# Notification.
Notification

Author Topic: ขอความช่วยเหลือด่วน (NTLDR is missing) แบบว่าformat ไดร์ Cแล้ว  (Read 12845 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

jirawat9225

• Guest
พอดีเครื่องเพื่อนนะครับจะลงเครื่องใหม่แต่ใช้ทั้งxpและwin7บูตในไบออสแล้วไม่ขึ้นดูจากเว็บต่างเขาบอกให้formatครับเลยทำไป แล้วคราวนี้รีเครื่องแล้วสั่งบูตจากแผ่นเพราะจะลงวินใหม่เพราะไดร์ Cไม่มีไฟล์เลย ขึ้น(NTLDR is missing)
งงเลยครับดูจากหลายเว็บแล้วมีแต่แบบยังมีwindownอยู่ในไดร์ C แล้วผมต้องทำไงเนี่ย แผ่นวินโดว์มี3แผ่นทั้ง7และxp sp3แล้วก็ยังไม่ได้ ปวดหัวมากเลยครับแนะวิธีแก้หน่อยครับ ลองใช้hiren boot 13.0บูตเข้าmini xpแล้วเอาแผ่นออกเอาxp sp3 เข้าไปติดตั้งก็ไม่ได้ครับ หรือต้องxp sp1 มีโหลดที่ไหนบอกด้วยนะครับ

ต้องการความช่วยเหลือด่วนขอบพระคุณมากๆๆครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • View Profile
    • VarietyPC.Net
ยังงงนิดหน่อยครับ ก่อนหน้านี้ในเครื่องของเพื่อนท่านมีทั้งหมดกี่ไดรฟ์ และได้ลงวินโดวส์ไว้ 2 ตัวดังนี้หรือเปล่าครับ

ไดรฟ์ C -> XP
ไดรฟ์ D -> Win 7

ได้สั่งฟอร์แมตทั้ง 2 ไดรฟ์แล้ว ตรงนี้สั่งฟอร์แมตไดรฟ์เฉยๆ หรือลบไดรฟ์ แล้วสร้างไดรฟ์ใหม่ขึ้นมาครับ เพราะถ้าสั่งฟอร์แมตเฉยๆ ไม่ว่าจะลงวินโดวส์ใหม่ยังไง ก็จะบูตเข้าระบบได้ แต่ถ้าเป็นการสั่งลบไดรฟ์ แล้วสร้างไดรฟ์ใหม่ขึ้นมา แต่ไม่ได้สั่งแอคทีฟไดรฟ์ (Active Partition) ก็จะขึ้น NTLDR is missing ได้เหมือนกัน

หรืออีกกรณี เพราะตัว Win 7 จะสร้างไดรฟ์ System Reserve 100MB เอาไว้ด้วย ถ้าก่อนลงวินโดวส์ใหม่ ไม่ได้ลบไดรฟ์นี้ออก ก็อาจเจออาการดังกล่าวได้ด้วยนะครับ  [emo06]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

jirawat9225

• Guest
เครื่องหน้าจะลงxpนะครับลงแต่ไดร์cครับ ตอนเอามาwindownมันพังด้วยนะครับเลยต้องลงใหม่เจออันนี้งงเลย

jirawat9225

• Guest
ยังงงนิดหน่อยครับ ก่อนหน้านี้ในเครื่องของเพื่อนท่านมีทั้งหมดกี่ไดรฟ์ และได้ลงวินโดวส์ไว้ 2 ตัวดังนี้หรือเปล่าครับ

ไดรฟ์ C -> XP
ไดรฟ์ D -> Win 7

ได้สั่งฟอร์แมตทั้ง 2 ไดรฟ์แล้ว ตรงนี้สั่งฟอร์แมตไดรฟ์เฉยๆ หรือลบไดรฟ์ แล้วสร้างไดรฟ์ใหม่ขึ้นมาครับ เพราะถ้าสั่งฟอร์แมตเฉยๆ ไม่ว่าจะลงวินโดวส์ใหม่ยังไง ก็จะบูตเข้าระบบได้ แต่ถ้าเป็นการสั่งลบไดรฟ์ แล้วสร้างไดรฟ์ใหม่ขึ้นมา แต่ไม่ได้สั่งแอคทีฟไดรฟ์ (Active Partition) ก็จะขึ้น NTLDR is missing ได้เหมือนกัน

หรืออีกกรณี เพราะตัว Win 7 จะสร้างไดรฟ์ System Reserve 100MB เอาไว้ด้วย ถ้าก่อนลงวินโดวส์ใหม่ ไม่ได้ลบไดรฟ์นี้ออก ก็อาจเจออาการดังกล่าวได้ด้วยนะครับ  [emo06]

ไดรฟ์ C -> XP สั่งฟอร์แมตอย่างเดียวครับ
ไดรฟ์ D -> ไม่ได้ลง

มีทางแก้ยังไงครับ ลบไดรฟ์ แล้วสร้างไดรฟ์ใหม่ขึ้นมาครับ  ตอนนี้เอาไฟล์NTLDR ทั้งหมดไปไว้ในไดร์cแล้วลองสั่งบูตจากแผ่นลงwindown คราวนี้ไม่ขึ้นเลยครับมีแต่ขีดล่างกระพริบๆๆ

เครื่อง core 2 ram 2 gb

พอดีเพื่อนจ้างนะครับนึกว่าจะลงเครื่องใหม่เฉยๆเล่นซะงงเลย

เหมือนท่านจะลงไม่ถูกวิธี เพราะเราไม่ต้องก็อบปี้ไฟล์ NTLDR ไปใส่ไว้ในไดรฟ์ C ครับ แต่ลองทำตามนี้

8.ใช้ปุ่มที่คีย์บอร์ดเลือกไดร์ฟ C: และกดปุ่ม D เพื่อลบพาร์ทิชัน

9.หลังจากกดปุ่ม D จะมีหน้าต่างยืนยันการลบพาร์ทิชัน ให้กด Enter

10.วินโดวส์จะถามซ้ำอีกครั้งว่าท่านต้องการลบพาร์ทิชันนี้? ให้กด L เพื่อยืนยันการลบ

11.จากรูปจะแสดงพาร์ทิชันเปล่าที่ถูกสร้างขึ้นใหม่ กด Enter เพื่อติดตั้งวินโดวส์ต่อไป

หรือลองดูขั้นตอนแบบเต็มๆจากที่นี่ก่อนก็ได้ครับท่าน
http://www.varietypc.net/main/archives/629  [emo01]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
- หรือหากว่า ไม่ถนัดใช้แผ่นวินโดวส์ทำการลบ/สร้างพาร์ติชั่น ก็ใช้แผ่น Hiren's BootCD จัดการก่อนก็ได้ครับ (เช่น Partition Magic หรือ Acronis Disk Director Suite) เมื่อสร้างเสร็จก็สั่งฟอร์แมตก่อน 1 รอบ แล้วเมื่อจะมาลง XP ก็สั่งฟอร์แมตจากแผ่น XP อีก 1 รอบ แล้วก็ลงไปตามปกติตามที่เราเคยๆ ครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

jirawat9225

• Guest
เหมือนท่านจะลงไม่ถูกวิธี เพราะเราไม่ต้องก็อบปี้ไฟล์ NTLDR ไปใส่ไว้ในไดรฟ์ C ครับ แต่ลองทำตามนี้

8.ใช้ปุ่มที่คีย์บอร์ดเลือกไดร์ฟ C: และกดปุ่ม D เพื่อลบพาร์ทิชัน

9.หลังจากกดปุ่ม D จะมีหน้าต่างยืนยันการลบพาร์ทิชัน ให้กด Enter

10.วินโดวส์จะถามซ้ำอีกครั้งว่าท่านต้องการลบพาร์ทิชันนี้? ให้กด L เพื่อยืนยันการลบ

11.จากรูปจะแสดงพาร์ทิชันเปล่าที่ถูกสร้างขึ้นใหม่ กด Enter เพื่อติดตั้งวินโดวส์ต่อไป

หรือลองดูขั้นตอนแบบเต็มๆจากที่นี่ก่อนก็ได้ครับท่าน
http://www.varietypc.net/main/archives/629  [emo01]

3.เสร็จแล้วจะพบกลับหน้าจอนี้ Press any key to boot from CD ให้กดปุ่ม Enter หรือปุ่มอะไรก็ได้ เพื่อสั่งให้บูตจากไดร์ฟซีดี

เอ่อของผมมันไม่ขึ้นนะครับแล้วผมก็ไม่ใช่มือใหม่เพราะลงวินโดว์ประจำ ไม่งั่นถ้าบูตรไดร์ฟซีดี ขึ้นก็เสร้จแล้วครับขอบคุณครับมีทางเลือกอื่นอีกปะครับ

jirawat9225

• Guest
- หรือหากว่า ไม่ถนัดใช้แผ่นวินโดวส์ทำการลบ/สร้างพาร์ติชั่น ก็ใช้แผ่น Hiren's BootCD จัดการก่อนก็ได้ครับ (เช่น Partition Magic หรือ Acronis Disk Director Suite) เมื่อสร้างเสร็จก็สั่งฟอร์แมตก่อน 1 รอบ แล้วเมื่อจะมาลง XP ก็สั่งฟอร์แมตจากแผ่น XP อีก 1 รอบ แล้วก็ลงไปตามปกติตามที่เราเคยๆ ครับ

เดี่ยวจะลองเอาไปทำครับโอมเพี้ยงขอให้ได้

jirawat9225

• Guest

เดี่ยวจะลองเอาไปทำครับโอมเพี้ยงขอให้ได้

ไม่ได้ครับ Hiren's BootCD จัดการก่อนก็ได้ครับ (เช่น Partition Magic หรือ Acronis Disk Director Suite) เมื่อสร้างเสร็จก็สั่งฟอร์แมตก่อน 1 รอบ ทำแล้วครับแล้วสั่งไบออสรันcdแล้วคราวนี้ขึ้น Reboot and select proper Boot device or Insert Boot Media in selcted Boot deviaeand press a key

ใช้ทั้งแผ่นwindown xp sp3 ออริแล้ว แบบโมดิฟายแล้ว windown7แล้ว ปวดหัวมาเลยครับถ้าบูตcdได้นิก็คงเสร็จไปนานแล้ว รบกวนผู้รู้ด้วยนะครับ ทั้งสามแผ่นไม่ได้ใช้ไฟล iso ไรท์ลงทั้งไฟล์นะครับใช้nero ไรท์ตอบกัันไว้ก่อนเลยเพราะไรท์windownมาหลายแผ่นแล้ว

ใครก็ได้ช่วยด้วยๆๆๆครับ

Offline PokPak MaTem

• VPC Member
  • QR-CODE ของเว็บ Varietypc.Net
    • MSN Messenger - kuytiao_pak@hotmail.com
    • Email
มาแชร์ประสบการณ์ครับ อาจจะช่วยได้บ้าง

ผมก็เคยเกิดขึ้นครับ วิธีที่ผมทำตอนนั้น WIN XP SP3 ผมใช้ HDD ของชาวบ้านมาต่อเข้ากับคอมเรา โดย HDD ของเรานั้น จะต้องต่ออยู่กับคอมเหมือนกัน แต่ไม่ได้ทำ RAID นะครับ แล้วรันผ่าน HDD ของเพื่อนขึ้นมา ผลคือเข้าได้ครับ

เพราะ ไฟล์ NTLDR เป็นไฟล์ของ Windows ที่ใช้ เวลาบูทเครื่อง แค่เราเอา HDD ของเพื่อนมาใส่เราก็บูทได้แล้ว
แต่หน่วยข้อมูลใหญ่ก็จะใช้ในโหมดของ HDD เพื่อนเราด้วย แล้วไดรเวอร์นั้น ตัวคอมมันจะหาไปที่ HDD ไดร ของเราที่บูทไม่ขึ้น (บูทไม่ขึ้นไม่ได้เกี่ยวกับไดรเวอร์)

ต่อครับ

พอรันมาแล้ว เราเข้าไปกอปปี้ไฟล์ NTLDR ไดรของเพื่อนที่ติดตั้งตัว WIN XP นี้ไว้ โดยต้อง Show hidden file ครับ
จากนั้นให้กอปปี้ไฟล์

1.NTDETECT.COM
2.AUTOEXEC.BAT
3.ntldr

มาใส่ HDD ของเราที่ติดตั้ง Windows ไว้ครับ

หรืออีก1วิธีจาก Google

วิธีแก้ไข
นำ trumb drive ไป copy file
ntldr, boot.ini, ntdetect.com
โดยหาได้จาก Drive C: หรือใน C:\WINDOWS ของ Window XP ทุกเครื่อง
เตรียมแผ่น windown XP  sp1 ใส่ CD-ROM ไว้เลย
(เพราะ sp 1 มันมีไฟล์บูตแยะกว่า sp2 เนื่องจากแผ่นที่วางขายตัดระบบไฟล์ออกไป ไฟล์ระบบ sp1 เลยแยะกว่า)

แต่ต้องเปิด show hidden files and folders   ไฟล์เสียก่อน  ถึงจะหา 3ไฟล์นี้เจอ
โดยไป เปิด my computer  คลิกที่ Tools  >> Folders Option >> View >> Hidden files and folders >> show hidden files and folders
ถึงจะเห็น ntldr, boot.ini, ntdetect.com    3 ไฟล์สำคัญ
(หาพบแล้วก็อบไปใช้งานแล้วก็อย่าลืม กลับไปแก้ให้เป็น Do not show hidden files and folders กลับมาด้วยนะคะ )

บูทเครื่องเข้าไป เช็คไปออส ให้บูทจาก CD-ROM เป็นอันดับแรก ทำยังไงก็เวลาบูต กดปุ่ม Del เอาไว้ บางบอร์ดต้องกดปุ่ม F2 จะมีหน้าจอสีฟ้าๆขึ้นมา เลือกหา boot แล้วเลือก CD-ROM เป็น fist boot

จากนั้น ดำเนินการต่อไปนี้

1. เมื่อหน้าจอขึ้นคำว่า "Windows XP Professional Setup" ให้หาคำว่า To repair a Windows XP installation using Recovery Console, press R. ก็ให้กดที่ตัวอักษร R

2. เมื่อหน้าจอขึ้นคำว่า Microsoft Windows XP (TM) Recovery Console..........Which windows installation would you like log on to ให้กดที่ Num Lock จนติดไฟ แล้วกดหมายเลข 1 แล้วกด Enter

3. ถ้าเครื่องให้ Type the Administrater password: ให้กด Enter

4. ที่ c:\windows> ให้พิมพ์คำว่า cd เว้นวรรคหนึ่งตัวอักษร แล้วพิมพ์จุดสองจุด จากนั้นให้กด Enter

5. ตรวจดูไฟล์ที่ trumb drive โดยพิมพ์ ชื่อไดร์ เช่น F:dir แล้วกด Enter

6. จากนั้น เปลี่ยนเป็น c:\> ให้พิมพ์คำว่า copy F:boot.ini แล้วกด Enter

7. หลังจากที่ไฟล์ boot.ini ได้บันทึกลงที่ไดรฟ์ C: ของเครื่องแล้ว ที่ c:\> ให้พิมพ์คำว่า copy F:ntldri แล้วกด Enter

8. หลังจากที่ไฟล์ ntldr ได้บันทึกลงที่ไดรฟ์ C: ของเครื่องแล้ว ที่ c:\> ให้พิมพ์คำว่า copy F:ntdetect.com แล้วกด Enter

9. หลังจากที่ไฟล์ ntdetect.com ได้บันทึกลงที่ไดรฟ์ C: ของเครื่องแล้ว ที่ c:\> ให้พิมพ์คำว่า exit จากนั้นให้นำแผ่น Disk ออกจากเครื่อง แล้วกด Enter

10. หากท่านได้ทำตามคำแนะนำตั้งแต่ต้นจนจบ เครื่อง XP จะบู๊ตได้ตามปกติ

ยังไงก็ลองดูครับ สู้ๆ [emo01] [emo01]

Offline Aiyara2497

มาแอบหาความรู้ครับ เพราะว่าผมยังไม่เก่งพอในการลง Windows ครับ
ผู้เฒ่าอยากรู้

jirawat9225

• Guest
มาแชร์ประสบการณ์ครับ อาจจะช่วยได้บ้าง

ผมก็เคยเกิดขึ้นครับ วิธีที่ผมทำตอนนั้น WIN XP SP3 ผมใช้ HDD ของชาวบ้านมาต่อเข้ากับคอมเรา โดย HDD ของเรานั้น จะต้องต่ออยู่กับคอมเหมือนกัน แต่ไม่ได้ทำ RAID นะครับ แล้วรันผ่าน HDD ของเพื่อนขึ้นมา ผลคือเข้าได้ครับ

เพราะ ไฟล์ NTLDR เป็นไฟล์ของ Windows ที่ใช้ เวลาบูทเครื่อง แค่เราเอา HDD ของเพื่อนมาใส่เราก็บูทได้แล้ว
แต่หน่วยข้อมูลใหญ่ก็จะใช้ในโหมดของ HDD เพื่อนเราด้วย แล้วไดรเวอร์นั้น ตัวคอมมันจะหาไปที่ HDD ไดร ของเราที่บูทไม่ขึ้น (บูทไม่ขึ้นไม่ได้เกี่ยวกับไดรเวอร์)

ต่อครับ

พอรันมาแล้ว เราเข้าไปกอปปี้ไฟล์ NTLDR ไดรของเพื่อนที่ติดตั้งตัว WIN XP นี้ไว้ โดยต้อง Show hidden file ครับ
จากนั้นให้กอปปี้ไฟล์

1.NTDETECT.COM
2.AUTOEXEC.BAT
3.ntldr

มาใส่ HDD ของเราที่ติดตั้ง Windows ไว้ครับ

หรืออีก1วิธีจาก Google

วิธีแก้ไข
นำ trumb drive ไป copy file
ntldr, boot.ini, ntdetect.com
โดยหาได้จาก Drive C: หรือใน C:\WINDOWS ของ Window XP ทุกเครื่อง
เตรียมแผ่น windown XP  sp1 ใส่ CD-ROM ไว้เลย
(เพราะ sp 1 มันมีไฟล์บูตแยะกว่า sp2 เนื่องจากแผ่นที่วางขายตัดระบบไฟล์ออกไป ไฟล์ระบบ sp1 เลยแยะกว่า)

แต่ต้องเปิด show hidden files and folders   ไฟล์เสียก่อน  ถึงจะหา 3ไฟล์นี้เจอ
โดยไป เปิด my computer  คลิกที่ Tools  >> Folders Option >> View >> Hidden files and folders >> show hidden files and folders
ถึงจะเห็น ntldr, boot.ini, ntdetect.com    3 ไฟล์สำคัญ
(หาพบแล้วก็อบไปใช้งานแล้วก็อย่าลืม กลับไปแก้ให้เป็น Do not show hidden files and folders กลับมาด้วยนะคะ )

บูทเครื่องเข้าไป เช็คไปออส ให้บูทจาก CD-ROM เป็นอันดับแรก ทำยังไงก็เวลาบูต กดปุ่ม Del เอาไว้ บางบอร์ดต้องกดปุ่ม F2 จะมีหน้าจอสีฟ้าๆขึ้นมา เลือกหา boot แล้วเลือก CD-ROM เป็น fist boot

จากนั้น ดำเนินการต่อไปนี้

1. เมื่อหน้าจอขึ้นคำว่า "Windows XP Professional Setup" ให้หาคำว่า To repair a Windows XP installation using Recovery Console, press R. ก็ให้กดที่ตัวอักษร R

2. เมื่อหน้าจอขึ้นคำว่า Microsoft Windows XP (TM) Recovery Console..........Which windows installation would you like log on to ให้กดที่ Num Lock จนติดไฟ แล้วกดหมายเลข 1 แล้วกด Enter

3. ถ้าเครื่องให้ Type the Administrater password: ให้กด Enter

4. ที่ c:\windows> ให้พิมพ์คำว่า cd เว้นวรรคหนึ่งตัวอักษร แล้วพิมพ์จุดสองจุด จากนั้นให้กด Enter

5. ตรวจดูไฟล์ที่ trumb drive โดยพิมพ์ ชื่อไดร์ เช่น F:dir แล้วกด Enter

6. จากนั้น เปลี่ยนเป็น c:\> ให้พิมพ์คำว่า copy F:boot.ini แล้วกด Enter

7. หลังจากที่ไฟล์ boot.ini ได้บันทึกลงที่ไดรฟ์ C: ของเครื่องแล้ว ที่ c:\> ให้พิมพ์คำว่า copy F:ntldri แล้วกด Enter

8. หลังจากที่ไฟล์ ntldr ได้บันทึกลงที่ไดรฟ์ C: ของเครื่องแล้ว ที่ c:\> ให้พิมพ์คำว่า copy F:ntdetect.com แล้วกด Enter

9. หลังจากที่ไฟล์ ntdetect.com ได้บันทึกลงที่ไดรฟ์ C: ของเครื่องแล้ว ที่ c:\> ให้พิมพ์คำว่า exit จากนั้นให้นำแผ่น Disk ออกจากเครื่อง แล้วกด Enter

10. หากท่านได้ทำตามคำแนะนำตั้งแต่ต้นจนจบ เครื่อง XP จะบู๊ตได้ตามปกติ

ยังไงก็ลองดูครับ สู้ๆ [emo01] [emo01]

trumb drive ลองแล้วครับวิธีนี้แต่ก็ไม่ได้ 1. เมื่อหน้าจอขึ้นคำว่า "Windows XP Professional Setup" ให้หาคำว่า To repair a Windows XP installation using Recovery Console, press R. ก็ให้กดที่ตัวอักษร R

ไอ้ตรงข้อหนึ่งเนี่ยไม่ขึ้น ไปถามร้านซ่อมมันยังเลยแต่อาจจะเป็นcd-romก็แต่ แต่เครื่่องใช้ Hiren's BootCD ได้แต่มีข้อสังเกตุนิหน่อยครับสั่งบูตเข้าwindown xp mini โหลดเข้าเสร็จขึ้นรูปภาพแต่โปรแกรมยังไม่ขึ้นนะครับมันบอกno-discกดcontinewแล้วก็ไปได้แต่จะยังไม่ขึ้นพวกโปรแกรมหรืออะไรทั้งนั้นนะครับ ต้องเอาcdออกมาอีกรอบครับแล้วใส่ไปใหม่โปรแกรมถึงจะโหลดขึ้นมา ลองเอาแผ่นไปทดสอบเครื่องอื่นแล้วใช้ได้หรือจะเป็นที่ cd-romครับ

มีความคิดเห็นอย่างไรบ้างหรือจะเป็น cd-romครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
- จากที่บอกมา คงจะเป็นทีเครื่องอ่านแผ่น CD/DVD แล้วครับ (อ่านบ้าง-ไม่อ่านบ้าง) [emo12]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline Aiyara2497

กำลังจะถึงตอนสำคัญ ไปเสียแล้ว ผมเลยอดได้ความรู้เพิ่มเติมเลย
กลับมาก่อนครับ ช่วยมาเล่าแจ้งแถลงไขด้วย ว่าจะลงเอยอย่างไร  [emo08]
ผู้เฒ่าอยากรู้

วันนี้เจอเรื่องแปลกเกิดขึ้นกับ 2 เครื่องซ่อมของลูกค้า 2 รายเหมือนกันครับ ทั้ง 2 รายยกเครื่องมาเป็นอาการเดียวกันหมดเลย โดยเขาบอกว่าเครื่องบูตไม่เข้า windows พอผมเปิดเครื่องปุ๊บ ก็เจอข้อความ NTLDR is Missing ก็เข้าใจว่าไฟล์ระบบคงมีปัญหา ก็เลยจับเอา HDD อีกลูก (ซึ่งเป็นลูกที่ 2 ของผม) ที่มี windows xp เหมือนกัน มาต่อพ่วง แล้วลองบูตเข้า windows ไปดูไฟล์ต่างๆใน HDD ของลูกค้า ก็พบว่าไฟล์ระบบต่อไปนี้ได้หายไปหมดเลย (สั่งโชว์ไฟล์ซ่อนแล้ว) ได้แก่ AUTOEXEC.BAT, boot.ini, CONFIG.SYS, IO.SYS, MSDOS.SYS, NTDETECT.COM, ntldr

ก็เลยก็อบปี้ไฟล์ดังกล่าวที่หายไปจาก windows ที่อยู่ใน HDD ของผม ไปใส่กลับเข้าตำแหน่งเดิมใน HDD ของลูกค้า ยกเว้นไฟล์ IO.SYS ที่ไม่สามารถก็อบปี้มาด้วยได้ แล้วปิดเครื่อง+ถอด HDD ของผมออก แล้วลองเปิดเครื่องบูตเข้าระบบใหม่ ก็พบว่าสามารถเข้าใช้งานระบบได้ตามปกติแล้วครับ

อาการ NTLDR is Missing ที่ว่ามา เกิดกับเครื่องของลูกค้าทั้ง 2 รายเลย เหมือนกันเป๊ะ ก็เลยสงสัยว่า เป็นเพราะอะไร จะโดนไวรัสอะไรเข้าให้หรือเปล่า หรือเป็นเรื่องบังเอิญ

[emo50]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27