# Notification.
Notification

Author Topic: การทำ Windows 7 ให้บูตด้วยแฟลชไดรฟ์เป็นตัวติดตั้งด้วย EasyBCD  (Read 17877 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline microsoft

• Administrator
    • View Profile
    • VarietyPC.Net

อ่านรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่นี่นะครับ คลิก

และความคิดเห็นเพิ่มเติมที่กระทู้นี้ได้เลย  [emo22]

แต่ตอนนี้ต้องขอตัวก่อนแล้ว ดึกเกิ๊นนน  [emo05]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline Bactez

• VPC Member.
  • **
พักผ่อนบ้างนะครับท่าน microsoft นอนวันละกี่ชั่วโมงครับ เป็นห่วงสุขภาพครับ...ตอนที่ผมไปพบท่านนะผมลืมถามเรื่องนี้ครับ  พอดีผมก็ใช้บริการตัวโปรแกรม Easy BCD 2.0.2 นี้อยู่เลยนะท่านคือว่าผมใช้ OS 2 ระบบอยู่ในโน๊ตบุ๊ค คือ XP+7 แยกกันคนละพาร์ทิชั่น แต่ผมใช้เป็นตัวเลือกในการบู๊ตเข้าระบบอย่างเดียว ตอนนี้ก็เลยรู้วิธีใช้ Bootloader setup ต้องขอขอบคุณในการแบ่งปันครับ ถ้าเป็นไปได้อยากได้วิธีใช้ EasyBCD Toolbox menu อื่นๆก็จะดีครับ(ได้คืบจะเอาศอก อิอิ)ตามแต่เวลาที่ท่านสะดวกครับ..เข้าเรื่องที่จะถามครับคือว่าทำไมวินโดว์ที่เราโหลดมาแล้วเป็นอิมเมจไฟล์แต่เราไม่เบิร์นนะครับเราขยายไฟล์ลงในเครื่องก่อนแล้วเบิร์นด้วย Nero Express เมื่อนำมาใช้งานจะให้บู๊ตจากแผ่นมันไม่บู๊ตครับแล้วเราจะมีวิธีทำให้ไฟล์วินโดว์นั้นสามารถบู๊ตได้อย่างไรครับ.... [emo02]

Offline Annop

• VPC Member
ว่าจะลองทำอยู่เหมือนกัน แบบนี้ดูง่ายดีจัง ต้องลอง ขอบคุณครับ [emo01]

Offline ans58670

• Webmaster
พักผ่อนบ้างนะครับท่าน microsoft นอนวันละกี่ชั่วโมงครับ เป็นห่วงสุขภาพครับ...ตอนที่ผมไปพบท่านนะผมลืมถามเรื่องนี้ครับ  พอดีผมก็ใช้บริการตัวโปรแกรม Easy BCD 2.0.2 นี้อยู่เลยนะท่านคือว่าผมใช้ OS 2 ระบบอยู่ในโน๊ตบุ๊ค คือ XP+7 แยกกันคนละพาร์ทิชั่น แต่ผมใช้เป็นตัวเลือกในการบู๊ตเข้าระบบอย่างเดียว ตอนนี้ก็เลยรู้วิธีใช้ Bootloader setup ต้องขอขอบคุณในการแบ่งปันครับ ถ้าเป็นไปได้อยากได้วิธีใช้ EasyBCD Toolbox menu อื่นๆก็จะดีครับ(ได้คืบจะเอาศอก อิอิ)ตามแต่เวลาที่ท่านสะดวกครับ..เข้าเรื่องที่จะถามครับคือว่าทำไมวินโดว์ที่เราโหลดมาแล้วเป็นอิมเมจไฟล์แต่เราไม่เบิร์นนะครับเราขยายไฟล์ลงในเครื่องก่อนแล้วเบิร์นด้วย Nero Express เมื่อนำมาใช้งานจะให้บู๊ตจากแผ่นมันไม่บู๊ตครับแล้วเราจะมีวิธีทำให้ไฟล์วินโดว์นั้นสามารถบู๊ตได้อย่างไรครับ.... [emo02]

มันไม่ Boot หรอกครับเพราะไม่เจอ ETFSBOOT.COM หรือไม่ก็ BOOTSECT.EXE หรืออาจไม่เจอ Boot Image ของ Windows 7 [emo12]

ปกติตอนผม Slipstream Service Pack ใช้คำสั่ง oscdimg ที่มีติดมากับ Windows สร้าง ISO Image file ครับ

1. สมมุติว่า Folder ที่มี Windows 7 อยู่ชื่อ Win7 (ต้องไม่มีเว้นวรรค) อยู่ใน Drive C: และ Image ที่เราจะสร้างชื่อ "Windows7.iso" ไว้ใน Drive C: โดยให้มี Label เป็น "WIN_7"
2. เปิด Command Prompt ให้ Run as adminstrator
3. พิมพ์คำสั่ง oscdimg -bC:\Win7\BOOT\ETFSBOOT.COM -u2 -m -h -lWIN_7 C:\Win7\ C:\Windows7.iso
4. รอ [emo17]
5. ใช้เครื่องมือเท่าที่มี Burn Image ที่ได้ลงแผ่น

ถ้าเป็น Nero ผมไม่แน่ใจว่าต้องให้ Boot โดยใช้ Image หรือไม่ เพราะไม่ได้ใช้นานมากแล้ว... [emo02]

• Webmaster
ขออภัยครับ จำผิดที่ว่ามีใน Windows อันนั้นมันคำสั่ง DISM ครับ ต้อง download เอาจาก MiniWIAK ครับ

http://www.mediafire.com/file/68xzvdcbydp9tqo/MiniWIAK.7z

แล้วเลยถือโอกาสเอารูปการใช้คำสั่งมาให้ดู

พักผ่อนบ้างนะครับท่าน microsoft นอนวันละกี่ชั่วโมงครับ

ปกติจะนอนวันละ 5-6 ชม.น่ะครับ อยากมีเวลานอนมากกว่านี้เหมือนกัน แต่อยากมีเวลาอยู่กับเว็บด้วย เพราะส่วนหนึ่งอยากได้ข้อมูลความรู้จากที่อื่นๆมาอัพเดตให้บ่อยๆ เพื่อนๆจะได้แวะเวียนมาบ่อยๆ

บางครั้งก็อยากนอนเร็ว นอนเยอะๆเหมือนกันครับ แบบว่าพอตื่นมาตอนเช้า ไม่ค่อยอยากลุกจากที่นอนเลย อยากนอนต่อ บางครั้งตอนกลางคืน อยากนอนดึกๆจะได้มีเวลาหาข้อมูล แต่พอตื่นมาตอนเช้ากับวันทำงาน ก็ชอบคิดว่า ทำไมไม่นอนให้เร็วกว่านี้นะเป็นประจำเลย  [emo05]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ นะครับ

แต่มีข้อสงสัยว่า หากผมจะนำวิธีนี้ทำ Win PE 2008 บูตจาก USB ได้หรือเปล่า

เพราะใช้ UltraISO ทำแล้วจะบูตไปที่ Mini XP อย่างเดียวเลยไม่มีเมนูบูต

ใจจริงๆ อยากใช้ Mini Vista ใน Win PE 2008 มากกว่า นั่งหาวิธีทำตั้งนานแต่ก็ไม่สำเร็จ ข้อมูลในเว็บก็น้อย

อีกอย่างตอนนี้ผมใช้ XP อยู่เลยติดตั้งโปรแกรมตัวนี้ไม่ได้ อีกสักหน่อยก็ว่าจะกลับไปใช้ Win7 เหมือนเดิมล่ะ

ใครลองทำกับ Win PE 2008 แล้วรบกวนบอกต่อด้วยนะครับ

• Webmaster
เอาตัวนี้ไปลองดูสำหรับผู้ที่อยากให้ Boot จาก USB และสร้าง Menu เองให้เลือกได้ โดย Add เข้าไปเรื่อยๆ

http://www.mediafire.com/file/ixcc0o7684y82yy/WinSetup-1-0-beta6.zip

เป็นของฟรีครับ [emo02]

เอาตัวนี้ไปลองดูสำหรับผู้ที่อยากให้ Boot จาก USB และสร้าง Menu เองให้เลือกได้ โดย Add เข้าไปเรื่อยๆ

http://www.mediafire.com/file/ixcc0o7684y82yy/WinSetup-1-0-beta6.zip

เป็นของฟรีครับ [emo02]

แล้ววิธีใช้งานยังไงหรือครับท่าน ans58670 หากมีรบกวนบอกต่อด้วยครับ .. ขอบคุณครับ

• Webmaster
Vista PE/ Se7en PE/ 2008 PE ทำเสร็จแล้วอยู่ใน Folder ใด ก็ให้เลือกตามรูปล่างสุด แล้ว Browse ที่ Folder นั้นๆ

อย่างเช่นใน Bootable Flash Drive 8GB ของผมใช้เอง ประกอบด้วย

1. Windows XP Service Pack 3 Setup           [ใช้ Option 1 เลือก Folder ที่มี Folder i386 บรรจุอยู่]
2. Windows 7 En/Th AIO Setup                   [ใช้ Option 2 เลือก Folder ที่มี BOOTMGR]
3. Hiren's BootCD 10.5 และ Ubuntu 10.04    [ต้องใช้ unetbootin-windows-494 เอา Hiren กับ Ubuntu มารวมกันก่อน แล้วใช้ Option 5]

รวมทั้งหมด 5.44GB

เนื่องจากต้องการให้มีหลายยี่ห้อใน Flash Drive เดียวกัน จึงต้อง Format Flash Drive ให้เป็น FAT32 (Hiren กับ Ubuntu ใช้ NTFS ไม่ได้) แล้วจึงใส่ขยะพวกข้างบนลงไปใน Flash Drive

++ จากการที่เป็น FAT32 ที่จำกัดความรับรู้ไว้เพียง 4GB ทำให้ไม่สามารถใส่ INSTALL.wim ของ Windows 7 Service Pack 1 En/Th AIO (11 Edition) ที่มีขนาด 4.83GB ลงไปได้ จึงใส่แต่ตัว INSTALL.wim ของ Integrate Thai Pack ขนาด 3.50GB ลงไปแทน

++ มีที่เหลืออยู่ 2.22GB บน Flash Drive จึงจะลบ INSTALL.wim ที่เป็น En/Th ออก แล้วจะใช้ ImageX (อยู่ใน WIAK) ทำ Export ตัว INSTALL.wim ที่สมบูรณ์ English/Thai Service Pack 1 แบบ 64-bit และ 32-bit แยกเป็น 2 Version ลงไปใน Flash Drive เพื่อเลือกติดตั้งตามแต่อารมณ์ในตอนนั้นๆแทน ซึ่งคาดว่าเสร็จแล้วน่าจะมีขนาดประมาณ 7GB นิดๆ

[emo02]

รบกวนท่านสอนแบบละเอียดๆ หน่อยได้ไหมครับ

OK ผมเข้าใจแล้วครับ ตอนนี้กำลังเขียน WinPE 2008 ลง USB แล้วครับ

เดียวจะมารายงานผลให้ทราบนะครับ  ขอบคุณมากครับผม ..

คำเตือน - มีกระทู้ตอบใหม่ ขณะที่คุณพิมพ์ข้อความ อยากให้คุณแสดงตัวอย่างก่อนตั้งกระทู้

รบกวนท่านสอนแบบละเอียดๆ หน่อยได้ไหมครับ

ถ้าจะทำให้แฟลชไดรฟ์สามารถบูตเพื่อติดตั้ง Windows 7, Vista ได้ แฟลชไดรฟ์ต้องมีความจุขั้นต่ำ 4GB น่ะครับท่าน เพราะขนาดไฟล์ของ 7, Vista ก็กินพื้นที่ไป 2GB กว่าๆแล้ว แต่แฟลชไดรฟ์ที่ท่านนำมาใช้งานมีแค่ 512MB เท่านั้นเอง  [emo02]

ครับผม ที่จริงแฟรชไดร์ของผมเป็นของ Kingston 2GB ครับ

ผมต้องการแค่ยัด WinPE 2008 เข้าไปเพื่อใช้งานอย่างเดียวครับ

ที่เห็นภาพแรกทีผมนำมาแนบนั้น เกิดจากความอยากรู้อยากลองของผมเอง

ความสามารถของโปรแกรมนี้สามารถแบ่งย่อยของแฟรชไดร์ ให้มองเห็นความจุน้อยลง

และหลายพาติชั่นได้ครับ(ดูใน Disk Management)

จึงเห็นตามภาพแรกครับ ส่วนภาพที่สองกำลังทดสอบเขียนไฟล์ลง USB ครับผม ..

กลับมรายงานผลครับ ผลที่ได้คือสามารถบูตให้เข้า Win Vista ได้ครับ แต่ Mini XP ไม่สามารถเข้าได้

มีเมนูให้เลือกแค่ 2 ตัวครับ คือ

1. Start PLoP Boot manager   โปรแกรมนี้เข้าไปแล้ว งง ครับ ใช้ไม่เป็น ไม่รู้มีไว้ใช้งานยังไง

2. Start Win Vista   สามารถเข้าได้ทุกอย่างฟังชั่นใช้งานได้ปกติครับ

สรุปคือ

1. ผมใช้ UltraISO เบิร์น WinPE 2008 ลง USB บูตได้แต่จะวิ่งเข้า Win Mini อย่างเดียวไม่มีเมนูเลือก

2. ผมใช้ WinSetup เบิร์น WinPE 2008 ลง USB บูตได้มีเมนูให้เลือก 2 อย่างตามข้างบน

แต่ไม่สามารถเข้า Mini XP ได้และไม่มีเมนูบูตของแผ่น WinPE 2008 ให้เลือกใช้งานได้เลย

สงสัยจังเลยครับ หาโปรแกรมทำมานานแล้วแต่ยังไม่ได้สักที ท่านใดทำให้บูตได้แนะนำด้วยครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27