# Notification.
Notification

Author Topic: จะทำไงให้ hdd external สามารถใช้งานได้ทั้ง mac และ windows ได้บ้างคะ  (Read 35848 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline natalie

• VPC Member
  • **
    • View Profile
คือว่าเราอยากจะขอข้อมูลเพิ่มเติมหน่อยน่ะค่ะ พอดีต้องเอามาใช้งานร่วมกัน 2 ระบบ เมื่อวันก่อนไปซื้อ hdd ยี่ห้อ wd มา แล้วข้างกล่องก็บอกว่ารองรับ mac เวอร์ชั่นที่ระบุ รวมทั้ง windows ด้วย แต่ต้องทำการฟอร์แมตให้ใช้ได้เฉพาะระบบนั้นๆ แต่ถ้าเราจะให้ hdd สามารถใช้งานได้ทั้ง 2 ระบบเลย ไม่ว่าจะเป็น mac และ windows เราจะทำยังไงได้บ้างคะ

Offline ans58670

• Webmaster
External Harddisk นี้ต้องการใช้เก็บข้อมูล หรือต้องการให้ run ระบบปฏิบัติการครับ [emo15]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ถ้าจะใช้เก็บข้อมูล
แนะนำให้ format เป็น NTFS ด้วยวินโดวส์
หลังจากนั้นก็สามารถใช้กับเครื่องแม็คได้แล้วล่ะครับ

เพราะว่า แม็ค สามารถอ่านฟอร์แม็ตของ วินโดวส์ [emo01]
แต่ว่า วินโดวส์ ไม่สามารถอ่านฟอร์แม็ตของ แม็ค [emo13]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ถ้าจะให้ใช้งานได้แบบทั้ง 2 ระบบ ไม่แน่ใจว่าต้องใช้โปรแกรมอะไรเพิ่มเติมหรือเปล่านะครับ ไว้เดี๋ยวพรุ่งนี้จะช่วยหาคำตอบมาให้อีกแรง  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline ans58670

• Webmaster
รอจนเหนียงยานก็ไม่เห็นบอกว่าจะเอาไว้เก็บข้อมูล หรือลงระบบ เห็นว่าเป็น HDD External จึงอนุมาณว่าจะนำไปเก็บข้อมูล ดังนั้น

- หากจะให้เอาไป plug เครื่องไหนแล้วใช้ได้เลยโดยไม่ต้องติดตั้ง Program เพิ่มเติม ก็ต้อง format เป็น FAT32 แต่มีข้อจำกัดที่ไม่สามารถ transfer file ที่มีขนาดใหญ่กว่า 4GB ได้ หากใช้ Mac ในการ format ก็ให้เลือก "MS DOS file system" การ format HDD External เป็น FAT32 ทำให้สามารถเขียน/แก้ไข ข้อมูลจาก HDD External ได้โดยตรง [emo04]

- อยาก moderate หน่อยก็ใช้ Windows ทำการ format ให้เป็น NTFS แต่ MAC จะสามารถอ่านได้อย่างเดียว ไม่สามารถเขียน/แก้ไขข้อมูลโดยตรงจาก NTFS ได้ มิเช่นนั้นจะต้องใช้ตัวช่วยอย่าง MacFuse ของ Google หรือไม่ก็ NTFS-3G ติดตั้งลงบน MAC [emo13]

ถ้าเป็นลงระบบละก็ หึหึหึ [emo11]

• **
ขอโทษด้วยนะคะที่เข้ามาตอบช้า พอดีหนูไปออกงานต่างจังหวัดมาค่ะ

ส่วนตัวฮาร์ดดิสต์เอาไว้เก็บข้อมูลค่ะ ไม่ได้ไว้ลงวินโดวส์ ไว้เก็บข้อมูลอย่างเดียว คือว่าเครื่องที่หนูใช้ที่บ้านเป็นเครื่องพีซีที่มี windows แต่เครื่องที่ทำงานก็ต้องใช้ 2 เครื่องจะมีทั้งเครื่องที่มี windows และเครื่องที่มี mac น่ะค่ะ

เดี๋ยวจะเอาคำแนะนำไปลองแก้ไขดูนะคะ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
พอดีวันนี้เดินผ่าน WD Shop ก็เลยถือโอกาสเข้าไปสอบถามกับพนักงานภายในร้านครับ ได้การว่า เราต้องหาดาวน์โหลดซอฟต์แวร์ที่ชื่อ NTFS-3G ไปติดตั้งในเครื่อง mac ก่อน ถึงจะมองเห็นไดรฟ์ NTFS (ฟอร์แมต์ HDD ให้เป็นไฟล์ซิสเต็มแบบ NTFS) ของ HDD External หลังจากนั้นก็ใช้งานข้อมูลภายในไดรฟ์ได้เลย

Download NTFS-3G

[emo01]  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• **
แหะๆ มาแล้วค่ะ หลังจากที่หยุดยาวช่วงปีใหม่ ตอนนี้ใช้งานได้แล้วนะคะกับวิธีของคุณ microsoft  [emo02]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
+++ นับว่าเป็นความรู้ ให้กับมวลมนุษยชาติอีกแล้วครับท่าน  [emo01] [emo02] [emo04]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27