# Notification.
Notification

Author Topic: รบกวนสอบถามหน่อยครับ ใครใช้ IDM แล้วเป็นแบบผมบ้างครับ  (Read 7597 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline ismaell

• Webmaster
    • View Profile
วันนี้เปิดเครื่องที่ออฟฟิศ ซึ่งผมได้ลงโปรแกรม IDM 6.04 Build 2 แบบใช้ยาแก้ไอ ซึ่งตั้งแต่อัพเดทเวอร์ชั่นนี้มาได้ประมาณ 1 สัปดาห์ก็ใช้งานได้ดีมาโดยตลอด แต่มาวันนี้เปิดเครื่องขึ้นมาเจอข้อความแบบนี้เลยครับ

ผมก็เลยลองดาวน์โหลดไฟล์มาสักไฟล์หนึ่งปรากฏว่าก็โหลดได้ครับ และข้อความนั้นก็ขึ้นด้วยครับ ตามรูปเลยครับ

ก็เลยอยากจะสอบถามเพื่อนๆว่า มีใครเจอแบบนี้เหมือนผมหรือเปล่า หรือว่าจะเป็นแค่เครื่องที่ผมใช้อยู่นี้ เดี๋ยวตอนพักเที่ยงว่าจะลองถอดมันออกแล้วลงใหม่ ว่าจะเป็นเหมือนเดิมหรือเปล่า ได้ผลยังไงจะกลับมาบอกให้ทราบครับ  [emo02]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
- ยาแก้ไอยี่ห้อนี้คงจะเสื่อมสภาพแล้ว เลยทำให้อาการไอไม่หายครับ [emo12]

- อาจจะต้องเปลี่ยนยี่ห้อยาแก้ไอ หรือเปลี่ยนเป็นเวอร์ชั่นเก่าลงมาหน่อย 5.18 ประมาณนี้ครับ (ของผมใช้อยู่ 5.18 ครับ) [emo01]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• Webmaster
ก็คิดอยู่เหมือนกันครับ ตอนนี้กำลังเสาะหายาแก้ไอตัวใหม่อยู่ครับ ร้านขายยาแถวนี้ไม่มีขายเสียด้วย  [emo08] คงต้องเสาะหาตามเว็บนอกเสียแล้วครับ (เท่าที่หาเจอตอนนี้ก็เป็นตัวเดียวกับที่ผมใช้อยู่ด้วย) ถ้าหาไม่ได้คงต้องลองกลับไปใช้เวอร์ชั่นเก่าๆดูเสียแล้วครับ (เครื่องที่บ้าน 2 เครื่องก็ไม่รู้ว่าเป็นแบบนี้เหมือนกันหรือเปล่า เพราะลงตัวเดียวกันครับ) [emo04]

• Webmaster
กลับมารายงานผลครับ หลังจากที่ได้ถอดเจ้า IDM ออก แล้วติดตั้งไปใหม่โดยเปลี่ยนวิธีการแคร็กแบบใหม่ ก็สามารถใช้งานได้เป็นปกติ ณ วันนี้  [emo05] ตามรูปครับ  

สรุปว่าน่าจะเป็นที่แคร็กตัวเดิมมันโดนทาง IDM จับได้ว่าใช้ของเถื่อนครับ  [emo04]

ปล.ถ้าใครที่เจอปัญหาอย่างผม ลองถอดตัวที่ใช้อยู่ออกก่อน แล้วโหลดตัวที่ผมใช้อยู่นี้ไปแทน เดี๋ยวผมจะอัพโหลดที่ Mediafire ให้ แต่ต้องไปที่ห้อง ดาวน์โหลดพิเศษครับ  [emo01] 

Offline panama

• VPC Member
  • *
ต้องอย่าให้มันอัพเดตครับ ถ้าเรากดอัพเดตไป มันจะทําให้คาถาเราเสื่อมสภาพครับ  [emo04]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
บางครั้งถ้าเราใช้เวอร์ชั่น Eng ตัวโปรแกรมจะบังคับให้เราอัพเดตเป็นเวอร์ชั่นไทย ถ้าเผลอกดอัพเดตละก็ งานเข้าเหมือนกันครับ ดังนั้นก็ตัดปัญหาทำให้มันกลายเป็นไทยด้วยซะเลย แล้วกลับไปใช้เมนู Eng เหมือนเดิม ครั้งต่อไปก็จะไม่ฟ้องอัพเดตอะไรขึ้นมาอีก  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline ans58670

• Webmaster
หากรำคาญการตรวจสอบ update หากจะปิดต้องเขียน .ini ใช้ [Locks] Updates = 1 ซึ่งน่าเวียนหัวเล็กน้อย

ดังนั้นจึงแนะให้ใช้วิธีเลื่อนการตรวจสอบ update ซึ่งทำได้ดังนี้

1. ติดตั้ง IDM เสร็จแล้วเปิดใช้ 1 ครั้ง (เพื่อให้สร้าง registry อัตโนมัติ) แล้วรีบปิด (ปิดไปเลยนะครับ ไม่ใช่ปิดไว้ใน System Tray)
2. Run => Regedit => HKEY_CURRENT_USER => Software => DownloadManager
3. ที่หน้าต่างขวามือให้หา String Value (REG_SZ) ชื่อ LastCheck
4. Value นี้จะแสดงค่าเป็น เดือน/วัน/ปี ที่ติดตั้งหรือตรวจสอบครั้งสุดท้าย เช่น 01/15/11 แปลว่า เดือน 1 วันที่ 15 ปี 11 ก็ แก้เป็น 12/31/11 คือบอกมันว่า ตรวจสอบไปแล้วเมื่อ 31 ธันวาคม 2011 ซึ่งยังไม่ถึง ดังนั้นมันจะไม่ตรวจสอบอีกจนว่าจะถึงวันนั้น ซึ่งคงจะมี Version ใหม่มาแล้ว
5. ที่หน้าต่างขวามือ ดูว่ามีค่า Binary Value (REG_BINARY) ชื่อ LastCheckQU หรือไม่ หากไม่มี (หากติดตั้งใหม่ เมื่อเปิดแล้วปิดทันที ควรจะไม่มี) ให้สร้างขึ้นมา แล้วใส่ค่า [75 cf 2f 4d] ขี้เกียจหาว่ามีค่าเท่าไหร่ แต่สารภาพว่าผมมั่วลงไปเป็นเลขนี้ แล้วมันก็ยังไม่ถามหาให้ Update อีกเลยนอกจากมือบอน ไปทำ Manual เอง ซึ่งไม่รู้จริงๆว่าเปลี่ยนค่าได้หรือไม่?

หมายเหตุ ทดลองเมื่อเช้านี้ หลังจากเห็นมีหลายคนบนรำคาญเรื่อง update [emo02]

• Webmaster
มีเรื่องสนุกมาเล่าให้ฟังต่อเล็กน้อยเรื่องการติดตั้ง IDM Version ล่าสุดของผมแบบพิศดาร...

1. ได้ติดตั้ง IDM 6.03b2 โดยใช้ยาแก้ไอขนานหนึ่ง อยากทดลองต่อจากเรื่อง update จึงได้ Copy เอา IDMan.exe ไว้แค่ตัวเดียว ไปเก็บใน new folder ชื่อ IDM
2. manual update ให้เป็น 6.04b2 ทำให้เปิดใช้ IDM ไม่ได้ ลองใช้ยาแก้ไอตัวที่ใช้กับ IDM 6.03b2 แล้วไม่ได้ผล
3. เปลี่ยนชื่อ IDMan.exe ของ v.6.04b2 เป็น IDMan604.exe แล้ว copy ไปใส่ไว้ใน folder ที่ชื่อ IDM ทำให้ตอนนี้ folder IDM จะมี file อยู่แค่ 2 file คือ IDMan604.exe และ IDMan.exe ที่เป็น Version 6.03b2
4. Uninstall IDM แบบ Complete แล้ว Restart เครื่อง
5. เปิด folder IDM แล้ว double click เปิด IDMan604.exe
6. จะเปิดมาได้โดยปกติ แต่จากนั้นมันจะถามให้ Download ตัว file ประกอบต่างๆ ก็ตอบตกลงให้ Download สัก 1 นาทีก็เสร็จ
7. เมื่อเสร็จแล้วจะได้ IDM 6.04b2 Trail version ก็ปิดเสีย
8. ใช้ยาแก้ไอตัวเดิมจัดการ แต่มันจะจัดการกับ IDMan.exe ที่เป็น version 6.03b2 เพราะมันมองหาแต่ file ชื่อ IDMan.exe ที่ไม่ได้เปลี่ยนชื่อ
9. เปิด file IDMan604.exe ได้กลายเป็นลงทะเบียนไปเรียบร้อยแล้ว ดูใน About IDM ก็บอกเป็น Version 6.04 build 2 (Dec/23/2010) full ที่ Registration ก็เป็นสีเทาว่าลงทะเบียนแล้ว ลอง Check for update... ก็บอกว่าใช้ version ล่าสุดอยู่ แต่ idmvers ใน Registry บอกว่าเป็น v6.04b2 Trial แต่มันเป็น String Value จึงแก้ได้ตามใจฉัน
10. ต้องสร้าง Shotcut และแก้ชื่อ file เอาเอง เพราะเราไม่ได้ติดตั้งโดยปกติ แล้วแก้ LastCheck เป็นสิ้นปี
11. พอลองใช้จริง มันบอกว่าเป็นของปลอมนะจ๊ะ

บอกแล้วว่าเรื่องสนุก [emo06]

หมายเหตุ เปิดดูใน IDMan.exe ทั้ง 2 version มันบอกว่าจะ auto-check for update ทุกๆ 2 สัปดาห์นับจากวันที่ check ครั้งสุดท้าย (ผมตั้ง LastCheck เป็นวันสิ้นปีครับ จะเช็คอีกทีก็ 14 ม.ค. 55 ตรงกับวันนี้ของปีหน้าครับ) [emo02]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
โอ้โห สุดยอด ความรู้ดีๆอีกแล้ว ขอบพระคุณมากนะครับท่าน เดี๋ยวจะขอเอาไปลองใช้งานดูบ้าง  [emo01]  [emo27]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• Webmaster
คุณ microsoft คงไม่เอาวิธีติดตั้งแบบที่ผมทำไปใช้นะครับ เพราะที่ข้อ 11. ผมตายตอนจบ แต่ถ้าจะเลื่อนการ check update ละก็ใช้ได้ [emo02]

Offline llUSO

• *
เคยทำๆ อย่างที่การเข้าไปแก้ค่า IDMan exe เหมือนกัน จากที่เคยอ่านๆเจอ ในเวป  ทีนี้หล่ะยาวเลย  IDM เอ๋อ ยิ่งผมลง Window อยู่บ่อยกับเครื่องที่ใช้ประจำ เลยต้องคอยหมั่น หา IDM พร้อมยาแก้ไอ ใหม่อยู่เรื่อยๆ แต่จากที่เคยประสบเห็นจากเครื่องคนอื่น พอ IDM เผลอมีการไปอัพเดท แล้วฟ้องไม่ให้ใช้งาน  สามารถลงตัวเดิมทับใหม่ได้ ซึ่ง
ก็ยังใช้งานได้ดี หรือว่า เป็นเฉพาะกับ ระบบปฏิบัติการ Window XP ส่วน Window 7 ไม่สามารถลงทับใหม่ได้
ปัจจุบันผมใช้ Window 7 Ultimate pack 1"""
การอัพเดทเป็นภาษาไทย รู้สึกว่า ถ้าเป็นรุ่น 5.18 ลงไปนี่ รู้สึกจะอัพไทยไม่ได้ หรือว่ากับเครื่องอื่นๆ ไม่เป็นกัน
นี่ว่าวันหลังคงต้องหาเรื่องสนุกมาลองแก้ IDMan .exe ดูจากข้อความผู้รู้ด้านบน
มีเรื่องสนุกมาเล่าให้ฟังต่อเล็กน้อยเรื่องการติดตั้ง IDM Version ล่าสุดของผมแบบพิศดาร...

1. ได้ติดตั้ง IDM 6.03b2 โดยใช้ยาแก้ไอขนานหนึ่ง อยากทดลองต่อจากเรื่อง update จึงได้ Copy เอา IDMan.exe ไว้แค่ตัวเดียว ไปเก็บใน new folder ชื่อ IDM
2. manual update ให้เป็น 6.04b2 ทำให้เปิดใช้ IDM ไม่ได้ ลองใช้ยาแก้ไอตัวที่ใช้กับ IDM 6.03b2 แล้วไม่ได้ผล
3. เปลี่ยนชื่อ IDMan.exe ของ v.6.04b2 เป็น IDMan604.exe แล้ว copy ไปใส่ไว้ใน folder ที่ชื่อ IDM ทำให้ตอนนี้ folder IDM จะมี file อยู่แค่ 2 file คือ IDMan604.exe และ IDMan.exe ที่เป็น Version 6.03b2
4. Uninstall IDM แบบ Complete แล้ว Restart เครื่อง
5. เปิด folder IDM แล้ว double click เปิด IDMan604.exe
6. จะเปิดมาได้โดยปกติ แต่จากนั้นมันจะถามให้ Download ตัว file ประกอบต่างๆ ก็ตอบตกลงให้ Download สัก 1 นาทีก็เสร็จ
7. เมื่อเสร็จแล้วจะได้ IDM 6.04b2 Trail version ก็ปิดเสีย
8. ใช้ยาแก้ไอตัวเดิมจัดการ แต่มันจะจัดการกับ IDMan.exe ที่เป็น version 6.03b2 เพราะมันมองหาแต่ file ชื่อ IDMan.exe ที่ไม่ได้เปลี่ยนชื่อ
9. เปิด file IDMan604.exe ได้กลายเป็นลงทะเบียนไปเรียบร้อยแล้ว ดูใน About IDM ก็บอกเป็น Version 6.04 build 2 (Dec/23/2010) full ที่ Registration ก็เป็นสีเทาว่าลงทะเบียนแล้ว ลอง Check for update... ก็บอกว่าใช้ version ล่าสุดอยู่ แต่ idmvers ใน Registry บอกว่าเป็น v6.04b2 Trial แต่มันเป็น String Value จึงแก้ได้ตามใจฉัน
10. ต้องสร้าง Shotcut และแก้ชื่อ file เอาเอง เพราะเราไม่ได้ติดตั้งโดยปกติ แล้วแก้ LastCheck เป็นสิ้นปี
11. พอลองใช้จริง มันบอกว่าเป็นของปลอมนะจ๊ะ

บอกแล้วว่าเรื่องสนุก [emo06]

หมายเหตุ เปิดดูใน IDMan.exe ทั้ง 2 version มันบอกว่าจะ auto-check for update ทุกๆ 2 สัปดาห์นับจากวันที่ check ครั้งสุดท้าย (ผมตั้ง LastCheck เป็นวันสิ้นปีครับ จะเช็คอีกทีก็ 14 ม.ค. 55 ตรงกับวันนี้ของปีหน้าครับ) [emo02]

Offline kml.

• **
idm v6.07b5 Full AutoCrack & AutoInstall
-ติดตั้งง่ายแค่ดั๊บเบิ่ลคลิกที่โบว์แดง (AutoInstall)
-ไม่ต้องหาคีย์เพราะเป็น AutoCrack
-ไม่เคยฟ้องว่าเป็น Fake Serial
-ถ้าเผลออัพเดตก็ติดตั้งทับลงไปใหม่_ลองดูครับ
http://www.mediafire.com/?to8f9juzj6db602

Offline ejimatsu

• **
Auto install Auto Crack

http://www.mediafire.com/?k15xbek7fmhn3g5

ไฟล์นี้ผมทำเอง หากไฟล์มีปัญหาแจ้งได้ที่ ejimatsu@gmail.com ครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27