# Notification.
Notification

Author Topic: partition magic กับ windows 7  (Read 5967 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline saxphone

• VPC Member.
  • **
    • View Profile
partition magic กับ windows 7
« on: 09 January 2011, 02:29:52 »
สวัสดีครับ ผมเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่นะครับ จริงๆเข้ามาสักระยะแล้วละ แต่ไม่เคยเป็นสมาชิก ก็ชอบพี่ๆหลายท่านที่นี่มากครับเป็นกันเองดี

วันนี้ก็มีคำถามมากวนใจนิดนึง ก่อนหนีไปนอน พอดีผมจะใช้ partition magic ฟอร์แมตไดร์ใหม่นะครับ แต่พอลองเข้าไปในโปรแกรม ตัวโปรแกรมบอกฮาร์ดดิสต์เออเร่อเป็นแถบสีเหลือง ทั้งที่ลองเข้าใช้งานโปรแกรมต่างๆได้ตามปกติ แล้วได้ลองเข้าใช้งาน partition magic ใหม่หลายครั้งก็ยังฟ้องอาการเหมือนเดิม ตอนนี้งงมาก ไม่รู้จะแก้ไขยังไงดีแล้ว

ตัว partition magic มีมากับแผ่น hiren's bootcd นะครับ

Offline ans58670

• Webmaster
Re: partition magic กับ windows 7
« Reply #1 on: 09 January 2011, 03:20:42 »
น่าจะเป็น error เบอร์ร้อยกว่าๆ ผมไม่ได้ใช้ Partition Magic นานแล้วเพราะมีปัญหากับ NTFS เพิ่งกลับมาใช้เมื่อไม่นานมานี้ 1 ครั้งแบบลองเสี่ยงชีวิต

หากเรายังทำงานต่างๆได้อย่างปกติ ก็อย่าเพิ่งไปยุ่งกับมัน เพราะอาจทำให้ Partition Table ของ Drive นั้นๆมีปัญหา ลองเอาภาพหน้าจอที่ขึ้นแถบสีเหลืองหรือ Error Code Number มาลงให้พี่ๆอาๆ (ไม่มีลุง) ในนี้ช่วยกันดูก่อนว่ามันเป็นอะไรแน่ [emo02]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
Re: partition magic กับ windows 7
« Reply #2 on: 09 January 2011, 09:38:47 »
ตัว Partition Magic นี่เหมือนจะไม่ได้พัฒนาแล้วหรือเปล่าน่ะครับ รู้สึกว่าเวอร์ชั่นจะไม่ค่อยมีอัพเดตใหม่แล้วนะ อีกอย่างถ้าสังเกตดูให้ดี ขนาดเวอร์ชั่นที่ใช้บน Windows ยังลงกับ Win 7 ยังไม่ได้เลย ไม่งั้นก็คงจะต้องเปลี่ยนไปใช้ตัวอื่นๆดูครับ อย่างเช่น Acronis Disk Director เป็นต้น [emo04]  [emo01]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
« Reply #3 on: 09 January 2011, 12:13:01 »
ตัว Partition Magic นี่เหมือนจะไม่ได้พัฒนาแล้วหรือเปล่าน่ะครับ รู้สึกว่าเวอร์ชั่นจะไม่ค่อยมีอัพเดตใหม่แล้วนะ อีกอย่างถ้าสังเกตดูให้ดี ขนาดเวอร์ชั่นที่ใช้บน Windows ยังลงกับ Win 7 ยังไม่ได้เลย ไม่งั้นก็คงจะต้องเปลี่ยนไปใช้ตัวอื่นๆดูครับ อย่างเช่น Acronis Disk Director เป็นต้น [emo04]  [emo01]

- เป็นความจริงตามนี้ครับ และระยะหลังๆ นี้ ยิ่งแล้วใหญ่ ใช้กับ HDD ที่มีขนาดใหญ่ๆ มักจะไม่ค่อยได้ ของผมก็เป็นแบบที่ท่านเป็น เลยเปลี่ยนมาใช้ Acronis Disk Director Suite กับใช้ได้ทุกเครื่อง+ทุกขนาดของ HDD ครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• Webmaster
« Reply #4 on: 09 January 2011, 19:10:08 »
คิดถึงคุณ MILD_PLUS จริงๆ เห็นหายไปนึกว่าไม่สบาย

Partition Magic ที่เราคุณเคยมักจะ run บน DOS จำกัดการมองเห็นไม่เกิน 132GB แต่ Acronis จะ Run บน PE ทำให้เห็นได้เต็มครับ [emo02]

• Webmaster
« Reply #5 on: 09 January 2011, 19:17:23 »
คิดถึงคุณ MILD_PLUS จริงๆ เห็นหายไปนึกว่าไม่สบาย

Partition Magic ที่เราคุณเคยมักจะ run บน DOS จำกัดการมองเห็นไม่เกิน 132GB แต่ Acronis จะ Run บน PE ทำให้เห็นได้เต็มครับ [emo02]

+ ขอบคุณมากครับที่เป็นห่วงผมครับ

++ ผมไม่ได้เป็นอะไรหรอกครับ แต่จะยุ่งเรื่องงานที่กำลังจะเข้าด้ายเข้าเข็มว่า...จะได้งานหรือไม่ได้ครับ [emo12] [emo15] [emo04]

+++ ต้องเตรียมเอกสาร+ประชุม+เตรียมข้อมูล+ประชุม+ต่อรองราคา+และ ฯลฯ เลยหัวปั่นเลยครับ [emo14]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
« Reply #6 on: 09 January 2011, 21:57:49 »
Partition Magic ไม่รองรับ NTFS ของ Windows 7 น่ะท่าน

เป็นเพราะว่า โปรแกรมนี้ไม่ได้พัฒนารุ่นใหม่ที่สามารถรองรับ NTFS (6.x) ที่เป็นฟอร์แม็ตของ Windows 7

เพราะฉะนั้นเวลาเปิดใช้งานโปรแกรมนี้ แถบแสดงรูปแบบ (format) ของ HDD จึงเป็นสีเหลือง
(ซึ่งเป็นสีที่บ่งบอกถึง HDD มีปัญหา หรือโปรแกรมอ่านค่าไม่ได้)

อยากรู้รายละเอียดเกี่ยวกับ NTFS ลองอ่าน
http://en.wikipedia.org/wiki/NTFS [emo01]

• N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
« Reply #7 on: 10 January 2011, 00:16:14 »
เพิ่งนึกอะไรออกอีกนิดนึง...

ถ้าใช้ Hiren เพื่อทำการโหลดเข้า DOS mode บน NTFS Windows 7 ก็ไม่สามารถโหลดได้เช่นกัน
เพราะว่าบนฟอร์แม็ต NTFS 6.x ของ Windows 7 ไม่รองรับการทำงาน Real DOS และ Ram Drive (DOS mode)

ครั้งแรก ๆ ที่เพิ่งเริ่มใช้ Windows 7 ก็สงสัยอยู่หลายครั้ง
เพราะว่าโดยปรกติแล้ว หลังจากลงวินโดวส์ และตั้งค่าต่าง ๆ รวมถึงลงโปรแกรมครบแล้ว
ก็จะทำการสร้างอิมเมจวินโดวส์ (Ghost) เก็บเอาไว้ โดยใช้ Hiren เข้าสู่ดอส และเปิดโปรแกรม Ghost
ทีนี้พอมาเป็น Windows 7 กลับทำไม่ได้
จึงต้องไปบูต mini XP ในแผ่น Hiren
ถึงจะสร้างอิมเมจเก็บไว้ได้
...
ส่วนการปรับเปลี่ยนขนาดไดว์ (Partition) ก็ใช้โปรแกรม Partition Wizard
ในเมนู Partition จากเมนูของ Hiren (ถ้าจำชื่อไม่ผิด)
วิธีการใช้งานง่ายมาก ใช้งานคล้าย ๆ กับ Partition Magic เลยครับ [emo01]

ปล. แก้ไขคำผิด

Offline saxphone

• VPC Member.
  • **
« Reply #8 on: 10 January 2011, 11:10:28 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากนะครับ ตอนนี้กระจ่างแล้วครับ เดี๋ยวจะลองศึกษาวิธีใช้งาน acronis ดูหน่อยดีกว่า  [emo01]

• Webmaster
« Reply #9 on: 10 January 2011, 11:32:33 »
+ ขอบคุณมากครับที่เป็นห่วงผมครับ

++ ผมไม่ได้เป็นอะไรหรอกครับ แต่จะยุ่งเรื่องงานที่กำลังจะเข้าด้ายเข้าเข็มว่า...จะได้งานหรือไม่ได้ครับ [emo12] [emo15] [emo04]

+++ ต้องเตรียมเอกสาร+ประชุม+เตรียมข้อมูล+ประชุม+ต่อรองราคา+และ ฯลฯ เลยหัวปั่นเลยครับ [emo14]

ขอให้ได้นะครับ จะได้หายเครียดเสียที  [emo17] (หรือจะมีโครงการอื่นให้เครียด...เตรียมรับทรัพย์ต่อ? [emo03])

• Webmaster
« Reply #10 on: 10 January 2011, 17:50:06 »

ขอให้ได้นะครับ จะได้หายเครียดเสียที  [emo17] (หรือจะมีโครงการอื่นให้เครียด...เตรียมรับทรัพย์ต่อ? [emo03])

ขอบคุณครับ

+ ผมได้เตรียมทีมงานไว้แล้วนับรวมได้ประมาณ 70ชีวิต (หากได้งาน) ก็พร้อมลุย

- แต่หากไม่ได้งาน ก็ตัวใครตัวมัน ส่วนตัวของผมก็เตรียมซื้อบะหมี่สำเร็จรูป (ยี่ห้ออะไรก็ได้ ขอเป็นรสต้มยำ) 1โหล+ปลากระป๋อง 1โหล เอาไว้รับประทานประทังชีวิตไปก่อน คือบะหมี่ต้มยำปลากระป๋องครับ [emo01] [emo02]

• N/A
« Reply #11 on: 10 January 2011, 21:36:43 »
ถ้าไม่ได้งาน ท่าน MILD_PLUS ก็ไม่ได้ดื่มน้ำสีชาน่ะสิ [emo12]
ล้อเล่นนะท่าน [emo20] [emo19]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27