# Notification.
Notification

Author Topic: ปัญหาการลงวินโดร์Notebook ครับ  (Read 5700 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline ~Jason_Bourne~

• VPC Member
    • View Profile
จะลงวินโดร์เครื่องลูกค้าครับแต่ติดตรงที่ว่าไม่ยอมไห้ลงวินโดร์เอ๊กพีเลย ลงก็ขึ้นจอฟ้าตลอด อยากจะทราบวิธีทำไห้ลงได้ไหมครับ ตอนนี้ให้ลูกค้าใช้วินโดร์7อยู่ เครื่องลูกค้า Acer aspire 4552 ครับ ขอความกรุณณาด้วย  [emo19]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ลองวิธีนี้ดูก่อนนะครับ ก่อนลง Windows XP ต้องไปปรับค่าที่ SATA MODE ให้เป็น AHCI ก่อนครับ แล้วค่อยลงวินโดว์ XP แลtวินโดว์ตัวที่ลง ต้องมีไดร์ฟเวอร์ SATA ด้วยนะครับ ไม่อย่างนั้นก็จะขึ้นจอฟ้าครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline Annop

โดยปรกติ Acer aspire 4552 มีแต่ Driver ของ Windows 7 นะครับ
พอลง Windows XP อาจมีปัญหาอยู่ ลองไปโหลด Driver ของ Windows XP ที่นี่ดูก่อนนะครับ

http://nb-today.blogspot.com/2010/12/driver-acer-aspire-4552g-4552-for-xp.html

Offline ismaell

• Webmaster
    มาช่วยเสริมอีกแรงครับ ปัญหานี้มักจะเกิดขึ้นกับ Notebook รุ่นใหม่ที่ต้องการจะลง windows xp ครับทั้งนี้ก็เนื่องจาก Notebook รุ่นใหม่ ๆ จะใช้ HDD ที่เป็น SATA หมดแล้ว  ประกอบกับแผ่นติดตั้งระบบปฏิบัติการ windows XP  ที่วางจำหน่ายตั้งแต่เมื่อปี2002 นั้นไม่ได้รวมไดรเวอร์แบบ SATA ไว้ด้วย (แบบ Original ที่มันไม่ใช่ XP ที่ Modify) ต่างจาก windows vista และ windows 7 ที่จะมี ไดรเวอร์แบบ SATA มาให้พร้อมอยู่แล้ว  จึงไม่เกิดปัญหาในส่วนนี้ครับ
    และเป็นที่ทราบกันดีว่า microsoft ได้เก็บ Win XP เข้าโกดังแล้ว และพยายามโปรโมตแกมบังคับให้ใช้ OS รุ่นใหม่ๆอย่าง Vista และ SEVEN ฉนั้นอุปกรณ์ใหม่ๆ จึงต้องปรับการใช้งานเพื่อรองรับระบบปฏิบัติการใหม่ๆครับ  [emo02]

Offline ~Jason_Bourne~

อยากทราบว่าโน๊ตบุคนี้เราต้องกดปุ่ม Delete f2 f11 เพื่อบูทเข้าหน้าBiosเหมือนคอม พีซีไหมครับ สวมมากที่ร้านเป็นคอมพีซีเลยไม่มีปัญหา แต่โน๊ตบุคผมยังไม่ค่อยรู้รายละเอียดครับ+กับกลัวด้วย [emo12]แต่ละเครื่องแพงๆทั้งนั้นทำพังไปมีหวังไม่มีเงินเดือนแน่ ถ้าเข้าใจผิดพลาดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ [emo19]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
- ส่วนมากนะครับ

F2 เข้า Bios
F12 เข้า Boot Menu

แถวๆ นี้ลองดู หรือดูตอนเปิดเครื่อง จะมีบอกไว้ตรงมุมล่างๆ ไม่ด้านซ้าย ก็ด้านขวาครับ

ปล. F1 , Del , F10 ก็มีเหมือนกันแต่น้อย แต่จะไม่มีนอกเหนือจากนี้ เท่าที่ใช้มานะครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline ismaell

• Webmaster
อีกหนึ่งทางเลือก ถ้าท่านไม่อยากเข้่าไปยุ่งกับ bios เพื่อเปลี่ยน mode ท่านลองหา แผ่น windows ที่รองรับกับ SATA มาลงก็ได้ ประเภทวินโดว์โมฯต่างๆ เช่น Dark Edition หรือแบบ ออริจินอล ที่มีการยัด Driver SATA ลงไปเดี๋ยวนี้ก็มีเยอะแยะครับ สังเกตุชื่อ windows เหล่าว่าจะมีคำจำพวกนี้ต่อท้าย เช่น Corporate Edition, Original for SATA+ Notebook , OEM+SATA_AHCI อะไรประมาณนี้แหละครับ ลองหาดูในกูเกิ้ลครับ ส่วนเรื่องความสเถียรในการใช้งานก็ต้องวัดดวงเอาครับ ผมก็มีใช้อยู่หนึ่งแผ่น เป็น XP SP3 Original Corporate Edition ทดลองลงกับ Notebook แล้วก็ราบรื่นดีไม่มีปัญหาครับ  [emo02]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27