# Notification.
Notification

Author Topic: Hard Disk BAD Sector  (Read 13826 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Hunter

• Global Moderator
    • View Profile
Hard Disk BAD Sector
« on: 15 September 2009, 00:52:47 »
-- บทความนี้เขียนขึ้นจากความรู้เก่าๆ ที่มีอยู่นะครับ ถ้าผิดตรงไหนก็บอกได้ครับ
....ถ้าพูดถึง Bad Sector ผมคิดว่า ทุกๆคนที่เป็นผู้ใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก็คงไม่อยากเจอแน่ๆครับ
เพราะถ้าเกิิด Bad นี่เรื่องใหญ่แน่นอนครับ

....Bad Sector ก็คือพื้นที่เสียบน Hard Disk นั้นเองครับ ตรงนี้คงไม่ตรงพูดยาวนะครับ
เพราะคิดว่าทุกคนน่าจะรู้อยู่แล้วครับ หรือบางคนอาจเรียกว่า Bad Cluster หรือ Bad Block ครับ
เพราะที่จริงแล้วเวลาที่ OS เห็น Bad Sector นั้น OS จะใส่เครื่องหมายไปที่ Cluster หรือ
Block นั้นๆว่าเป็น Bad ครับ  ปกติ 1 Sector = 512 Byte ใช่ไหมครับ แต่เนื่องจาก
OS จะใส่เครื่องหมายว่า Bad  จะไปใส่ที่ Cluster แทน เพราะฉะนั้นถึงจะ Bad แค่ 1 Sector
แต่ คุณจะเห็นว่ามัน Bad เท่ากับ 1 Clustor ครับ เ่ช่น Bad 1 Sector แต่ XP จะบอกว่า Bad 4 KB.ครับ
( Default NTFS 4 KB.= 1 Cluster  ) รายละเอียดอื่นๆเกี่ยวกับ Cluster หรือ Block นี่ขอข้ามไปนะครับ

....Bad Sector สำหรับผมยังแบ่งออกเป็น 2 แบบ ครับ Bad จริงๆ กับ Bad ปลอมๆ ครับ
ฺ- Bad จริงๆ ดูยังไง ปกติอาการจะเด่นชัดครับเช่น มีเสียงดัง , พื้นที่ Bad เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ครับ
..Bios มองไม่เห็น HD. หรือ เห็นบ้างไม่เห็นบ้างครับ

- Bad ปลอมๆ นั้นอาการของ HD. จะปกติดีแต่เวลา CheckDisk นั้นจะเจอ Bad และบางที่
..Format แล้ว Bad ก็อาจจะยังไม่หายก็ได้นะครับ และพื้นที่ Bad ไม่เพิ่มมากขึ้นครับ
..ถ้าเป็นแบบนี่เราอาจแก้ไขได้ครับ โดยการ Zero Fill ครับ

วิธีแก้ Bad ปลอม โดยการทำ Zero Fill (Sata ก็ใช้ได้ครับ)
1. ให้สำรองข้อมูลครับ เพราะวิธีนี้จะทำให้ข้อมูลใน HD. หายทั้งหมดครับ กู้ไม่ได้ด้วยนะครับ
...แต่ไม่ทำให้ HD. พังครับ ถ้ามันไม่ได้จะพังอยู่แล้ว

2. หาโปรแกรม Zero Fill มาครับ โดยทั่วไปก็ใน Hiren CD นั่นละครับ เลือกตามยี่ห้อ HD. ครับ
...2.1 ทำการ Boot Hiren CD ขึ้นมาครับ แล้วเลือก 6. Hard Disk Tools... แล้วก็เลือก Ontrack Disk Manager
.......ในตัวอย่างนี้ผมใช้ HD. Segate ครับ ถ้าใช้ยี่ห้ออื่นก็เลือกตามยี่ห้อนั้นๆครับ

...2.2 เลือก Advance Options --> Manitenance Options --> Utilities --> เลือก HD. ที่ต้องการ --> Zero Fill Drive

...2.3 กด Alt+C เพื่อให้ทำการ Zero Fill และตอบ Y เพื่อยืนยันการทำงาน อีกครั้งครับ
.......และก็รอจน Zero Fill เสร็จครับ อาจนานหน่อยครับ

3. หลังจาก Zero Fill เสร็จ จากนั้นลองเอา HD. ไป Fdisk และ Format ครับ
...แล้วลองเช็คดูว่า HD. ยังมี Bad Sector อยู่อีกไหมครับ โชคดีนะครับ

หมายเหตุ
- ห้ามทำ Low level format นะครับ ถ้า HD. คุณเป็น ATA หรือ SATA ครับ
..เพราะจะทำให้โครงสร้าง CHS ในแผ่นแม่เหล็กผิดไปครับ (CHS = Clustor,Head,Sector)
- Zero Fill คือการที่โปรแกรมจะเขียนเลข 0 ลงในทุก Sector ของ HD.ครับ
..ทำให้คุณไม่สามารถกู้ข้อมูลที่ถูกแทนที่ด้วย 0 กลับมาได้ครับ
- ยังมีโปรแกรม HDD Regenerator ที่แก้ Bad ได้โดยการซ่อมเฉพาะจุดที่ Bad ครับ
..แต่ผมก็ยังไม่เคยลองนะครับ

คุณรู้หรือไม่
....คุณไม่มีทางใช้เนื้อที่ใน HD. ของคุณได้อย่างเต็มที่ครับ
ไม่เชือลองส้ราง Text File ขนาด 1 Byte. แล้วดูว่า Windows
ของคุณใช้เนื่อที่เก็บไฟล์นี้เท่าไรครับ และยิ่งถ้าเป็น FAT16
ละก็จะเห็นได้ใช้แจนเลยละครับ อันนี้ผมยังไม่ได้พูดถึงพื้นที่อื่นๆ
ที่ OS ทำเป็นพื้นที่สงวนเอาไว้สำหรับ OS นั้นๆ ครับ

จบ..แล้วครับ

Offline Garnet

• การดูถูกตัวเอง เป็นสิ่งที่ไม่น่าให้อภัยอย่างที่สุด
  • Global Moderator
  • Pussy`Cat
    • ICQ Messenger - 1796178
    • NoD32
Re: Hard Disk BAD Sector
« Reply #1 on: 15 September 2009, 01:15:24 »
พื้นที่เสียเปล่าบน HDD เป็นเรื่องที่เสียดายมาก ๆ ค่ะ
ตั้งแต่เริ่มมี HDD กับระบบปฏิบัติการ มาให้ใช้กัน
ถ้าจำจากที่ได้ฟังมาไม่ผิด
1 Cluster ที่ใช้พื้นที่เยอะสุด ๆ ก็เป็น FAT16 ที่ใช้พื้นที่ไปถึง 32KB
พอเริ่มมี FAT32 ให้ใช้ ถ้าสั่ง format ปรกติ ก็จะต้องเสียพื้นที่ 1 Cluster = 16KB
แต่ถ้าใช้ Partition Magic ทำ จะได้พื้นที่ 1 Cluster = 4KB หรือถ้าเสี่ยงหน่อยก็ 1KB ก็ทำได้เช่นกันค่ะ [emo02]
สมัยนี้ HDD ตัวใหญ่ขึ้น ความจุมากขึ้น พื้นที่ที่เสียไปโดยเปล่าประโยชน์ เริ่มมีให้เห็นได้ชัดเจนขึ้น
ก็เลยต้องทำใจอย่างเดียวค่ะ
หรือไม่เช่นนั้น ไปใช้ลีนุกซ์ดีกว่า เพราะใช้ Cluster ได้อย่างมีประสิทธิภาพค่ะ
ลองเล่นลีนุกซ์ Ubuntu น่าจะง่าย เพราะมีหลายคนเริ่มหันมาใช้แล้วล่ะค่ะ
อย่าปล่อยให้แผ่นมัน อยู่บนตู้ (Ubuntu) อย่างชื่อของมันเลยค่ะ [emo06]
เสียดายแผ่นอ่ะค่ะ [emo03]
ความรักไม่มีที่สิ้นสุด... ความรักทำให้เกิดความทุกข์ และความเศร้าโศกเสียใจไม่มีที่สิ้นสุด

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
« Reply #2 on: 15 September 2009, 01:28:36 »
เวลามีงานขายของมือสองในพันทิพย์ และมีฮาร์ดดิสต์ด้วย ส่วนใหญ่จะเป็น bad เพื่อนบางคนมันชอบตัดหน้า (ไอ้เราไปไม่ทัน) เหมาฮาร์ดดิสต์ยกลังเลย แล้วเอาวิธีนี้แหละครับมาใช้ และสามารถเอากลับมาใช้ได้ใหม่ซะเกินครึ่ง เอาไปขายได้กำไรกลับมา 2-3 เท่าตัวเลย

ขอบคุณมากครับท่าน hunter  [emo22]  [emo22]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
« Reply #3 on: 15 September 2009, 04:51:03 »
ความรู้ใหม [emo02]
ปล. ท่านMicrosoft ต้องวิ่งให้ใวกว่านี้นะครับ [emo08]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
« Reply #4 on: 15 September 2009, 09:35:39 »
วิธีนี้ผมเคยทำมาแล้วสองครั้ง ... ให้กับเพื่อนข้างบ้าน 1ลูก และของผมเองอีก 1ลูก เป็นของ Seagate ทุกคู่ ขนาด 320GB ใช้แผ่น Hiren,s BootCD v.9.7 ในการทำ ก็สำเร็จทั้ง 2ลูก เพราะทุกวันนี้ก็ยังใช้งานได้ดีอยู่ ผ่านมาปีกว่าๆแล้วยังไม่เกิดปัญหาใดๆครับ [emo01]

แต่จะใช้เวลานานมากนะครับ..ขนาด 320GB ผมใช้เวลาไปทั้งหมด 28ชม. กว่าๆครับ ต้องเปิดเครื่องทิ้งไว้ทั้งวันทั้งคืนเลยนะครับ [emo12] [emo12]

ปล. วิธีนี้ใช้ได้กับการเกิด Bad Sector ที่ Software กล่าวคือที่ระบบการทำงานของ HDD ผิดพลาด เลยเกิด Bad Sector แบบเทียมๆขึ้นมาแบบนี้ทำได้ 100% ครับ แต่ถ้าเป็นการเกิด Bad Sector จริงๆ Hardware กล่าวคือเกิดจากการกระแทก จนทำให้หัวอ่านไปสัมผัสกับจานบันทึกข้อมูล จนเกิดความเสียหาย Bad Sector Hardware วิธีนี้แก้ไม่ได้นะครับ ต้องส่งเคลม หรือซื้อใหม่อย่างเดียว ส่วนข้อมูลที่สำคัญก็ยังสามารถกู้ได้อยู่ แต่ได้ไม่หมด 100% เพราะในส่วนที่โดนหัวอ่านสัมผัสนั้น จะเสียอย่างถาวร แต่ม่ใช่เรามากู้เองนะครับ ต้องส่งเข้าศูนย์กู้ข้อมูล เพราะต้องใช้ Technology ชั้นสูง ต้องมีการเอาเข้าห้อง Clean Room (ห้องที่ใช้ผลิต HDD) เพราะต้องมีการรื้อ/ถอดจานแม่เหล็กออกมา เพื่อเอามากู้ข้อมูลอีกทีครับ [emo12] [emo13] [emo14]

ปล.2 ถ้าไม่บอกไว้แบบนี้เดี๋วยจะเข้าใจผิด คิดว่าแก้ปัญหาได้ทุกสถาณการณ์ แล้วจะไม่ระวัง คิดว่าใช้วิธีนี้แล้วจะแก้ปัญหาได้ทั้งหมด แล้วต้องมานั่งเสียใจภายหลังนะครับท่าน [emo15]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27