# Notification.
Notification

Author Topic: ติดตั้ง Windows 7 64 bit แล้วเจอกับปัญหา driver Lan  (Read 45233 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Offline Bactez

• VPC Member.
  • **
    • View Profile
ผมลงวินโดว์ 7 64 bit แต่ลง driver lan แล้วมันฟ้องตามรูปครับ มีวิธีแก้ไม๊ครับลงหลายรอบแล้วครับ
บอร์ด asus P7H55-M ครับ vga ไม่มีปัญหาครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
หน้าตา Win 7 ตัวนี้ดูเหมือนจะเป็นตัวโมฯมาหรือเปล่าครับ ถ้าเป็นตัวโมฯ อาจจะไม่รองรับชิพฮาร์ดแวร์บางตัวได้นะ

หรือลองดาวน์โหลดไดร์เวอร์แลนเวอร์ชั่นใหม่จากเว็บ Asus มาลงดูก่อนครับ -> Version 5.754.308.2010

http://www.asus.com/product.aspx?p_id=lmlbqer6r3s5yclg
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• **
ตอบเร็วดีจัง จะลองดูครับรู้ผลไงเดี๋ยวจะมารายงานครับ

• **
ติดตั้งตามที่ท่าน microsoft แนะนำแล้วครับยังไม่ได้เลยท่านตามรูปครับ กรรมจริง

ลองใช้ AIDA64 เปิดเช็คดูหน่อยครับ ว่าโปรแกรมเจอชิพแลนหรือเปล่า และถ้าเจอ โปรแกรมจะบอกว่าชิพแลนเป็นของค่ายไหน

[mb]ข้อความซ่อน -> http://www.mediafire.com/?6jvmqxjh8696ivt[/mb]

เลือกไปที่ Devices -> Windows Devices -> และ Other Devices ที่ระบบไม่รู้จัก

การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

หรือเช็คด้วย 2 หัวข้อนี้ก็ได้ครับ

Offline ans58670

• Webmaster
ได้ Flash BIOS เป็น v.1101 ที่ใช้ Update LAN แล้วหรือยัง? [emo11]

ได้ Flash BIOS เป็น v.1101 ที่ใช้ Update LAN แล้วหรือยัง? [emo11]

อืมม มีความเป็นไปได้สูงเหมือนกันครับ  [emo04]

• **
ทำตามท่าน microsoft แล้วเป็นอย่างนี้ครับ ถ้า flash bios ต้องทำไงเหรอครับ ผมทำยังไม่เป็นครับแต่อยากทำเองมากกว่า รบกวนช่วยชี้แนะครับ

ดูเหมือนท่านจะเจอปัญหาใหญ่ถึงใหญ่มาก เพราะโปรแกรมไม่เจอแลนออนบอร์ด

ไม่งั้นคงต้องลองเข้าไปในไบออส โดยรีสตาร์ทเครื่องใหม่แล้วกดปุ่ม Del ย้ำๆ เลือกไปที่หัวข้อ Exit -> แล้วเลือก Load Setup Defaults เพื่อคืนค่าให้กลับไปเป็นค่าเดิมจากโรงงานดูสักหน่อยครับ เผื่อว่าจะดีขึ้น

แต่ถ้าตัว windows หรือโปรแกรม AIDA64 ยังมองไม่เห็นแลนออนบอร์ด ก็คงต้องลองแฟลชไบออสดูใหม่ (แต่ท่านต้องแน่ใจ 100% นะว่าเมนบอร์ดของท่านเป็นรุ่นนี้จริงๆ P7H55-M)

โดยเริ่มจากการเช็คเวอร์ชั่นของไบออส ซึ่งท่านต้องเช็คดูก่อนว่าเวอร์ชั่นไบออสของเมนบอร์ดที่ท่านใช้งานอยู่นั้นเป็นเวอร์ชั่นอะไร

ศึกษาจากลิงค์นี้ดูก็ได้ครับ -> 5 วิธีตรวจดูว่า ไบออสของเมนบอร์ดที่เราใช้งานอยู่เป็นเวอร์ชั่นอะไร

แล้วเอาไปเทียบเวอร์ชั่นในเว็บไซต์ของ Asus http://www.asus.com/product.aspx?p_id=lmlbqer6r3s5yclg (ที่หัวข้อ Download -> Bios) ถ้าในเว็บไซต์ Asus เป็นเวอร์ชั่นที่ใหม่กว่า ก็ให้ดาวน์โหลดมาเก็บลงเครื่องไว้ก่อน (ซึ่งตัวล่าสุด ณ ปัจจุบันเป็นเวอร์ชั่น 1101) โดยสร้างโฟลเดอร์ใหม่เป็น Bios Update ก็ได้

Note 1. ไฟล์ที่ดาวน์โหลดมา ถ้าหากไฟล์ใดถูกจัดเก็บไว้ในรูปแบบไฟล์ Zip ให้แตกไฟล์ออกทั้งหมดครับ เช่น ไฟล์รอมไบออส

แล้วถัดลงไปที่หัวข้อ Utilities -> ให้ดาวน์โหลดโปรแกรมแฟลชไบออสบน windows ชื่อ ASUS Update V7.18.03 มาเก็บลงเครื่องพร้อมติดตั้งด้วย (ดาวน์โหลดมาเก็บไว้ในโฟลเดอร์ Bios Update เช่นเดียวกัน) -> เมื่อติดตั้งโปรแกรมเสร็จแล้ว ให้เปิดโปรแกรม ASUS Update

เมื่อเปิดโปรแกรมขึ้นมาแล้ว ให้เลือกหัวข้อ Save current Bios to a file เพื่อ save ไบออสตัวเดิมเก็บไว้ก่อน (ไว้ในโฟลเดอร์ Bios Update พร้อมกำหนดชื่อเป็น Old_Bios.rom)

ต่อไปก็เป็นขั้นตอนสำคัญ กลับไปที่หน้าหลักของโปรแกรม Asus Update แล้วเลือกหัวข้อ Update BIOS from a file แล้ว Browse ไปที่โฟลเดอร์ Bios Update ที่เก็บไบออสเวอร์ชั่นใหม่

เลือกไฟล์รอมไบออส แล้วกดปุ่ม Flash

Note 2. ก่อนกดปุ่ม Flash ห้ามกดปุ่มใดๆที่จะทำให้เครื่องรีสตาร์ทหรือปิดกระทันหันโดยเด็ดขาด จนกว่าโปรแกรมจะทำงานเสร็จ ไม่งั้น ถ้าโปรแกรมหยุดชะงักขึ้นมา แบบว่าแฟลชได้ไม่สำเร็จ จะทำให้ท่านเปิดเครื่องไม่ได้อีกเลย ต้องส่งเมนบอร์ดตัวนี้เคลมกับศูนย์เคลม เพื่อเปลี่ยนตัวใหม่อย่างเดียว

ขอให้ท่านโชคดีตลอดทุกขั้นตอนนะครับผม ขอเป็นกำลังใจให้  [emo01]

พอดีผมแก้ไขข้อมูลรูปอีกนิดหน่อย (รูปที่ 3) สวนทางกันกับที่ท่านกดขอบคุณมา ยังไงรบกวนอ่านให้ละเอียดอีกครั้งครับ เพราะเป็นขั้นตอนที่สำคัญมาก  [emo01]

• **
ผมได้ทำตามที่ท่าน microsoft แนะนำ เสร็จเรียบร้อยสมบููรณ์แบบครับสำหรับการ update bios หรือ flash bios บนวินโดว์ ก็เลยได้ความรู้ใหม่จากท่านครับ Bios P7H55-M ของผมได้เป็นเวอร์ชั่นใหม่เรียบร้อยครับ เวอร์ชั่นนี้มันก็เป็นการ update LAN option ROM แต่ทำไมเมือผมติดตั้ง ไดรเวอร์  LAN อีกครั้ง มันยังใช้การไม่ได้ละครับมันขึ้นมาตามรูปนี้ครับ

• **
หรือเป็นปัญหาที่วินโดว์หรือเปล่าครับ แต่ผมมีวิน  7 64 bit อยู่ 2 แผ่น และได้ลงแล้วทั้ง 2 เป็นเหมือนกันคือลงไดรเวอร์ LAN ไม่ได้--เล่นเอาเหนื่อยครับ หรือหามาลงใหม่อีกยังอยากใช้ 64 bitครับใช้ hardware ได้เต็มที่หน่อย

คิดว่าไม่น่าจะใช่ที่ตัววินโดวส์แล้วนะครับ แต่เป็นปัญหาที่ชิพแลน Realtek ตัวนี้มากกว่า ที่ไม่รู้จักไดร์เวอร์แลน RealTek RTL8111E ของตัวเองหรือวินโดวส์ 64 บิต เพราะเท่าที่ลองค้นหาดู ชิพ Realtek กับบอร์ดบางรุ่น และวินโดวส์ 64 บิต จะเจอปัญหาคล้ายๆกัน

และอีก 1 วิธีแก้ ก็ให้ลบไดร์เวอร์ตัวเดิมออกจากหน้าต่าง Programs and features ก่อน พร้อมกับรีสตาร์ทเครื่องใหม่ 1 ครั้ง

เมื่อบูตเข้าระบบ ให้คลิกขวาที่ไอคอน Computer -> เลือก Manage เพื่อเปิดหน้าต่าง Computer Management แล้วคลิกไปที่หัวข้อ Device Manager -> คลิกเลือกหัวข้อ another device ที่เกี่ยวข้องกับแลนออนบอร์ด แล้วเลือกอัพเดตแบบ manual แทนครับ

โดยคลิกขวา แล้วเลือก Update Driver Software

ที่หน้าต่างใหม่ เลือก Browse my computer for driver software

ที่หน้าต่าง Update Driver Software - ..... คลิกหัวข้อ Let me pick from a list of device drivers on my computer

ที่หัวข้อ Network Adapter: Realtek.... แล้วกด Have Disk..

แล้วคลิก Browsed เข้าไปหาไดร์เวอร์แลน netrtx64 หรือ rt64win7.inf มาลงแทนครับ

ลองดูด้วยวิธีนี้คิดว่าคงจะได้ผล  [emo04]

• **
ทำตามนั้นครับแต่ก็ไม่สามารถแก้ปัญหาได้ สงสัยว่าคงต้องกลับไปใช้ 32 bit อย่างเดิมครับขอบคุณสำหรับความตั้งใจช่วยแก้ปัญหาให้ครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27