# Notification.
Notification

Author Topic: Drive CD หาย ครับ  (Read 8083 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Monio

• VPC Member
  • **
    • View Profile
Drive CD หาย ครับ
« on: 24 December 2010, 11:34:42 »
ใช้ Window 7 ครับ.. Notebook Acer Aspire 4736G
Drive CD/DVD ที่อ่านแผ่น.. หาย ครับ

ก่อนเกิดอาการได้ใส่แผ่นหนัง เพื่อจะอ่านแผ่นครับ
แต่ว่าแผ่นไม่อ่าน เห็นไฟกระพริบถี่ๆแปลกๆ..
เลยจะกดเอาแผ่นออก แต่แผ่นก็ไม่ยอมออกมา
เลยลองทำการ Restart เครื่อง 1 ครั้ง เพราะคิดว่าเครื่องค้าง ครับ..

หลังจาก Restart คราวนี้ไม่มีสัญญาณไฟหรือการตอบรับใดๆจากไดรฟ์เลยครับ
กดเอาแผ่นออกมาก็ไม่ได้ครับ แผ่นยังคาในเครื่องเลย

ลองหาใน Internet ตรวจสอบเบื้องต้นแล้วพบว่า
ใน Device Manager ส่วนของ CD/DVD Drive ไม่มีครับ มันหายไป..
(หรือมันเขียนเป็นอย่างอื่นครับ เพราะผมคุ้น XP ไม่คุ้น 7 เท่าไหร่ครับ)

แบบนี้ควรแก้ไขอย่างไร ไปซ่อมที่ร้านไหมครับ..
หรือว่าลง Driver ใหม่.. ผมลองเข้าไปหาที่ http://driver2notebook.blogspot.com/
ตามที่มีแนะนำไว้ในหัวข้อปัญหาการใช้งานนี้แล้ว..
แต่ผมไม่ทราบว่า Driver ของ CD DVD มันคืออันไหน..
จะได้ลองโหลดมาลงดูนะครับ

ในกรณีถ้าต้องซ่อมที่ร้านจริงๆ อยากทราบว่า งบสัก 1000 บาทนี่พอไหวไหมครับพอดีเงินเก็บไม่ค่อยมีครับ...

ขอบคุณสำหรับความช่วยเหลือนะครับ

Offline ans58670

• Webmaster
Re: Drive CD หาย ครับ
« Reply #1 on: 24 December 2010, 12:45:43 »
เป็นอาการปกติของ CD/DVD Drive ที่เรียกว่า...เสีย...ครับ

ราคาของที่ติดกับ Notebook ไม่แน่ใจ รอผู้รู้อีกทีครับ [emo02]

Offline PokPak MaTem

• QR-CODE ของเว็บ Varietypc.Net
    • MSN Messenger - kuytiao_pak@hotmail.com
    • Email
« Reply #2 on: 24 December 2010, 12:52:23 »
เสียครับ

ผมเคยเป็น ถ้ายังมีประกันก็ส่งเคลมเลยครับ [emo16]

• **
« Reply #3 on: 24 December 2010, 12:58:55 »
แล้วจะเอาแผ่นออกก่อนได้ไหมอ่าครับ?  [emo13]
ต้องเอาแผ่นหอแต๋วแตกที่เช่ามาไปคืนก่อนน่ะครับ

รู้สึกจะต้องหาอะไรแหลมๆไปจิ้มที่รู..ใช่มั้ย?..
แล้วจิ้มแรงๆมันจะไม่เสียเหรอครับ
(เออ มันเสียอยู่แล้วนี่นา..)

[emo17]

ปล.เสียค่าเช่าหนังฟรี  [emo16] แต่ยังโชคดีที่ดูอวตารจบไปก่อนแล้ว..

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
« Reply #4 on: 24 December 2010, 14:06:51 »
ผมอ่านครั้งแรก เกือบจะแนะนำให้ไปแจ้งความร้องทุกข์ ที่สถานีตำรวจแล้วครับ เพราะโดนมือดีมาขโมยถอดเอาไดร์ฟ DVD จากเครื่อง Notebook ไปซะแล้วครับ

ช่วยแนะนำด้วยครับ อยู่ดีๆ เครื่อง Notebook ก็ไม่ยอมอ่านแผ่น และก็มองไม่เห็นไดร์ฟครับ

พวก CD/DVD ของ Notebook ไม่ว่ายี่ห้อไหน? ต้องลุ้นกันแบบปีต่อปีครับ หากเสียในปีแรก ก็โชคดีได้เปลี่ยนใหม่ โดยไม่ต้องเสียเงิน จากนั้นก็มาลุ้นกันต่อในปีที่ 2 และปีต่อๆ ไป ว่าจะเสียอีกหรือเปล่าครับ (CD/DVD ถือว่าเป็นวัสดุสิ้นเปลือง) จะเสียง่ายเป็นอันดับต้นๆ ของอุปกรณ์ของ Notebook ครับ

หากเปลี่ยนเป็นแบบเดิม ราคาจะเริ่มที่ 2,xxx-3,xxx ครับ

แต่หากเปลี่ยนเป็นแบบ External ต่อพ่วงภายนอกก็ประมาณพันต้นๆ ตามภาพครับ

วิธีการเอาแผ่นออก ก็เอาคลิบที่ใช้หนีบกระดาษ ดึงปลายข้างหนึ่งออกมาให้ตรงๆ แล้วจิ้มเข้าไปที่รู จะอยู่ใกล้ๆ ปุ่มที่กดถาดออก เมื่อจิ้มเข้าไปถาดก็จะเด้งออกมาให้เราจับแล้วดึงออกครับ

พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• **
« Reply #5 on: 24 December 2010, 15:29:23 »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ  [emo19]
ขอถามต่อนิดนะครับ คือไดรฟ์เนี่ย..พอจะเสียมันก็เสียเอาดื้อๆเลยเหรอครับ

[emo15]..ไม่ทันเตรียมใจ

• Webmaster
« Reply #6 on: 24 December 2010, 15:36:35 »
ต้องสังเกตุดีๆ (ซึ่งมักไม่มีใครสังเกตุ) ส่วนมากจะเป็นอาการ อ่าน/เขียนได้ช้าลง (เข้าถึงข้อมูลได้ยากขึ้น) เขียนแผ่นแล้วเสีย เป็นต้น [emo02]

• **
« Reply #7 on: 26 December 2010, 10:35:15 »
 [emo04]

ลืมมาแจ้งข่าวครับว่า..
หลังจากวันนั้น ปิดเครื่องไป เปิดมาอีกทีตอนดึกๆวันนั้น..

ไดรฟ์มันก็กลับมา แล้วยังอ่านแผ่นดูหนังได้ปกติอีกตะหากครับ [emo13]

..

แบบนี้เกิดจากอะไร ควรมีวิธีบำรุงรักษาอย่างไรครับเนี่ย
แสดงว่ามันยังไม่เสียสินะครับ

[emo17]

• Webmaster
« Reply #8 on: 26 December 2010, 11:46:23 »
1. ไฟเลี้ยงไม่พอ (ไม่น่าใช่สำหรับ Notebook)
2. Drive กำลังจะเสีย (โอกาสสูง)
3. Driver มีอาการงี่เง่า (ยากมาก)
 [emo02]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
« Reply #9 on: 26 December 2010, 16:13:50 »
- อาการส่อแววว่า มันจะต้องเสียแน่ๆ ในอีกไม่ช้านี้ครับ

ปล. เริ่มอ่านบ้าง-ไม่อ่านบ้าง/มองเห็นบ้าง-มองไม่เห็นบ้าง (เหมือนคนกำลังป่วย แต่มันพูดบอกเราไม่ได้ครับ) [emo12]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
« Reply #10 on: 27 December 2010, 04:29:00 »
ไดรฟ์ของผม นานๆจะได้ใช้สักครั้ง เพราะส่วนใหญ่จะใช้ก็อบปี้ไฟล์ผ่านแฟลชไดรฟ์หรือฮาร์ดดิสต์พกพาตลอด แต่เจ้ากรรมพอมาวันนี้จะใช้ขึ้นมากลับกดแผ่นก็ไม่ออก ต้องเอาเข็มมาจิ้มๆหลายครั้ง พอถาดเลื่อนออกมา พร้อมกับใส่แผ่น ตัวไดรฟ์ก็ไม่อ่านแผ่นเอาดื้อเลย ทั้งที่ก่อนหน้านี้เมื่อหลายเดือนก่อนก็ใช้ได้ดี บทจะเสียก็เสียขึ้นมาดื้อๆก็เป็นเรื่องปกติครับ อาจจะเป็นเพราะไม่ค่อยได้ใช้งานด้วย
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline pokoishi

• **
    • Email
« Reply #11 on: 13 January 2011, 21:11:42 »
ดีครับ  ของผมก็เกิดอาการแบบนี้เหมือนกัน ครับ  แต่มันจอฟ้าร่วมด้วย พอพาไปล้างเครื่องฟอร์แมตใหม่ ลงไดร์เวอก็ใช้ได้แล้วครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27