# Notification.
Notification

Author Topic: เครื่อง Restart เอง ทำยังไงดีค่ะ  (Read 5552 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline oopip

• VPC Member.
  • **
    • View Profile
เครื่อง Restart เองค่ะ เปิดมาตอนเช้าใช้งานไปสักพักอยู่ดี ๆ ก็ Restart เอง
แก้ปัญหายังไงดีค่ะ [emo17] [emo16]

Offline ans58670

• Webmaster
โอ้วมายก็อด...มีรายละเอียดอื่นเพิ่มเติมไหมครับนี่? เช่น

- Specification ของเครื่อง
- ระบบปฏิบัติการ
- อาการผิดสังเกตุก่อน Restart เช่น หน้าจอเป็นสีฟ้า หน้าจอค้าง กำลังจะเปิดโปรแกรมบางตัว

เป็นต้น

แต่ปรึกษาอาจารย์คงให้ท่านลองนั่งทางในดูแล้ว แกบอกคร่าวๆว่า สงสัยเป็นที่ Hardware [emo14]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
เป็นไงบ้างครับ ตอนนี้เครื่องใช้งานได้ปกติหรือยัง  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline ans58670

• Webmaster
โดนเขาทิ้งอีกแล้วเรา [emo17]

• **
ตอนนี้ก้อยังมีปัญหาอยู่ค่ะ มันไม่มีอาการอะไรบอกก่อนเลย ใช้งานอยู่ดี ๆ ก็ Restartไ ปเองเฉย ๆ
เครื่องนี้ spec
Intel Core 2 Duo E8200
RAM 2 GB
VGA 512 MB
HDD 160 GB
เป็นเครื่องที่ใช้มานานแล้วนะค่ะ
ตอนนี้ทำได้แค่เข้าไปเอา ติกถูกตรง Auto Restart ออกเท่านั้นเพื่อไม่ให้เครื่องมัน Restart เองขึ้นมาอีก
แต่ไม่รู้สาเหตุจริง ๆ ว่ามันเป็นยังไง ตั้งแต่เข้าไปตั้ง Auto Restart บางทีเปิดโปรแกรมก็กลายเป็น Blue Screen ไปเลยค่ะ ไม่รู้เกี่ยวกันรึป่าว แต่เป็นอาการนี้หลังจากที่ทำแล้วเปิดใช้งานไปได้สักพักนะค่ะ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
- เข้ามาช่วยถามซ้ำอีกว่า....ขณะเครื่องแสดงอาการอย่างที่ว่า เรากำลังใช้งานเครื่องทำอะไรอยู่ครับ เช่น

1. เล่นเกม
2. ดูหนัง/ฟังเพลง
3. พิมพ์งาน Word/Excel
4. หรือเปิดเครื่องไว้เฉยๆ ก็เป็น

- เกิดอาการตอนไหน? ข้อมูลเหล่านี้ถ้าบอกมาด้วย หมอจะสามารถวินิจฉัยโรค ได้แม่นยำกว่ามากครับ [emo01] [emo02]

ปล. เหมือนไปกินส้มตำปู+ปลาร้าเน่าๆ มา แล้วเกิดปวดท้องไปหาหมอ แล้วถามหมอว่า...หนูเป็นอะไรไม่รู้ อยู่ดีๆ ก็ปวดท้องค่ะ (แต่ไม่บอกความจริงว่า ไปกินส้มตำปู+ปลาร้าเน่าๆ มา) หมอเลยจัดยาไม่ถูกครับ [emo12] [emo14] [emo15]

ปล.2 แต่ขอเดาในเบื้องต้นก่อนเลยว่า...

1. น่าจะเป็นที่หม้อไฟจ่ายไฟมาไม่ดี/ไม่พอ/ไม่นิ่ง เลยทำให้เครื่องรีสตาร์ทครับ
2. เครื่องร้อนเกินไป CPU เลยตัดการทำงาน เครื่องก็รีสตาร์ทอีกเช่นกันครับ (รื้อถอดอุปกรณ์ ออกมาทำความสะอาดบ้างครับ)
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline Annop

• VPC Member
Format ลง OS ใหม่น่าจะหายนะครับ แล้วเห็นบอกว่าติกถูกตรง Auto Restart ออก
ไอ้ Auto Restart มันอยู่ที่ไหนครับ ผมหาใน Ubuntu ไม่เจอเลย

Offline coolgrep

• VPC Member
  • *
    • Email
ตอนที่ผมเจอปัญหานี้ โดนครับ virus เต็ม ๆ เลย เพราะปกติ เครื่องจะไม่รีสตาทเองมั่วซั่วแน่ครับ
อีกปัญหาที่เจอ คือ บอร์ดมีปัญหา เวลาใช้ ๆ ไปแล้วมันจะขึ้นจอฟ้าแล้วรีสตาทเองก็มี

ถ้าให้หายขาดจริง ๆ ลอง backup ของสำคัญ แล้วลง OS ใหม่

ตอนนี้ทำได้แค่เข้าไปเอา ติกถูกตรง Auto Restart ออกเท่านั้นเพื่อไม่ให้เครื่องมัน Restart เองขึ้นมาอีก
แต่ไม่รู้สาเหตุจริง ๆ ว่ามันเป็นยังไง ตั้งแต่เข้าไปตั้ง Auto Restart บางทีเปิดโปรแกรมก็กลายเป็น Blue Screen ไปเลยค่ะ ไม่รู้เกี่ยวกันรึป่าว แต่เป็นอาการนี้หลังจากที่ทำแล้วเปิดใช้งานไปได้สักพักนะค่ะ

ที่เอาเครื่องหมายถูกออกหน้าหัวข้อ Automatically Restart ไม่ใช่วิธีแก้ปัญหาหรือว่าเป็นการป้องกันไม่ให้เครื่องรีสตาร์ทเองได้ครับ

แต่จะเป็นการทำให้เครื่องหยุดหน้าจอไว้ที่จอฟ้า (Blue Screen) แทนที่ให้ระบบรีสตาร์ทตัวเองแบบดื้อๆ แล้วหาอาการเสียจากข้อความที่ระบบแจ้งไว้ ถ้าได้ภาพจอฟ้ามาลงด้วย จะดีมากเลย เป็นการบีบปัญหาให้ใกล้ความจริงมากยิ่งขึ้นได้อีกครับผม  [emo01]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• **
ตอนที่เครื่องมัน Restart เองคือกำลังใช้งานพิมพ์พวก word Excel อยู่ค่ะ ใช้งาน office ปกติเปิด net ร่วมด้วย
แต่ช่วงนี้ยังไม่เจอปัญหา Blue screen นะค่ะ ถ้ามันขึ้นมาอีกจะรีบเอารูปลงมาให้ดูเลยค่ะ

อยากได้รูปเร็วๆจังเลยครับ จะได้รู้ว่าปัญหาจะเกิดขึ้นได้จากตรงไหนได้บ้าง

ที่คิดไว้ตอนนี้ อาจจะเป็นที่ แรมสกปรกหรือแรมเสีย, หรือฮาร์ดดิสต์อาจจะมีแบด

ถ้าเป็นที่ฮาร์ดดิสต์เนี่ย คงต้องลองให้ HD Tune สแกน Error ดูหน่อยครับ ว่าจะมีแบดบ้างหรือเปล่า หรือจะให้ Seagate Seatools (ดาวน์โหลดได้ที่เว็บไซต์ Seagate หรือเรียกใช้งานจากแผ่น Hiren's BootCD ก็ได้) ให้โปรแกรมช่วยเช็คดูให้อีกแรง

Note. เจ้า Seagate Seatools สามารถใช้ได้กับฮาร์ดดิสต์เกือบทุกยี่ห้อ ไม่ใช่เฉพาะ Seagate อย่างเดียว  [emo01]

• **
ถ้าจะลองสแกน error เลยจะได้ไหมค่ะ ตอนนี้มันยังใช้งานได้ปกติอยู่ แต่กลัวว่าถ้าเครื่องมันน๊อค แล้วจะไปเลยเหมือนกันค่ะ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ถ้าจะลองสแกน error เลยจะได้ไหมค่ะ ตอนนี้มันยังใช้งานได้ปกติอยู่ แต่กลัวว่าถ้าเครื่องมันน๊อค แล้วจะไปเลยเหมือนกันค่ะ

- ทำได้เลยครับ แต่ต้องว่างจากงานก่อน เพราะระหว่างทำเราต้องรอจนกว่าจะเสร็จ และหาก HDD ความจุมากๆ จะใช้เวลาหลายชั่วโมงเลยครับ

+ เปิดโปรแกรม HDD Tune ขึ้นมา แล้วทำตามภาพเลยครับ

1. กดที่ Error Scan
2. กดที่ Start

จากนั้นก็รอให้โปรแกรมทำงานจนเสร็จ แล้วนำภาพมาให้ดูหน่อยครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27