ์ดจอกากๆเเบบ 7200 GS ไม่ได้เลย เเต่ สามารถ สร้างสรรค์งานสามมิติได้อย่าง อนิเมชั่น เรื่อง ก้านกล้วยได้เป็นต้น

ปล.2 เสริม...เผื่อท่านใดยังไม่รู้/ไม่ทราบ ถ้าของ ยี่ห้อ ATI มีชื่อว่า ATI FIREGL ครับ เอาไว้ทำงาน 3 D เหมือน Quadro ทุกประการครับ

ปล.3 ยกตัวอย่างการ์ดจอ Quadro 6000 ราคา 255,800บาท (สองแสนห้าหมื่นห้าพันแปดร้อยบาท) เอามาเล่นเกมได้ดี คงจะเป็นเกมยิงไข่นะครับ

ที่นี่ครับ > http://www.thai3dshop.com/product-th-725166-3525789-Quadro+6000.html

พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• Webmaster
แปลจาก Guru3D ได้ออกมาประมาณนี้พอไหวมั้ยครับ  [emo05]  [emo01]

+ อย่างอื่นรับไหวหมดครับ  [emo01]

- แต่จะจ่ายค่าไฟไหวหรือไม่? หากนำมา Cross Fire คงต้องถามใจตัวเองดูก่อนแล้วนะครับ [emo12]

ปล. ตอนซื้อมาใช้ ก็ราคาแพงแล้ว แถมตอนจ่ายค่าไฟประจำเดือน ก็ยังแพงอีกด้วยครับ [emo12] [emo14] [emo18]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline PokPak MaTem

• VPC Member
  • QR-CODE ของเว็บ Varietypc.Net
    • MSN Messenger - kuytiao_pak@hotmail.com
    • Email
ถ้าจะให้เดา ผมว่า เดิมๆ ไม่OC

ต้อง1000W+ ชัวร์ครับ [emo13] [emo13]

ป.ล.1 แล้วทำไมผมไปเจอ  PNY Nvidia Quadro Plex 7000 ราคา 1ล้าน8หมื่นบาทเลยล่ะครับ
        ทั้งๆที่ใช้ Quadro 6000 2 ตัว ก็น่าจะ ไม่เกิน6แสนนะครับ
ป.ล.2 แล้วในการเปรียบเทียบที่ท่านว่า พอจะมีพวก รถตู้บ้างไหมครับเนี่ยมันจะได้ดูสมดุลกันทั้งความเร็วและการขนส่ง [emo20]

• Webmaster
ถ้าจะให้เดา ผมว่า เดิมๆ ไม่OC

ต้อง1000W+ ชัวร์ครับ [emo13] [emo13]

ป.ล.1 แล้วทำไมผมไปเจอ  PNY Nvidia Quadro Plex 7000 ราคา 1ล้าน8หมื่นบาทเลยล่ะครับ
        ทั้งๆที่ใช้ Quadro 6000 2 ตัว ก็น่าจะ ไม่เกิน6แสนนะครับ
[emo20]
ป.ล.2 แล้วในการเปรียบเทียบที่ท่านว่า พอจะมีพวก รถตู้บ้างไหมครับเนี่ยมันจะได้ดูสมดุลกันทั้งความเร็วและการขนส่ง

- ป.ล.1 แล้วทำไมผมไปเจอ  PNY Nvidia Quadro Plex 7000 ราคา 1ล้าน8หมื่นบาทเลยล่ะครับทั้งๆที่ใช้ Quadro 6000 2 ตัว ก็น่าจะ ไม่เกิน6แสนนะครับ

+ ใช้สร้าง/ตัดต่อ ภาพยนตร์ระดับ  Hollywood เลยนะครับ [emo01]

- ป.ล.2 แล้วในการเปรียบเทียบที่ท่านว่า พอจะมีพวก รถตู้บ้างไหมครับเนี่ยมันจะได้ดูสมดุลกันทั้งความเร็วและการขนส่ง

+ เพื่อจะให้มองภาพการเปรียบเทียบ ที่แตกต่างอย่างชัดเจนครับ [emo02]

โปรแกรม 3DMark เวอร์ชั่นต่างๆน่าจะใช้การ์ด Quadro เหล่านี้มาช่วยงานแน่ๆเลย ไม่งั้นต่อให้เอาการ์ด GTX 580 มาต่อ Quad SLI กันแบบ 4 ตัว ความสามารถก็ยังไม่น่าจะเขียนได้ขนาดนี้นะครับ  [emo18]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27