# Notification.
Notification

Author Topic: อยากทราบวิธีล็อคเครื่องครับ  (Read 3945 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline smith

• VPC Member
    • View Profile
    • Email
คือสมมุติว่าตอนผมเปิดคอมอยู่แต่ตัวผมไม่ได้อยู่ที่หน้าจอคอมเนี่ย จอผมจะดำดับไปแต่ถ้าขยับเม้าภาพก็กลับมา
เหมือนเดิมแต่ทีนี้ผมจะเปลี่ยนให้ตอนขยับเม้าเนี่ยใส่พาสเวริดถึงภาพจะกลับมาเหมือนเดิมได้มั้ยครับ
แล้วปุ่ม stand by ทำอะไรได้บ้างครับ ช่วยอธิบายทีครับ
อีกอย่างช่วยสอนวิธีล็อคเครื่องทีครับ ผมอยากให้เป็นแค่ตอน ขยับเม้าเข้าสู่เดสทอปเป็นใส่ password
แต่ไม่เอาตอนเปิดคอมพิวเตอร์เป็นใส่password ได้มั้ยครับ  เอาแค่อย่างเดียว

ขอบคุณครับ [emo01]

Offline ans58670

• Webmaster
เป็นคำถามที่ดีมากและจะได้ให้ความรู้กับผู้อื่นด้วย แต่...ใช้ระบบปฏิบัติการอะไรหรือ? ไม่เห็นบอกมาเลย เดี๋ยวก็เอา Ubuntu 10.10 ให้เสียหรอก [emo02]

Offline Annop

เอา...ผมถามต่อละกันครับ ถ้า Windows 7 หรือ XP ก็ได้
มี User เดียวไม่ใส่ Password ธรรมดาจะ Boot ผ่านไปใช้งานได้เลย
แต่ถ้าเราเกิดอยากใส่ Password แต่ไม่อยากมาคีย์ Password (ขี้เกียจ อยากเปิดเครื่องแล้วเดินไปชงกาแฟ)
ให้มันใส่ Password ผ่านไปให้เลยได้ไหมครับ (แล้วจะใส่ Password ไปทำไมน้า....)
Windows 7 ไม่ใส่ Password แล้ว Windows XP อีกเครื่องหนึ่ง มันเข้าไปที่ Share folder ไม่ได้ (ในเครือข่ายนะครับ)
ก็ไม่มีอะไรมาก ก็แค่ขี้เกียจเท่านั้น แต่ความขี้เกียจนี่มันสร้างงานนะ ฮิฮิ... [emo09]

• Webmaster
อ่านคำถามแล้วชวนให้เวียนหัว [emo14]

Windows มี User เดียวแต่อยากใส่ Password ก็ใส่ได้ครับ

ขี้เกียจพิมพ์ Password ตอน Log on เวลาเปิดเครื่อง ก็ตั้งค่าให้ Auto Log on ไว้ มันก็จะผ่านตลอดเข้า Desktop ไปเลย ซึ่ง
- หากเรา Log off โดยไม่ได้ปิดเครื่อง เวลาจะกลับเข้า Windows ก็ต้องพิมพ์ Password
- หากเรา Wake up เครื่องก็ต้องไปดูใน Control Panel  =>  Power Options  =>  Advance Settings  =>  กด (+) ตัวบนสุด  =>  กด (+) Require a password on wakeup  =>  Setting: หาก [Yes] ก็ต้องใส่ Password ของ User หาก [No] ก็ไม่ต้องใส่
- ในส่วนนี้ ตัวล่างๆ ต้องลองเล่นเอาเอง

เกือบลอกของเขามาถามเลยนะนี่...[emo02]

• Email
ขอบคุณครับ
ส่วน switch user นี้สามารถทำไรได้หรอครับ มันไม่เหมือนกับ log off ใช่มั้ยครับ
ขอโทษครับผมลืมบอกผมใช้ os xp sp3
ขอบคุณครับ [emo01]

• Webmaster
เอาไว้เปลี่ยนเป็นใช้ User อื่นแทนที่ใช้อยู่ปัจจุบันครับ [emo02]

• Email
ท่านครับตอนผมกด log off แล้วจะบู๊ทเข้ามา มันเขียน ว่า 6 unread message เนี่ยประมาณนี้อะครับ
ผมอยากทราบว่าจะทำให้มันหายไป หรือ ให้ผมเข้าไปอ่านเนี่ย จะทำยังไงครับ
มันจะทำให้คอมผมเนี่ยช้าลงไปหรือเปล่า

ขอบคุณครับ  [emo01]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ท่านครับตอนผมกด log off แล้วจะบู๊ทเข้ามา มันเขียน ว่า 6 unread message เนี่ยประมาณนี้อะครับ
ผมอยากทราบว่าจะทำให้มันหายไป

ทำได้ด้วยการแก้ไขค่าผ่านทางรีจิสตรีของระบบวินโดวส์ครับ

โดยถ้าต้องการแก้ไขเฉพาะบาง user ก็เข้าไปที่

HKEY_CURRENT_USER\Software\Microsoft\Windows\CurrentVersion\UnreadMail

แล้วสร้างคีย์ใหม่เป็น DWORD key ชื่อ MessageExpiryDays พร้อมกับใส่ค่าเป็น "0"

หรือถ้ามีผู้ใช้หลายคนก็เข้าไปที่

HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Windows\CurrentVersion\UnreadMail

แล้วใส่ค่า DWORD key เหมือนกันครับ  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27