# Notification.
Notification

Author Topic: ผู้ช่วยใหม่ที่จะเอาไว้ใช้สำหรับ VPC Lab โดยเฉพาะครับ  (Read 2376 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline microsoft

• Administrator
    • View Profile
    • VarietyPC.Net
งานนี้ต้องขอรบกวนท่าน chaiwut และท่านที่เก่งทางด้านการใช้งานกล้องมาช่วยให้คำแนะนำเพิ่มเติมด้วยนะครับ

และอีกหนึ่งผู้ช่วยงาน???  [emo08]

และยังมีขาตั้งกล้องที่แถมมาอีกหนึ่งตัวด้วย ลืมไว้ที่ทำงาน ที่ยังไม่ได้เอามา รวมทั้งแฟลชแยกที่โคตะระหาซื้อได้ยากมากเลยครับ  [emo22]

ปล. งานนี้ขนหน้าแข้งร่วงอย่างเดียวไม่พอ ทำขนทุกส่วนร่วงไปด้วยเลยครับ  [emo18]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
โอ้... ผู้ช่วยคนใหม่ หน้าตาดี แต่ทำไมตัวดำล่ะ [emo08]

หมดไปเท่าไหร่ล่ะท่าน microsoft
ผมก็อยากได้นะ แต่ตอนนี้ตัวกินเงิน ตัวใหม่กำลังจะมาวันศุกร์นี้
เลยต้องทำใจเรื่องกล้องไปก่อน

Offline PokPak MaTem

• VPC Member
  • QR-CODE ของเว็บ Varietypc.Net
    • MSN Messenger - kuytiao_pak@hotmail.com
    • Email
สวยนะครับเนี่ย [emo04]

ราคาเท่าไหร่หรือครับ
เรื่องกล้องเนี่ยเพื่อนผมเขาเล่นอยู่น่ะ มันบอกว่า SONY แพงมาก ใช้ CANON ดีกว่า หาซื้อเลนส์+แฟรช ง่ายกว่า

แต่นี้ผมชอบทรงครับ ดูหลอกตาว่าเป็น DSLR เลย [emo17] [emo17] [emo17] [emo17]

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
Sony อัลฟ่า 290 คุณสมบัติใหม่ที่เปลี่ยนแปลงอย่างเห็นได้ชัดคือ ใช้เซ็นเซอร์ CCD 14.2 ล้านพิกเซล ที่มาพร้อมระบบป้องกันภาพสั่นไหว ให้ภาพคุณภาพสูงด้วยหน่วยประมวลผล BIONZ processor ปรับออโต้โฟกัสได้รวดเร็วทันใจ มีจุดออโต้โฟกัส 9 จุด ปรับความไวแสงได้สูงสุด ISO 3200 และจอมอนิเตอร์ LCD 2.7 นิ้ว (ถ้าจำไม่ผิดนะ) ตัวนี้ใช้ดีนะครับมันสามารเพิ่มอุปกรณ์เสริมได้เรื่อยๆ  [emo01]

กล้อง DSLR คืออะไร

D-SLR เป็นกล้องดิจิตอลสะท้อนภาพเลนส์เดี่ยว ดัดแปลงจากกล้องฟิล์ม 35 mm. มาเป็นระบบดิจิตอล และใช้เซ็นเซอร์ในการรับภาพ โดยมีระบบการทำงาน รวมถึงคุณสมบัติต่างๆเหนือกว่ากล้องดิจิตอลคอมแพ็คทั่วไป ซึ่งปัจจุบันราคาของกล้องประเภทนี้ถูกลงกว่ายุคก่อนมาก เป็นเหตุให้มือใหม่โจนเข้าสู่วงการการถ่ายภาพมากขึ้น
การเลือกซื้อกล้อง DSLR

จะเลือกซื้อกล้อง D-SLR อย่างไร มีคำแนะนำว่า อย่างแรก ให้มองจากงบประมาณเป็นหลัก เมื่อเราทราบงบประมาณแล้ว จะเลือกซื้อได้ง่ายขึ้น ส่วนจะเลือกกล้องค่ายไหน ยี่ห้ออะไรนั้นไม่สำคัญ เพราะปัจจุบันต่างก็มีคุณสมบัติที่ดีใกล้เคียงกันทุกค่าย เราควรเลือกจากระบบการใช้งาน สีสันของภาพที่ได้ การจับถือแล้วชอบหรือเปล่า และสุดท้ายก็อาจจะมาพิจารณาที่บริการหลังการขาย

“ช่างภาพมือใหม่บางคนอาจยังเข้าใจผิดเรื่องจำนวนพิกเซล ว่าถ้ามีจำนวนพิกเซลสูงๆแล้วภาพจะสวยกว่า แต่ความจริงแล้วไม่เกี่ยว กล้อง D-SLR 10 ล้านพิกเซล ก็ถือว่าเพียงพอแล้ว สามารถนำไปอัดภาพขนาด 20 นิ้วได้สบายๆ”

การเลือกซื้อ Lens สำหรับกล้อง DSLR

การเลือกเลนส์สำหรับกล้อง DSLR นั้นเริ่มแรก ควรลองใช้ Normal Lens ที่ติดกล้องไปก่อน เพราะการเริ่มต้นนั้น ไม่จำเป็นต้องใช้เลนส์ราคาแพง ควรใช้เวลาเรียนรู้ว่า ตนเองชอบการถ่ายภาพแนวไหน ศึกษาให้ถ่องแท้ โดยใช้เลนส์ normal ฝึกมือไปเรื่อยๆจนเชี่ยวชาญ แล้วค่อยตัดสินใจซื้อเพิ่มเติมภายหลังก็ได้

“ช่างภาพวัยนักศึกษาไม่จำเป็นต้องไปซื้อเลนส์ระดับโปร อย่าไปคิดว่า ถ่ายด้วยเลนส์ราคาแพง แล้วภาพจะสวยได้ทันที การเริ่มต้นด้วยเลนส์ติดกล้อง ก็สามารถถ่ายภาพให้สวยได้ จริงอยู่ว่า เลนส์ราคาแพงมีคุณสมบัติบางอย่างที่ดีขึ้น แต่นักศึกษาเอง ก็ต้องคำนึงถึงความเหมาะสมของงบประมาณด้วย”

อยากรับงานถ่ายภาพโดยกล้อง DSLR ควรทำไง

อย่างไรก็ตาม แนะนำข้อคิดเตือนใจสำหรับมือใหม่ว่า หากคิดจะฝึกฝนการถ่ายภาพด้วยการออกไปรับงานสำคัญๆ เช่น งานรับปริญญา หรืองานแต่งงาน ควรเริ่มต้นจากการเป็นผู้ติดตาม หรือตากล้องมือสองเสียก่อน เมื่อมีความเข้าใจ มีฝีมือมากพอแล้ว จึงค่อยไปรับงานเอง”
เพิ่มเติมครับท่านสำหรับการถ่ายภาพต้องเวปนี้เลยครับ http://www.taklong.com/   [emo01]

ที่มา http://www.lungklong.com/dslr-lens-how-to-technic/

ตัวกล้องราคาอยู่ที่ 14k กว่าๆน่ะครับ แต่เพิ่งใส่ฟิลเตอร์ไปอีก 650 บาท ไม่เคยใช้กล้องมาก่อน ก็เลยไม่รู้ว่าต้องซื้อ accessories เพิ่มอีก ไหนจะต้องหาแฟลชมาใส่เพิ่มด้วย แต่แฟลชเนี่ย หาที่สามารถใช้ร่วมกับกล้องตัวนี้ได้ยากมาก เมื่อวานเดินหาชั้น 3-4 ในพันทิพย์ ไม่มีเลยครับ วันนี้ถ้าว่างอาจจะต้องเดินหาชั้น 1-2 อีก ถ้ารู้มาก่อนหน้านี้ว่าหาของเสริมใส่ยาก บางทีอาจจะเปลี่ยนใจไปใช้ canon  [emo11]  [emo12]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline Annop

• VPC Member
ตัวนี้มีแฟลชอยู่แล้วไม่ใช้หรือครับ หรือกลัวไม่พอ
ถ้าไม่มืดมาก ไม่ไกลมากก็ยังใช้ได้ครับ
หลีกเลี่ยงการใช้แฟลชได้ก็ดีนะครับ ภาพสวยดี
ลองใช้เพิ่ม ISO ดูครับ รู้สึกรุ่นนี้ได้ถึง 3200 แหนะ
แต่ไม่รู้ที่ ISO สูงๆ จะมี Noise มากหรือเปล่า ต้องลองแล้วท่าน
ยินดีด้วย ที่เสียเงินแล้วได้ของถูกใจ

Offline ans58670

• Webmaster
ของผมใช้ Sony Cybershot รุ่นที่ 1 ใช้ Memory Stick รุ่นตัวยาวๆ ความจุสูงสุดไม่เกิน 128MB หาซื้อ Memory Stick รุ่นนี้ไม่ได้แล้ว ที่มีอยู่เป็น 16MB และ 64MB อย่างละตัว ใช้ Adapter ก็ไม่ได้ แต่ถ่ายออกมาสวยมากๆ (หรือฝีมือเราดี?) กล้องรุ่นใหม่ๆซื้อมาให้ภริยาเอาไปใช้ (Canon 1 ตัว กับ Sumsung อีก 1) หล่อนเอามาคืน (ตอนนี้วางกองไว้เฉยๆ) บอกว่าจะใช้ Sony โบราณตัวนี้ (แย่งกันเอง) [emo13]

ตอนนี้ก็ยังใช้อยู่ ถ้าเห็นใครเดินถือกล้อง Sony รุ่นนี้อยู่ละก็ นั่นและ...ผมเอง (ทิ้งไม่ลงจริงๆ รอวันเอาเจ๊งอย่างเดียว) [emo02]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
- กล้องสวยมากครับ [emo01] [emo02]

+ นับแต่นี้ต่อไป...หากท่าน microsoft ทำบทความอะไรแล้วภาพออกมาไม่สวย ก็อย่าไปโทษกล้องนะครับ ต้องโทษที่ฝีมือคนที่ใช้กล้องแล้วครับ (อย่าเข้าทำนองที่ว่า รำไม่ดี โทษปี่โทษกลอง นะครับ) [emo08]

ปล. เรื่องกล้อง SLR เมื่อสมัยผมที่ใช้จะเป็นแบบใช้ฟิมล์ครับ ประมาณสัก 30-35ปีที่ผ่านมา ผมกำลังอยู่ในวัยทำงาน และยังหนุ่มฉกรรจ์ จะมีกล้องอยู่เพียงสองยี่ห้อที่เป็นที่ยอมรับ (จริงๆ มีมากกว่านี้ แต่ไม่ได้รับความนิยม) อย่างเช่น Pentax และผมจะกล่าวถึงเพียงสองยี่ห้อนะครับ

1. Nikon ต้องเป็นรุ่น F3 เท่านั้น (เป็นรุ่น TOP)
2. Canon ต้องเป็นรุ่น F1 เท่านั้น (เป็นรุ่น TOP)

ปล.2 ผมมีทิป+เทคนิคเล็กๆ ของการใช้กล้องมาฝากครับ

โหลดครับ > http://www.mediafire.com/?wddlkqp5rh4wj2b
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

วันนี้อาจจะเห็นผมเงียบๆไปหน่อยนะครับ พอดีกำลังหาข้อมูลของแฟลชอยู่ หายากมาก ถ้าเป็นของแท้ ก็อยู่ราคาประมาณนี้ แต่ดูเหมือนจะสู้ราคาไม่ไหว ไม่ได้ทำอย่างอื่นกันแน่เลย

http://www.klongdigital.com/lens/HVL-F42AM-Flash-sony-ADI/

ส่วนหนึ่งถ้าไม่ใช้แฟลชเวลาถ่ายภาพอุปกรณ์ระยะใกล้ กลัวมันจะได้ภาพออกมาไม่ละเอียดน่ะครับ

จริงๆไม่ได้เป็นคนเล่นกล้องน่ะครับ จะอยู่กะคอมเสียมากกว่า พอมาเจออุปกรณ์เหล่านี้เข้า ถึงกับอึ้ง อุปกรณ์เสริมไม่ได้แตกต่างกันเหมือนกับการโมฯคอมหรือแต่งรถเลย  [emo18]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ต้องถ่ายบ่อย ๆ แบบ เอะอะถ่าย ๆ
เจออะไรก็ถ่ายไปเรื่อย

แต่ถ่ายสิ่งของเพื่อประกอบบทความ คงต้องพึ่งมาโครมาก ๆ เลยล่ะท่าน
ผมก็ไม่เก่งเรื่องกล้อง อาศัยมั่วอย่างเดียว เหมือนคอมพิวเตอร์
งานนี้ต้องพึ่งท่าน chaiwut แล้วล่ะ [emo01]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27