# Notification.
Notification

Author Topic: ชำแหละโน้ตบุ๊ค Vostro 3500  (Read 9169 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • View Profile
    • iPlusZone.com
ชำแหละโน้ตบุ๊ค Vostro 3500
« on: 22 January 2011, 02:48:29 »
เมื่อวันศุกร์เช้า ประมาณสิบโมงกว่า โน้ตบุ๊คเดลล์ก็มาถึงหน้าบ้านล่ะครับ
หลังจากรอมาหกวัน

Dell Vostro 3500 Core i5 560M
ขนาดจอ 15.6"
DDR SD-Ram 4G/1066
Geforce 310M 512MB
n-Series
HDD 500/7200 พร้อม Ubuntu OS

ของแถม...
แผ่น Ubuntu
แผ่นไดว์เวอร์
คู่มืออ่านแก้เซ็ง (เอาไว้รองเมาส์) [emo13] [emo08]

... งบประมาณสามหมื่น (ราคาเท่าตัวเก่าเลย)

http://www.dell.com/us/business/p/vostro-3500/pd

สเป็คคล้ายของท่าน MILD_PLUS
แต่ต่างที่ ตัวนี้เป็นรุ่น 3500 เท่านั้น

ช่วงที่หนึ่ง แอบถ่าย ...

ช่วงที่สอง แอบเปิด ...

ช่วงที่สาม แอบใช้ ...

หลังจากใช้งานได้สาแก่ใจ (ประมาณหนึ่งชั่วโมง)

ช่วงสุดท้าย นาทีชีวิต ...

เปลี่ยนไส้ เอา Samsung SSD 256G มาใส่แทน

จากนั้นผมได้ติดตั้ง Windows 7 Enterprise x64 (64bits)
กินเนื้อที่ไป ~20G แทบไม่ต่างอะไรกับ Windows 7 Ultimate x64 เลยครับ
เดี๋ยวตอนเช้าจะลบแล้วติดตั้ง Windows 7 Professional x64 ไปแทน
เพราะใช้พื้นที่แค่ประมาณ 10 - 12G เท่านั้นเอง

สำหรับโน้ตบุ๊ค คงลาขาดกับ Enterprise, Ultimate แล้วจริง ๆ ครับ
เพราะมันไม่ได้มีพื้นที่มากเท่าเครื่องบ้าน

หลังจากเปลี่ยนไส้เป็น SSD
ก็รู้สึกถึงความแตกต่างในเรื่องความเร็ว
อาจจะเป็นเพราะว่าบอร์ดรุ่นใหม่ ๆ รองรับ SSD ได้เต็มที่แล้ว (คิดว่า)
ยิ่งทำให้ผมรู้สึกไม่เสียดายที่ได้ SSD มาใช้
อีกอย่างหนึ่ง ทำให้เวลาในการทำงานลดลงไปด้วย
ได้เวลาว่างมากขึ้น [emo08]

เท่าที่ลองใช้งานในวันนี้
สิ่งที่ประทับใจ...
หน้าจอสีสดใส สว่างมาก แสบตา
น้ำหนักเบา แม้จะมีขนาดใหญ่กว่าเครื่องเก่าอีก 1.6"
แบตอึด ใช้งานพื้นฐาน สามชั่วโมงกว่า แต่ถ้างานหนัก ก็ชั่วโมงกว่า ๆ เท่านั้น
พัดลมเงียบ

สิ่งที่รู้สึกขัดใจ
เมาส์แพด ไม่สามารถเปิดปิดผ่านช็อทคัทได้ทันที ต้องทำผ่านหน้าโปรแกรมอย่างเดียว
เวลาที่ใช้งานเต็มที่ ไอร้อนจะมีออกมามาก ทำให้เหรียญบาทร้อนได้ภายในไม่กี่นาที [emo13]
เสียงลำโพงไม่ดังมากนัก อาจจะเป็นเพราะช่องที่ให้เสียงออกไม่ใหญ่พอ
แต่ถ้าเปิดในห้องล่ะก็ ดังลั่นห้อง
... ทำไมไม่สั่ง i7 มาให้จบ ๆ ไปนะเนี่ยเรา [emo20]

...สำหรับวันนี้ชาร์จแบตไปสองรอบแล้วครับ

อาจจะไม่ได้สาระมากมายนะครับ ต้องขออภัย [emo19]

วันนี้ก็นึกขึ้นได้อย่างหนึ่ง
เลยคิดลองเทียบน้ำหนักระหว่าง Dell Vostro 3500 กับ Compaq V3710tx ตัวเก่า (14")
น้ำหนักใกล้เคียงกันมาก ๆ
ก็เลยอดสงสัยไม่ได้ ว่า ...
โน้ตบุ๊ค 14 เมื่อประมาณสองปีก่อน น้ำหนัก ~2.4kg
โน้ตบุ๊ค 15.6 ปัจจุบัน น้ำหนัก ~2.4kg
... ของใหม่ ใหญ่กว่าเดิม แต่น้ำหนักเท่าเดิม
มันหายไปไหน ๓ ขีด [emo15] [emo14]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
Re: ชำแหละโน้ตบุ๊ค Vostro 3500
« Reply #1 on: 22 January 2011, 03:25:59 »
เอาผลเบนช์มาร์คมาฝากหน่อยนะครับท่าน  [emo04]  [emo08]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline Agency

• VPC Member
Re: ชำแหละโน้ตบุ๊ค Vostro 3500
« Reply #2 on: 22 January 2011, 07:44:49 »

โดนใจกับคำพูดที่ว่า  " ช่วงสุดท้าย นาทีชีวิต ... "    [emo01] [emo01]

ขอให้สนุกกับของเล่นใหม่นะครับ   [emo04] [emo04]

Offline Noi noi

• รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
« Reply #3 on: 22 January 2011, 08:18:49 »
เสียงลำโพงไม่ดังมากนัก อาจจะเป็นเพราะช่องที่ให้เสียงออกไม่ใหญ่พอ
แต่ถ้าเปิดในห้องล่ะก็ ดังลั่นห้อง
อันนี้ผมสงสัยมานานแล้วครับกับเครื่องโน็ตบุคหากลงวินโดว์ส7 จะทำให้เสียงเบาลงมากตรงกันข้ามหากลง XP เสียงจะดังกว่ากันอย่างเห็นได้ชัดไม่รู้ว่าถูกหรือผิดยังไงเป็นแค่ความเห็นส่วนตัวนะครับแต่ก็เคยเจอมาหลายเครื่องอยู่เหมือนกัน [emo20]ท่านใหนเคยเจอเหมือนผมบ้างหรือเปล่าครับ [emo07]

Offline Annop

« Reply #4 on: 22 January 2011, 10:15:16 »
ท่าน แฟนต้า๚ ಠ-ಠ  นี่ซนเหมือนผมเลย มาถึงก็ต้องลองแกะแล้ว
แต่ยังเร็วกว่าผมนะ ผมยังอ่าน Manual วิธีแกะก่อน
ส่วนท่านเอา Manual มารอง Mouse ซะแล้ว
ยินดีด้วยแล้วจะเข้ามาติดตามตอนด่อไปอีก ชักอยากได้ SSD บ้างจัง

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
« Reply #5 on: 22 January 2011, 17:55:52 »
Dell Vostro 3400 ของผมขนาดจอ 14นิ้ว (หนัก 2.16 กก. + แบตฯ 6เซล) หากถอดแบตฯ ออกจะเหลือ 1.9 กก. โดยประมาณ
A. เหตุที่น้ำหนักเบาลง คงจะเป็นเพราะว่า
1. ฝาหลังจอและตัวเครื่องด้านข้างเป็นอลูมิเนียม
2. จอจากที่เคยเป็น LCD ก็เปลี่ยนมาเป็น LED บางกว่า+เบากว่า

B. และจุดเด่นที่ผมชอบมากคือ [emo01] [emo02]
1. Backlit keyboard ที่หายากมากกับยี่ห้ออื่นๆ และเหมาะกับ ส.ว. อย่างผม เวลาพิมพ์งานในที่ๆ มีแสงน้อยครับ
2. และ HDD ที่ให้มา 500GB/7200RPM ก็หาได้ยากกับยี่ห้ออื่นๆ อีกเช่นกันครับ (ส่วนมาก 5400RPM)

C. และจุดด้อยที่ผมไม่ค่อยชอบคือ  [emo04]
1. ที่ต่อไฟ AC เข้าเครื่อง และที่ต่อสายแลน สองอย่างนี้อยากให้ไปอยู่ด้านหลังเครื่องมากกว่า จะได้ไม่รกตาเวลานั่งใช้งาน แต่เพราะการออกแบบที่ใช้บานพับแบบตัวแอล (L) ไม่ใช่แบบแกนหมุนเหมือนรุ่น Latitude ที่เป็นรุ่นใหญ่กว่า

ส่วนเรื่องอื่นๆ ก็เป็นไปอย่างที่ท่าน แฟนต้า๚ ಠ-ಠ  ได้บอกเอาไว้ครับ

ปล. เรื่องการใช้ OS ก็เช่นกันครับ (ความเห็นเหมือนอย่างที่ท่าน แฟนต้า๚ ಠ-ಠ บอก และผมก็ได้ลองใช้เองอยู่ขณะนี้ด้วย ได้เครื่องมาครั้งแรกลง Ultimate 64Bit ใช้งานดูก่อน จากนั้น Clone เก็บเอาไว้ แล้วมาลงเป็น Professional 64Bit รู้สึกได้ว่าทำงานดีกว่า ใช้พื้นที่ HDD ก็น้อยกว่า เลยติดใจใช้อยู่ทุกวันนี้ครับ [emo01] [emo02]  

1. Ultimate, Enterprise 32/64Bit เหมาะกับการใช้งานที่เป็นองค์กรขนาดใหญ่-ใหญ่มากครับ
2. Home Premium, Professional 32/64Bit เหมาะกับการใช้งานที่เป็นแบบชาวบ้านๆ-องค์กรขนาดกลาง/เล็กครับ
3. Home Starter, Home Basic 32/64Bit เหมาะกับการใช้งานสำหรับผู้เริ่มต้น-เป็นแบบชาวบ้านๆ ครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline Bactez

• VPC Member.
  • **
« Reply #6 on: 22 January 2011, 18:00:02 »

โดนใจกับคำพูดที่ว่า  " ช่วงสุดท้าย นาทีชีวิต ... "    [emo01] [emo01]

ขอให้สนุกกับของเล่นใหม่นะครับ   [emo04] [emo04]
ใช่ ใช่ ถ้าผมไม่อ่านให้ครบดูเหมือน ใช้ไปสักพักโน๊ตบุ๊ก...ระเบิด!!!

• N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
« Reply #7 on: 22 January 2011, 22:44:11 »

ใช่ ใช่ ถ้าผมไม่อ่านให้ครบดูเหมือน ใช้ไปสักพักโน๊ตบุ๊ก...ระเบิด!!!
ที่ใช้ประโยคว่า "ช่วงสุดท้าย นาทีชีวิต" ก็เพราะว่า...
ปรกติแล้ว ผู้ใช้ทั่วไป คงจะไม่มือซนไปแกะแผ่นหลังของโน้ตบุ๊คน่ะครับ
เว้นแต่ว่า มีเหตุจำเป็น หรือโน้ตบุ๊คมีปัญหาหนัก ๆ

จริง ๆ แล้ว เครื่องใหม่ ๆ ยังไม่ข้ามวัน ข้ามเดือน ก็ต้องรักษาเท่าชีวิตอย่างแน่นอน
เว้นแต่ว่าจะใช้ไปนานเป็นเดือน ๆ แล้วค่อยมาแกะ แงะ โน้ตบุ๊ค
ทีแรกกะว่าจะรื้อเป็นชิ้น ๆ แล้วถ่ายรูป
แต่ลูกค้าโทรฯตาม ก็เลยไม่มีเวลามานั่งแกะเป็นชิ้น ๆ
เลยได้แค่นี้เอง

เอาผลเบนช์มาร์คมาฝากหน่อยนะครับท่าน  [emo04]  [emo08]
เดี๋ยวเอาคะแนนมาให้ดูก่อนนะท่าน
ส่วนเบนซ์มาร์ค คงต้องหาโปรแกรมมาทดสอบ
แต่ไม่ได้ทำมานานมาแล้ว คงต้องรบกวนท่าน microsoft ส่งโปรแกรมให้สักหน่อยนะครับ [emo19]

Offline Agency

« Reply #8 on: 23 January 2011, 08:30:22 »

ที่ว่าโดนใจคำว่า  " ช่วงสุดท้าย นาทีชีวิต ... "  ผมหมายถึงท่านแฟนต้า๚ ಠ-ಠ  เป็นคนใจถึงมาก
กล้าแกะของใหม่เอี่ยม ซึ่งใครๆก็ทราบแกะออกมาTag(สติ๊กเกอร์)ประกันตัวเครื่องจะชำรุดเสียหายทันที
นั้นละครับน่าจะเป็นที่มาของคำว่า " ช่วงสุดท้าย นาทีชีวิต ....... " หลังจากนี้Notebook ตัวกระทู้นี้มีปัญหาจะส่งเครมไม่ได้แล้ว.

> คือส่วนตัวมีนิสัยเสีย ชอบแกะชอบรื้อของใช้ออกมาดูเหมือนกัน   

• N/A
« Reply #9 on: 23 January 2011, 08:56:51 »
ตอนที่แกะก็ประมาณว่า บรรจงแกะอย่างระมัดระวังน่ะท่าน Agency [emo10]
รับรองว่า ประกันยังอยู่ครบแน่นอน [emo01]

ปรกติของทุกชิ้นที่มาอยู่ในมือ (ของส่วนตัว) จะโดนรื้อภายในวันแรก ๆ อยู่แล้ว
เป็นแบบนี้ตั้งแต่เด็ก ๆ แล้วล่ะท่าน [emo10]

« Reply #10 on: 23 January 2011, 19:22:27 »
ผมไปเดินที่พันทิปเห็นคนซื้อ Notebook กันมาก
แล้วก็เอาไปติดฟิล์มกันรอยภายนอก ติดฟิล์มลดแสงสะท้อนด้านในจอ
ท่านว่าจำเป็นไหมครับ เมื่อก่อนเห็นใช้กันไม่เห็นเคยมีติดฟิล์มกันเลย

• N/A
« Reply #11 on: 23 January 2011, 22:14:07 »
ผมไปเดินที่พันทิปเห็นคนซื้อ Notebook กันมาก
แล้วก็เอาไปติดฟิล์มกันรอยภายนอก ติดฟิล์มลดแสงสะท้อนด้านในจอ
ท่านว่าจำเป็นไหมครับ เมื่อก่อนเห็นใช้กันไม่เห็นเคยมีติดฟิล์มกันเลย
เดี๋ยวนี้มันกลายเป็นค่านิยมกันแล้วมั้งครับ
ประมาณว่า อะไรที่เป็นเงา (กระจก, พลาสติกแข็ง) และกรอบอุปกรณ์ต่าง ๆ
แทบทุกคนก็แห่กันไปติดฟิล์มกันรอย ทั้ง ๆ ที่ไม่รู้เหตุ และผล ของมัน
และส่วนใหญ่ เน้นราคาถูก สิ่งที่ตามมา ก็คือปัญหาต่าง ๆ นานา ไหนจะคราบกาว
ไหนจะทำให้ดูไม่สวยงามมากกว่าเดิม
จริง ๆ แล้ว สิ่งเหล่านี้ ต่างคน ก็ต่างความคิด
ถ้ายกตัวอย่างจากสิ่งของที่ผมใช้อยู่
โทรศัพท์ราคาไม่ถึงสองพัน ก็ไม่ติดฟิล์มกันรอยหน้าจอ
(เพราะว่าไม่ค่อยได้ใช้งาน คือเป็นเครื่องใส่เบอร์รอง ไม่ค่อยมีคนรู้เบอร์มากนัก)
ส่วนโทรศัพท์ราคาแพง ๆ หน้าจอมันก็กันรอยขูดขีดได้เป็นอย่างดีอยู่แล้ว
เช่นไอโฟนที่ใช้อยู่ ถ้าไม่ติดว่า อนาคตจะต้องขายไป ผมก็ไม่ติดกันรอยนะครับ
เครื่องตัวก่อน ๆ ที่ซื้อมา ทางศูนย์ติดฟิล์มกันรอยอย่างดีมาให้ฟรี (ราคาขายห้าร้อยกว่าบาท)

โน้ตบุ๊คที่ใช้งาน ทีแรกก็กะว่าจะติดกันรอยหน้าจอ เพราะต้องพกไปไหนต่อไหน
และอีกอย่างหนึ่ง จอแอลซีดี, แอลอีดี ของโน้ตบุ๊ค ในสมัยนี้ มีความทนไม้ทนมือ น้อยกว่าของสมัยก่อน
จึงจำเป็นต้องติดไว้ ถ้ามีการใช้งานอย่างสมบุกสมบัน (ไม่ใช่เอาไปข้ามน้ำลุยไฟนะครับ [emo13])
แต่เป็นการพกพาไปไหนต่อไหน และเปิดปิดใช้งานบ่อย ๆ
เพราะแม้แต่การเก็บใส่กระเป๋า หรือเป้สะพาย มันก็กระแทกโดนแป้นคีย์บอร์ดได้เหมือนกัน
เว้นแต่จะซื้อโน้ตบุ๊คคุณภาพดี ๆ (ส่วนใหญ่ราคาสูง ๆ) เพราะจะให้จอที่มีคุณภาพดีกว่า
อย่างเช่น โน้ตบุ๊ค หรือแมคบุ๊ค ที่มีคุณสมบัติในการใช้งานอย่างหนัก (ไม่รวมการนำไปเล่นเกม)

ถ้าหากท่าน Annop ต้องการจะติดกันรอยจริง ๆ แล้ว
แนะนำแผ่นกันรอยที่มีคุณภาพดี ๆ และมียี่ห้อที่เชื่อถือได้
ไม่ใช่แผ่นละร้อยสองร้อยบาท เพราะมันไม่มีคุณภาพ และไม่ต่างอะไรกับแผ่นพลาสติกหุ้มอาหาร
ส่วนกันรอยด้านนอก อาจจะหาพวกสติกเกอร์ หรือแผ่นที่ใช้ติดในตัวรถ
(ไม่แน่ใจว่าเรียก เคฟล่า หรือเปล่า)
เพราะแผ่นเหล่านี้ จะกันรอยได้เป็นอย่างดี แต่ถ้าขูดขีดมาก ๆ ก็ไม่ทนเหมือนกัน

สำหรับโน้ตบุ๊คตัวใหม่นี้ ผมก็ช่างใจอยู่ ว่าจะติดกันรอยหน้าจอดีไหม
เพราะต้องพกพาออกนอกสถานที่บ่อย ๆ
และบางครั้งก็มือซนจิ้มหน้าจอซะด้วย (โดยเฉพาะมือที่สาม)
ส่วนภายนอก คงเหมือนตัวเก่า ที่เอาสติกเกอร์ติดผนังมาติด
เพราะทำให้มันดูแปลกกว่าของคนอื่น ๆ

หวังว่าท่าน Annop และสมาชิกท่านอื่น ๆ ที่สงสัยเรื่องแผ่นกันรอย
คงจะให้คำตอบกับตนเองกันได้แล้วนะครับ [emo19]

• N/A
« Reply #12 on: 24 January 2011, 18:49:50 »
คะแนนของ Vostro 3500 ที่ใช้อยู่

เดี๋ยวจะเปลี่ยนเป็น Windows 7 Professional x64
จะได้ประหยัดพื้นที่ใช้งานไปอีก 10GB [emo01]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
« Reply #13 on: 24 January 2011, 20:40:50 »
- ของผมเป็น Windows 7 Professional 64Bit ได้ตามนี้ครับ

ปล. อย่าลืมอัพเดทการ์ดจอเป็น v.266.58 ด้วยนะครับ [emo01]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

« Reply #14 on: 24 January 2011, 21:32:23 »
เมื่อก่อนเคย Test ก็ได้ประมาณรูปแรก
ใช้ไปสักพักมันขึ้น Refresh Now
พอลองกด Refresh ดูดีขึ้นเลยครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27