Similar topics (2)

partition magic กับ windows 7

Started by saxphone, 09 January 2011, 02:29:52

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

saxphone

สวัสดีครับ ผมเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่นะครับ จริงๆเข้ามาสักระยะแล้วละ แต่ไม่เคยเป็นสมาชิก ก็ชอบพี่ๆหลายท่านที่นี่มากครับเป็นกันเองดี

วันนี้ก็มีคำถามมากวนใจนิดนึง ก่อนหนีไปนอน พอดีผมจะใช้ partition magic ฟอร์แมตไดร์ใหม่นะครับ แต่พอลองเข้าไปในโปรแกรม ตัวโปรแกรมบอกฮาร์ดดิสต์เออเร่อเป็นแถบสีเหลือง ทั้งที่ลองเข้าใช้งานโปรแกรมต่างๆได้ตามปกติ แล้วได้ลองเข้าใช้งาน partition magic ใหม่หลายครั้งก็ยังฟ้องอาการเหมือนเดิม ตอนนี้งงมาก ไม่รู้จะแก้ไขยังไงดีแล้ว

ตัว partition magic มีมากับแผ่น hiren's bootcd นะครับ

ans58670

น่าจะเป็น error เบอร์ร้อยกว่าๆ ผมไม่ได้ใช้ Partition Magic นานแล้วเพราะมีปัญหากับ NTFS เพิ่งกลับมาใช้เมื่อไม่นานมานี้ 1 ครั้งแบบลองเสี่ยงชีวิต

หากเรายังทำงานต่างๆได้อย่างปกติ ก็อย่าเพิ่งไปยุ่งกับมัน เพราะอาจทำให้ Partition Table ของ Drive นั้นๆมีปัญหา ลองเอาภาพหน้าจอที่ขึ้นแถบสีเหลืองหรือ Error Code Number มาลงให้พี่ๆอาๆ (ไม่มีลุง) ในนี้ช่วยกันดูก่อนว่ามันเป็นอะไรแน่ [emo02]

microsoft

ตัว Partition Magic นี่เหมือนจะไม่ได้พัฒนาแล้วหรือเปล่าน่ะครับ รู้สึกว่าเวอร์ชั่นจะไม่ค่อยมีอัพเดตใหม่แล้วนะ อีกอย่างถ้าสังเกตดูให้ดี ขนาดเวอร์ชั่นที่ใช้บน Windows ยังลงกับ Win 7 ยังไม่ได้เลย ไม่งั้นก็คงจะต้องเปลี่ยนไปใช้ตัวอื่นๆดูครับ อย่างเช่น Acronis Disk Director เป็นต้น [emo04]  [emo01]

MILD_PLUS

Quote from: microsoft on 09 January 2011, 09:38:47
ตัว Partition Magic นี่เหมือนจะไม่ได้พัฒนาแล้วหรือเปล่าน่ะครับ รู้สึกว่าเวอร์ชั่นจะไม่ค่อยมีอัพเดตใหม่แล้วนะ อีกอย่างถ้าสังเกตดูให้ดี ขนาดเวอร์ชั่นที่ใช้บน Windows ยังลงกับ Win 7 ยังไม่ได้เลย ไม่งั้นก็คงจะต้องเปลี่ยนไปใช้ตัวอื่นๆดูครับ อย่างเช่น Acronis Disk Director เป็นต้น [emo04]  [emo01]

- เป็นความจริงตามนี้ครับ และระยะหลังๆ นี้ ยิ่งแล้วใหญ่ ใช้กับ HDD ที่มีขนาดใหญ่ๆ มักจะไม่ค่อยได้ ของผมก็เป็นแบบที่ท่านเป็น เลยเปลี่ยนมาใช้ Acronis Disk Director Suite กับใช้ได้ทุกเครื่อง+ทุกขนาดของ HDD ครับ

ans58670

คิดถึงคุณ MILD_PLUS จริงๆ เห็นหายไปนึกว่าไม่สบาย

Partition Magic ที่เราคุณเคยมักจะ run บน DOS จำกัดการมองเห็นไม่เกิน 132GB แต่ Acronis จะ Run บน PE ทำให้เห็นได้เต็มครับ [emo02]

MILD_PLUS

Quote from: ans58670 on 09 January 2011, 19:10:08
คิดถึงคุณ MILD_PLUS จริงๆ เห็นหายไปนึกว่าไม่สบาย

Partition Magic ที่เราคุณเคยมักจะ run บน DOS จำกัดการมองเห็นไม่เกิน 132GB แต่ Acronis จะ Run บน PE ทำให้เห็นได้เต็มครับ [emo02]

+ ขอบคุณมากครับที่เป็นห่วงผมครับ

++ ผมไม่ได้เป็นอะไรหรอกครับ แต่จะยุ่งเรื่องงานที่กำลังจะเข้าด้ายเข้าเข็มว่า...จะได้งานหรือไม่ได้ครับ [emo12] [emo15] [emo04]

+++ ต้องเตรียมเอกสาร+ประชุม+เตรียมข้อมูล+ประชุม+ต่อรองราคา+และ ฯลฯ เลยหัวปั่นเลยครับ [emo14]

fantasy ಠ-ಠ

Partition Magic ไม่รองรับ NTFS ของ Windows 7 น่ะท่าน

เป็นเพราะว่า โปรแกรมนี้ไม่ได้พัฒนารุ่นใหม่ที่สามารถรองรับ NTFS (6.x) ที่เป็นฟอร์แม็ตของ Windows 7

เพราะฉะนั้นเวลาเปิดใช้งานโปรแกรมนี้ แถบแสดงรูปแบบ (format) ของ HDD จึงเป็นสีเหลือง
(ซึ่งเป็นสีที่บ่งบอกถึง HDD มีปัญหา หรือโปรแกรมอ่านค่าไม่ได้)

อยากรู้รายละเอียดเกี่ยวกับ NTFS ลองอ่าน
http://en.wikipedia.org/wiki/NTFS [emo01]

fantasy ಠ-ಠ

เพิ่งนึกอะไรออกอีกนิดนึง...

ถ้าใช้ Hiren เพื่อทำการโหลดเข้า DOS mode บน NTFS Windows 7 ก็ไม่สามารถโหลดได้เช่นกัน
เพราะว่าบนฟอร์แม็ต NTFS 6.x ของ Windows 7 ไม่รองรับการทำงาน Real DOS และ Ram Drive (DOS mode)

ครั้งแรก ๆ ที่เพิ่งเริ่มใช้ Windows 7 ก็สงสัยอยู่หลายครั้ง
เพราะว่าโดยปรกติแล้ว หลังจากลงวินโดวส์ และตั้งค่าต่าง ๆ รวมถึงลงโปรแกรมครบแล้ว
ก็จะทำการสร้างอิมเมจวินโดวส์ (Ghost) เก็บเอาไว้ โดยใช้ Hiren เข้าสู่ดอส และเปิดโปรแกรม Ghost
ทีนี้พอมาเป็น Windows 7 กลับทำไม่ได้
จึงต้องไปบูต mini XP ในแผ่น Hiren
ถึงจะสร้างอิมเมจเก็บไว้ได้
...
ส่วนการปรับเปลี่ยนขนาดไดว์ (Partition) ก็ใช้โปรแกรม Partition Wizard
ในเมนู Partition จากเมนูของ Hiren (ถ้าจำชื่อไม่ผิด)
วิธีการใช้งานง่ายมาก ใช้งานคล้าย ๆ กับ Partition Magic เลยครับ [emo01]

ปล. แก้ไขคำผิด

saxphone

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากนะครับ ตอนนี้กระจ่างแล้วครับ เดี๋ยวจะลองศึกษาวิธีใช้งาน acronis ดูหน่อยดีกว่า  [emo01]

ans58670

Quote from: MILD_PLUS on 09 January 2011, 19:17:23
+ ขอบคุณมากครับที่เป็นห่วงผมครับ

++ ผมไม่ได้เป็นอะไรหรอกครับ แต่จะยุ่งเรื่องงานที่กำลังจะเข้าด้ายเข้าเข็มว่า...จะได้งานหรือไม่ได้ครับ [emo12] [emo15] [emo04]

+++ ต้องเตรียมเอกสาร+ประชุม+เตรียมข้อมูล+ประชุม+ต่อรองราคา+และ ฯลฯ เลยหัวปั่นเลยครับ [emo14]

ขอให้ได้นะครับ จะได้หายเครียดเสียที  [emo17] (หรือจะมีโครงการอื่นให้เครียด...เตรียมรับทรัพย์ต่อ? [emo03])

MILD_PLUS

Quote from: ans58670 on 10 January 2011, 11:32:33
Quote from: MILD_PLUS on 09 January 2011, 19:17:23

ขอให้ได้นะครับ จะได้หายเครียดเสียที  [emo17] (หรือจะมีโครงการอื่นให้เครียด...เตรียมรับทรัพย์ต่อ? [emo03])

ขอบคุณครับ

+ ผมได้เตรียมทีมงานไว้แล้วนับรวมได้ประมาณ 70ชีวิต (หากได้งาน) ก็พร้อมลุย

- แต่หากไม่ได้งาน ก็ตัวใครตัวมัน ส่วนตัวของผมก็เตรียมซื้อบะหมี่สำเร็จรูป (ยี่ห้ออะไรก็ได้ ขอเป็นรสต้มยำ) 1โหล+ปลากระป๋อง 1โหล เอาไว้รับประทานประทังชีวิตไปก่อน คือบะหมี่ต้มยำปลากระป๋องครับ [emo01] [emo02]

fantasy ಠ-ಠ

ถ้าไม่ได้งาน ท่าน MILD_PLUS ก็ไม่ได้ดื่มน้ำสีชาน่ะสิ [emo12]
ล้อเล่นนะท่าน [emo20] [emo19]

Go Up