# Notification.
Notification

Author Topic: Windows XP 2 เครื่องใน Network มองไม่เห็น Share folder  (Read 15517 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Annop

• VPC Member
    • View Profile
กำลังจะไปซ่อมเครื่องให้เพื่อน เลยต้องมาหาความรู้ก่อน เรื่องของเรื่องคือ
ใน Wireless Network นี้มี Windows XP 2 เครื่อง ต่อไปนี้จะเรียกว่า XP-1 กับ XP-2 นะครับ

อาการ
เครื่อง XP-1 ไม่สามารถมองเห็น Share folder ของเครื่อง XP-2 (จะ Copy files จากเครื่อง XP-2 หนะแต่มองอะไรไม่เห็น)
แต่ที่แปลกคือเครื่อง XP-2 สามารถมองเห็น Share folder ของเครื่อง XP-1 และ Copy files มาได้ด้วย

ที่ให้ทดลองทำทางโทรศัพท์แล้วดังนี้
ทั้ง 2 เครื่องสามารถออก Internet ได้ โดยให้ Router เป็นตัวจ่าย IP ให้ (DHCP)
เครื่อง XP-1 ไม่สามารถ ping ชื่อเครื่อง XP-2 ได้, ping IP Address ของเครื่อง XP-2 ก็ไม่ได้
เครื่อง XP-1 ลอง ping ชื่อเครื่องตัวเองได้ และ ping IP Address ของเครื่องตัวเองได้
เครื่อง XP-2 สามารถ ping ชื่อเครื่อง XP-1 ได้, ping IP Address ของเครื่อง XP-1 ก็ได้ด้วย
เครื่อง XP-2 ลอง ping ชื่อเครื่องตัวเองได้ และ ping IP Address ของเครื่องตัวเองก็ได้
ลอง ปิด เปิด Restart เครื่องและ Router หมดแล้วก็ยังเหมือนเดิม

อ่านไปอ่านมางงกันไหมครับท่าน ผมควรจะไปลองทำอะไรต่อดีครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
เครื่อง XP-1 ได้ตั้งแค่การแชร์ตรงนี้หรือยังครับท่าน

การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

ธรรมดาน่าจะตั้งไว้แล้วครับ แต่ก็เป็นอีกที่ที่ผมไม่ค่อยได้ไปดู

เมื่อวานนี้ได้เข้าไปที่ Site ไปดูของจริง
เอาเป็นว่าสามารถแก้ปัญหาได้แบบกระท่อนกระแท่นนะครับ
แต่จะเอามาเล่าให้ฟังพอเป็นไอเดีย

เล่าตอนหลังก่อนได้ไหม ไม่ได้กวนมากหรอกนะพอดีทำงานเสร็จเร็วกว่าที่คาดไว้
เลยมีเวลาได้ไปเดินเล่น (อีกแล้ว) ที่พันทิป ก็จะไปขอบคุณ กับสวัสดีปีใหม่ท่าน microsoft
ที่ท่านได้สวัสดีปีใหม่ผ่านมาทาง SMS แต่หาท่านไม่เจอ ไหนบอกว่าอยู่ตลอด ไปไหนไม่ได้ ????
อีกอย่างก็จะ Upgrate เครื่อง ไปหา Mainboard GIGABYTE GA-H55M-USB3 แต่หาไม่ได้ ขาดตลาด

เข้าเรื่องแล้ว..........ผมไปตรวจสอบก็เป็นอย่างที่แจ้งไว้ข้างต้นจริง
แต่ไม่ได้มีแค่ 2 เครื่อง (XP-1 กับ XP-2) ก็ดีทำให้ได้แยกประเภทว่าเครื่องไหนใช้ได้เครื่องไหนใช้ไม่ได้
ปัญหาเกิดจากเครื่อง XP-2 ครับ ง่ายๆแค่ Nod32 มันไม่ยอมให้เครื่องอื่นๆมองเห็นมัน
ลอง Import settings จากเครื่อง XP-1 มาใส่ ก็ใช้ได้เลย
เครื่องอื่นๆที่เป็นเหมือน XP-2 ก็ใช้วิธีเดียวกัน ก็ใช้ได้กันหมด
ก็เลยยังไม่ได้ลองหาว่าถ้าจะแก้ไขใน Setup ของ Nod32 ได้ที่ไหน (คิดว่าอาจจะหาในภายหลัง)
ถ้าจำไม่ผิดตอนลง Nod32 มันจะถามตั้งแต่แรกแล้วว่าจะให้เห็นหรือไม่ เกี่ยวกับ Share folder นี่เหละ

ตกลงกระทู้นี้มันควรอยู่ที่ Network หรือ Virus กันแน่ ฮิฮิ.....

ไปๆมาๆก็เกี่ยวกับ antivirus ซะงั้นเลยครับ  [emo08]  เมื่อครู่นี้ก็ได้ลองหาข้อมูลอยู่พักใหญ่ ก็เหมือนกับว่า ตัว NOD จะเปิดระบบป้องกัน Firewall เอาไว้ ถ้าจะแชร์ก็ต้องให้ NOD อนุญาตก่อน แต่ก็ขอแสดงความดีใจด้วยนะครับท่าน  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
- เหมือนเป็นดาบสองคม หากเราใช้โดยไม่ระมัดระวัง ก็บาดมือตัวเองอย่างนี้แหละครับ [emo08]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline ans58670

• Webmaster
มันจะถามตอน Install ให้เลือกจะ Strict Protection หรือจะ Allow Sharing

- หาก Allow Sharing ก็จะทำให้ Computer อื่นในวง LAN เดียวกันเห็นเราหมดไส้หมดพุงแล้วยังใช้ของเราได้อีก
- หาก Strict Protection ก็จะทำให้ Computer อื่นในวง LAN เดียวกันมองไม่เห็นเรา (เข้าสู่ Stealth Mode) แต่เราสามารถเข้าไปแก้ไขให้เห็นได้เป็นบาง file บาง folder หรือบาง printer ก็ได้ครับ มันจะอยู่ใน Setup

คำเตือน ห้ามแก้เกินวันละ 2 ครั้ง เด็กและสตรีมีครรภ์ไม่ควรแก้ด้วยตนเอง [emo02]

คำเตือน ห้ามแก้เกินวันละ 2 ครั้ง เด็กและสตรีมีครรภ์ไม่ควรแก้ด้วยตนเอง

หมายถึงแก้อะไรน่ะครับท่าน  [emo08]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
คำเตือน ห้ามแก้เกินวันละ 2 ครั้ง เด็กและสตรีมีครรภ์ไม่ควรแก้ด้วยตนเอง

หมายถึงแก้อะไรน่ะครับท่าน  [emo08]

- นึกว่าห้ามดื่มเกินวันละ 2 แก้ว (ผมดื่มแก้วเดียวตลอดครับ)

+ ไม่เคยเปลี่ยนแก้ว ถ้าแก้วยังไม่แตก...จะเปลียนทำไม? ใช้แก้วเดิมแก้วเดียว แล้วรินบ่อยๆ ดีกว่าครับ [emo18]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline ans58670

• Webmaster
แก้ Setup สิครับท่าน แหม...คิดอะไรอยู่นี่? [emo11]

เด็กและสตรีมีครรภ์ก็แก้เองไม่ได้นะท่าน ต้องให้เราแก้ให้ ก็ Setup หนะท่าน

เมื่อวานนี้ได้เข้าไปที่ Site ไปดูของจริง
เอาเป็นว่าสามารถแก้ปัญหาได้แบบกระท่อนกระแท่นนะครับ
แต่จะเอามาเล่าให้ฟังพอเป็นไอเดีย

เล่าตอนหลังก่อนได้ไหม ไม่ได้กวนมากหรอกนะพอดีทำงานเสร็จเร็วกว่าที่คาดไว้
เลยมีเวลาได้ไปเดินเล่น (อีกแล้ว) ที่พันทิป ก็จะไปขอบคุณ กับสวัสดีปีใหม่ท่าน microsoft
ที่ท่านได้สวัสดีปีใหม่ผ่านมาทาง SMS แต่หาท่านไม่เจอ ไหนบอกว่าอยู่ตลอด ไปไหนไม่ได้ ????
อีกอย่างก็จะ Upgrate เครื่อง ไปหา Mainboard GIGABYTE GA-H55M-USB3 แต่หาไม่ได้ ขาดตลาด

เข้าเรื่องแล้ว..........ผมไปตรวจสอบก็เป็นอย่างที่แจ้งไว้ข้างต้นจริง
แต่ไม่ได้มีแค่ 2 เครื่อง (XP-1 กับ XP-2) ก็ดีทำให้ได้แยกประเภทว่าเครื่องไหนใช้ได้เครื่องไหนใช้ไม่ได้
ปัญหาเกิดจากเครื่อง XP-2 ครับ ง่ายๆแค่ Nod32 มันไม่ยอมให้เครื่องอื่นๆมองเห็นมัน
ลอง Import settings จากเครื่อง XP-1 มาใส่ ก็ใช้ได้เลย
เครื่องอื่นๆที่เป็นเหมือน XP-2 ก็ใช้วิธีเดียวกัน ก็ใช้ได้กันหมด
ก็เลยยังไม่ได้ลองหาว่าถ้าจะแก้ไขใน Setup ของ Nod32 ได้ที่ไหน (คิดว่าอาจจะหาในภายหลัง)
ถ้าจำไม่ผิดตอนลง Nod32 มันจะถามตั้งแต่แรกแล้วว่าจะให้เห็นหรือไม่ เกี่ยวกับ Share folder นี่เหละ

ตกลงกระทู้นี้มันควรอยู่ที่ Network หรือ Virus กันแน่ ฮิฮิ.....

วิธีของท่าน Annop ใช้ได้ผลดีจริงๆด้วยครับ เมื่อวันก่อนก็มีลูกค้าโทรมาถามปัญหานี้กับผมด้วยเหมือนกัน พอลองให้เขาสั่ง Disable ก็ยัง Ping ไม่เจอ แต่พอลบ Nod ออก กลับใช้งานได้ปกติซะงั้น

หลักจากนั้นก็ได้แนะนำการตั้งค่าจากกระทู้นี้ไปด้วยครับ ได้ผลเป็นอย่างดีเลย  [emo01]
http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=3171.0

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27