อยากทราบว่าโปรแกรมสแกนไวรัสตัวไหนดีที่สุดค่ะ

Started by seeweer, 06 January 2011, 15:06:42

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

ans58670

chaiwut

สำหรับคำถามนะครับว่าโปรแกรมสแกนไวรัสตัวไหนดีที่สุดนะครับ

คือ ไม่มีโปรแกรมตัวไหนสแกนไวรัสได้ 100 % นะครับ โปรแกรมป้องกันไวรัสทุกตัวมีประสิทธิ์ภาพเท่า ๆ กันครับขึ้นอยู่ว่าป้องกันไวรัสประเภทไหน ลักษณะไหน อย่างโปรแกรมที่ชื่....... ก็จะป้องกันไวรัสคอมพิวเตอร์ประเภท worm ได้ดี นะครับ สรุปคือ ไม่มีโปรแกรมตัวไหนดีกว่ากันนะครับ ขึ้นว่า คุณอัปเดทไวรัสตัวใหม่ ๆ จาก บริษัทผู้ผลิตของโปรแกรมนั้น ๆ หรือยังครับ (ต้องบ่อย ๆ ประเภทวันต่อวันเลยนะครับ) และต้องติดตามข่าวคราวเกี่ยวกับไวรัสตัวใหม่ ๆ ตลอดเวลา

http://www.thaicert.nectec.or.th/

fantasy ಠ-ಠ

ก็คงเหมือนกับคำถามที่ว่า "ยาแก้ไข้หวัด ยี่ห้อไหนดีที่สุด"
ถ้าเราใช้โปรแกรมกันไวรัสที่ดีที่สุด แต่ตัวเราไม่มีความระมัดระวัง หรือความรอบคอบ
ต่อให้โปรแกรมกันไวรัสตัวนั้นราคาหลักล้านบาท ก็คงไม่ได้ช่วยอะไรเราเลย

เหมือนที่ท่าน ans58670 บอกไว้ว่า ... "สติ" นั่นล่ะครับ

คอมฯที่ผมใช้ บ่อยครั้งที่ไม่ได้ลงโปรแกรมกันไวรัส
ก็เพราะใช้ความรอบคอบ ความระมัดระวัง และสติ ในการใช้งาน
ก็เลยไม่เคยติดไวรัสเลย

ปล. ครั้งต่อไป รบกวนพิมพ์ข้อความ รายละเอียด ในส่วนย่อยของกระทู้ด้วยนะครับ
จะได้แสดงถึงความตั้งใจในการขอความคิดเห็น [emo19]

ismaell

เข้ามาเสริมครับ อย่างที่เพื่อนๆข้างบนได้กล่าวเอาไว้ ไม่มีโปรแกรมตัวไหนที่ดีที่สุดเท่าตัวผู้ใช้เอง การป้องกันไวรัสที่ดีที่สุดอยู่ที่ตัวเราเองครับ ส่วนตัวโปรแกรมก็แล้วแต่ความชื่นชอบส่วนตัวและการใช้งานครับ ผมมีข้อมูลเล็กๆน้อยเพื่อประกอบการตัดสินใจครับ เรามาดูกันครับว่าเครื่องของเราเป็นเครื่องที่ใช้งานแบบไหน
โดยที่เห็นกันแบบแยกประเภทได้มี 3 ประเภทดังนี้ครับ

ประเภทที่ 1 สามารถใช้ Internet ได้ ประเภทนี้เป็นประเภทที่ อันตรายที่สุดของกลุ่ม เพราะมีการใช้ Internet โดยประเภทนี้จำเป็นต้องใช้ Antivirus ที่มีการป้องกัน Phishing Scan URL หรือ Firewall เพื่อเป็นการป้องกัน ไวรรัสหรือสิ่งที่ไม่พึงประสงค์เข้าสู่คอมพิวเตอร์ เนื่องจากไวรัสบางชนิด อาจจะใช้ Antivirus ธรรมดา หาไม่เจอ ดังนั้นการป้องกันก่อนที่จะพบเจอก็เป็นสิ่งที่น่าจะทำเป็นอันดับแรก
ประเภทที่ 2 คอมพิวเตอร์ที่มีการเชื่อมต่อ Removable Device คือเครื่องที่อนุญาติให้ เชื่อมต่อ Flash Drive ได้ เครื่องประเภทนี้จำเป็นต้องมี การป้องกัน Virus ที่มาจาก Removable Device เช่น CPE Autorun หรือ USB Security มาลงไว้ และใช้เพียง Antivirus ธรรมดา ก็สามารถป้องกันได้แล้ว
ประเภทที่ 3 คอมพิวเตอร์ทั่วไปที่ทำงานด้านเอกสาร โดยไม่มีการเชื่องต่อกับอุปกรณ์ภายนอก หรือ Internet คอมพิวเตอร์ชนิดนี้ใช้เพียง Antivirus ธรรมดาก็เพียงพอกับการป้องกันแล้ว เนื่องจากไม่มีความเสี่ยงใดๆ ที่จะทำให้พบเจอกับ Virus ได้อยู่แล้ว

ก็อย่างที่ยกตัวอย่างมาน่ะครับ การเลือกซื้อ Antivirus ก็มีความสำคัญกับการใช้งาน ของผู้ใช้ หากเราเลือกใช้ Antivirus ให้ถูกต้องกับการใช้งาน เราก็จะประหยัดค่าใช้จ่าย และยังปลอดภัยจาก ไวรัสต่างๆด้วยครับ
:เครดิตจาก kilvalrikan.com
    เมื่อจำแนกประเภทการใช้งานแล้วต่อไปก็แล้วแต่คุณล่ะครับว่าจะเลือกโปรแกรมของค่ายไหน อันนี้ผมแนะนำให้คุณไปศึกษาเอาเองครับ ผมไม่แนะนำก็แล้วกัน มีทั้งฟรีและไม่ฟรี ค่ายไหนเป็นที่นิยม หาซื้อง่าย กินทรัพยากรเครื่องหน่วงเครื่องมากแค่ไหน ต้องศึกษาประกอบหลายๆด้านครับ ที่สำคัญต้องหมั่นอัพเดทฐานข้อมูลบ่อยๆครับ เพราะอย่าลืมว่าไวรัสมันจะมาก่อนแอนตี้ไวรัสเสมอครับ  และรู้จักระมัดระวังในการใช้งาน แค่นี้ก็ปลอดภัยจากไวรัสแล้วครับ  [emo01]

nakids

ตัวที่ดีที่สุด ตอบได้ยากครับ บางครั้งตัวดีที่สุดอาจจะไม่เหมาะกับสภาพการใช้งานของคอมเราก็ได้ อิอิ
แต่เอาลิ้งจัดลำดับมาให้ดูเป็นข้อมูลเพิ่มเติมละกัน
ประเภท Best Internet Security Suites Software ของปี2011
http://internet-security-suite-review.toptenreviews.com/
ประเภท The Best Antivirus Software ของปี2011
http://anti-virus-software-review.toptenreviews.com/v2/
ลงโปรแกรม  ป้องกันไวรัสตัวไหนไว้ก็ขยันอัพเดทฐานข้อมูลสม่ำเสมอครับ
ส่วนอื่นๆ หลายท่านก็พูดกันไปหมดแล้ว  [emo01]

MILD_PLUS

- ปัญหานี้จะขึ้นอยู่กับพฤติกรรมการใช้งานเป็นหลักนะครับ อย่างส่วนตัวของผมจะใช้ของฟรีซะเป็นส่วนมาก ดังนี้ครับ

1. AVG Anti Virus Free Edition 2011
2. Microsoft Security Essentials

- ใช้ควบคู่กันอยู่ 2 ตัว เท่านี้ครับ แต่ก็ยังไม่โดนไวรัสเลยครับ (เพราะผมเป็นคนหนุ่มเหลือน้อย เลยไม่ได้ไปซุกซนอะไร)

ปล. ก็อย่างที่บอกคือ พฤติกรรมการใช้งาน จะมีความเสี่ยงมากน้อยแค่ไหน เป็นหลักนะครับ  [emo12]

Go Up