# Notification.
Notification

Author Topic: อยากถามพี่ๆที่อยู่ร้านซ่อมคอมพิวเตอร์ช่วงนี้รายได้เป็นไงกันบ้างครับ  (Read 5736 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline sunstar77

• VPC Member.
  • **
    • View Profile
คือผมอยู่ร้านซ่อมคอมพิวเตอร์ช่วงนี้ยอดตกจากปีที่แล้วพอสมควร
พี่ๆที่ร้านเป็นไงกันบ้างครับพี่ว่าร้านซ่อมคอมควรมีราคากลางกันไหมครับ
บางที่ตัดราคากันกระหน่ำจนจะไม่มีกินกันละ T-T

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ลงวินโดวส์ + โปรแกรมต่างๆ 300 บาท ไม่รับประกันซอฟต์แวร์ (ในกรณีที่โดนไวรัส) เพราะคนใช้อาจจะทำให้เครื่องตัวเองติดไวรัสได้อีก แต่ท่านต้องแน่ใจด้วยว่า วินโดวส์และโปรแกรมที่ลงไปต้องไม่มีไวรัสอยู่ก่อน โดยเฉพาะโปรแกรมแอนตี้ไวรัสต้องอัพเดตได้ด้วย ส่วนนึงจะได้ไม่เจอปัญหา user error ตามมา

ในกรณีของฮาร์ดแวร์รวมถึงซอฟต์แวร์อาจจะต้องแนะนำการใช้งานให้กับลูกค้าด้วยน่ะครับ เขาจะได้ประทับใจ แล้วยกเครื่องกับมาใช้บริการอีก หรืออาจจะแนะนำให้ลูกค้าคนอื่นมาใช้บริการด้วยน่ะครับ

[emo22]  [emo22]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• **

3 ด่านหลักๆถ้าอยากสร้างความเชื่อมั่นจากลูกค้า

1. ปิดตาย AutoPlay ป้องกันไวรัส AutoRun ได้ 100%
2. ติดตั้งโปรแกรมป้องกันไวรัสจากแฟลชไดรว์ อย่างเช่น CPE17 Autorun Killer
3. ติดตั้งโปรแกรมแอนตี้ไวรัส

พอเสียบแฟลชไดรว์ (ถ้ามีไวรัส) วินโดวส์จะไม่เปิดแฟลชไดรว์ด้วยคำสั่ง autorun แล้วตัว CPE17 จะกำจัดไฟล์ autorun ทิ้ง และถ้ามีไวรัสอยู่ด้วย CPE17 อาจจะไม่รู้จัก แต่แอนตี้ไวรัสจะฆ่าทิ้งให้ครับ

[emo02]  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ส่วนของผม (ไม่ได้เป็นร้านซ่อมคอมฯ) เวลาคอมฯของเพื่อนๆผมมีปัญหา แล้วยกมาให้ผมช่วยจัดการให้ที่บ้าน ผมไม่ได้เงินเลยนะครับ เพราะเพื่อนๆผมเค้ารู้ใจผม เลยเหน็บเจ้าน้ำเปลี่ยนนิสัยสีอำพัน มาให้ผมหนึ่งกลมใหญ่ทุกครั้งเลยครับ...กำ..อิอิ.. [emo14] [emo18]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• **
ถ้าซ่อมกันบ่อยๆแบบนี้ต้องซ่อมตับด้วยนะครับ  [emo05] [emo05]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ช่วงนี้ก็เรื่อย ๆ เช่นกัน
สำหรับผมก็ไม่ได้เปิดร้านรับซ่อมเช่นกัน
แต่ก็มีเพื่อน และแถว ๆ บ้านที่รู้ ยกเครื่องมาให้ซ่อม
พอทำเครื่องให้ทีนึง ก็หายไปนานเลย เพราะเครื่องไม่ค่อยมีปัญหาอย่างน้อยก็ครึ่งปี หรือเป็นปีเลย
แล้วก็พูดกันต่อ ๆ ไป ว่าให้มาทำคอมฯที่นี่ อะไรแบบนี้
สำหรับคนทั่ว ๆ ไป ราคาก็แล้วแต่อาการของเครื่องกับวินโดวส์
แต่สำหรับเพื่อน ๆ บางทีก็ได้เงิน บางทีก็ได้กินฟรี ดูหนังฟรี อะไรแบบนี้

สำหรับบางรายก็ไปทำให้ถึงบ้าน แต่เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยรับงานต่างจังหวัดแล้วล่ะ
(จังหวัดใกล้ ๆ กรุงเทพฯ แต่บางทีก็เคยไปถึงเชียงใหม่ด้วย)
(สาเหตุที่ไม่ค่อยรับงานต่างจังหวัดเพราะค่ารถที่แพงขึ้น แต่ถ้าได้ไปเที่ยวที่นั่น ก็จะแวะไป)

ส่วนใหญ่จะมาให้ลบไวรัส โทรจัน ... ก็นั่งทำทั้งคืน
และก็ลงวินโดวส์ให้ใหม่ พร้อมกับทุกอย่างที่มีกลับไปเหมือนเดิม ตั้งแต่ธีม โปรแกรม และอื่น ๆ รวมถึงภาพด้านหลังด้วย [emo06]
ก็เลยทำให้คนส่วนใหญ่ติดใจ

ราคาก็ตั้งแต่ห้าร้อยถึงพันนึง ถ้าโดนโทรจัน หรือไวรัสลงเครื่องเยอะ ๆ บางรายก็ติดมากับไฟล์ด้วย เคยคิดแพงสุด พันห้าร้อยบาท
แต่ก็แลกกับข้อมูลเกือบร้อยเปอร์เซ็นต์ที่ได้กลับไป

Offline boogyman

• VPC Member
  • นี่แน่ะ ! ดัดจริตพิมพ์ให้ผิดดีนัก
แล้วร้าน ท่าน microsoft  ,ท่าน MILD_PLUS , และท่านfantasy อยู่แถวไหนกันล่ะครับ เผื่ออยู่ใกล้บ้านผม จะได้แวะไปดูดวิชาจากท่านน่ะครับ อิอิ  [emo09] (ผมก็อยากเป็นช่างเก่งๆเหมียนกัน  [emo09])
ระยะทางไกลพันลี้ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรกฉันใด
ความสำเร็จย่อมเกิดขึ้นได้เมื่อลงมือทำฉันนั้น

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
บ้านอยู่แถวคาร์ฟูร์พระรามที่ 4 อ่ะนะ
ถ้าจะมาก็คงต้องติดต่อมาก่อนอ่ะท่าน เพราะไม่ค่อยอยู่บ้าน [emo06]

Offline boogyman

• นี่แน่ะ ! ดัดจริตพิมพ์ให้ผิดดีนัก
บ้านอยู่แถวคาร์ฟูร์พระรามที่ 4 อ่ะนะ
ถ้าจะมาก็คงต้องติดต่อมาก่อนอ่ะท่าน เพราะไม่ค่อยอยู่บ้าน [emo06]
ไกลจากบ้านผมไปหน่อย  [emo13](ผมอยู่แถว The mall ท่าพระ) ก็คงต้องคุยกันผ่านเวปนี้ ต่อไปล่ะครัีบท่าน  fantasy  [emo21]
ระยะทางไกลพันลี้ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรกฉันใด
ความสำเร็จย่อมเกิดขึ้นได้เมื่อลงมือทำฉันนั้น

• **
อย่างนี้ต้องให้พี่ microsoft นัดชุมนุมพบเจอกันซะหน่อยครับ

แล้วร้าน ท่าน microsoft  ,ท่าน MILD_PLUS , และท่านfantasy อยู่แถวไหนกันล่ะครับ เผื่ออยู่ใกล้บ้านผม จะได้แวะไปดูดวิชาจากท่านน่ะครับ อิอิ  [emo09] (ผมก็อยากเป็นช่างเก่งๆเหมียนกัน  [emo09])

หาจากที่นี่ก็ได้นะครับ ไม่ต้องเจอตัวจริง อิอิ รู้อะไรจะเอามาใส่ไว้หมดแหละครับ รวมทั้งเพื่อนๆทุกๆท่านที่นี่ก็เซียนเทพกันทั้งนั้นเลย

อย่างนี้ต้องให้พี่ microsoft นัดชุมนุมพบเจอกันซะหน่อยครับ

งั้นต้องหาเจ้าภาพงานเลี้ยงกันหน่อยแล้ว อิอิ

Offline Lhorn

• MSN Messenger - lhorn_oxide@hotmail.com
    • Email

หาจากที่นี่ก็ได้นะครับ ไม่ต้องเจอตัวจริง อิอิ รู้อะไรจะเอามาใส่ไว้หมดแหละครับ รวมทั้งเพื่อนๆทุกๆท่านที่นี่ก็เซียนเทพกันทั้งนั้นเลย

งั้นต้องหาเจ้าภาพงานเลี้ยงกันหน่อยแล้ว อิอิ

มีงานเลี้ยงเมื่อไหร่  แจกการ์ดเชิญกันหน้าบอร์ดเลยนะครับ

• **
มีไวๆก็ดีนะครับพี่ จะได้เจอพี่ๆกับเพื่อน

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27