# Notification.
Notification

Author Topic: ช่วยทีครับ คอมรีสตาร์ทเอง พอบูทถึงหน้าdesktop ก็ขึ้นจอฟ้าแว็บนึงแล้วก็รีสตาร์  (Read 7675 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline nokandnok22

• VPC Member
  • *
    • View Profile
    • Email
เป็นเหมือนกับรูปของกระตู้นนี้ครับ http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=1392.0
แต่เครื่องผมไม่มีตัว SUPERAntiSpyware หรือ ไฟล์ SASKUTIL.SYS เลยครับหาเท่าไรก็หาไม่เจอช่วยทีครับหมดปัญญา

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
- จริงๆ แล้วการแจ้งข้อความ Error ในไบออดก็จะคล้ายๆ กัน เพียงแต่เราต้องฟังเสียง+ดูอาการเป็นรายๆ ไปครับ เช่น

1. เป็นอาการตอนไหน?
2. เปิดเครื่องมามีเสียงไบออดดังอย่างไร?
3. ?
4. ?
5. ?

คงต้องอธิบายมาด้วยครับ [emo15]

ปล. เบื้องต้นแนะนำให้ทำความสะอาดเครื่อง โดยการถอดอุปกรณ์ที่เราถอดได้ออกมาทำความสะอาดให้หมดครับ (วันนี้ผมก็เพิ่งเจอปัญหาแบบนี้เหมือนกัน พอทำความสะอาดแล้ว ใช้ได้ดีเหมือนเดิมครับ) 16 เดือนเต็มๆ เพิ่งจะมาทำวันนี้ครับ

Offline ans58670

• Webmaster
เครื่องอายุเท่าไหร่ เปลี่ยน Harddisk มาใหม่หรือเปล่า?

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ขอสเปคเครื่องทั้งหมดของท่านด้วย รวมทั้งวินโดวส์ ท่านใช้วินโดวส์ตัวไหนอยู่

ปล. วันนี้ก็เจอหนึ่งอาการจากเครื่องของลูกค้ารายหนึ่ง ยกเครื่องมา โดยอาการมีอยู่ว่า เรียกโปรแกรมบางตัว แล้วภาพลาย

โดยเครื่องของลูกค้าใช้
CPU: Core i3-540
M/B: P7H55-M LX
Ram: Kingston 2GB/1333 x 2
VGA: Sapphire HD 5450
HDD: WD 320GB AAKS
Case: ATX 500w.

จากการตรวจเช็คร่วม 3 ชม. ถอดนั่นเปลี่ยนนี่ เปลี่ยนมันซะหมดทั้งเครื่องแล้ว อาการภาพลายก็ยังเป็นอยู่ (ขับเครื่องบินเจทอ้อมโลกไปซะหลายรอบเลย) จนสุดท้ายกะว่าจะลองลงวินโดวส์ดูใหม่ แต่เอ๊ะใจขึ้นมานิดนึงว่า จะลองเปลี่ยนการ์ดจอเป็นอีกค่ายนึงสักหน่อยไหม ผมก็เลยจับ Nvidia GT220 มาใส่ดู พร้อมกับลงไดร์เวอร์ต่างๆเข้าไป กลับพบว่า! บอร์ดรุ่นนี้กับการ์ด 5450 มันไม่เข้ากัน เพราะเอา GT220 มาใส่กลับไม่เจอปัญหาใดๆใช้งานได้ตามปกติเลยครับ ทีแรกกะว่าอยากจะลองแฟลชไบออสใหม่ด้วย แต่เนื่องจากที่ทำงานไม่สามารถต่อเน็ตได้ ก็เลยเปลี่ยนการ์ดจอข้ามค่ายไปดีกว่า ง่ายที่สุด และลูกค้าจะได้ไม่หงุดหงิดด้วย เนื่องจากรอหลายชม.แล้ว

ปล. ก็คงจะต้องลองดูหลายๆวิธีนะครับ ลองเช็คทั้งแรมและตัวฮาร์ดดิสต์ด้วย  [emo01]

Offline ans58670

• Webmaster
หายไปอีกรายแล้ว อาการนี้เรียกว่า KERNEL_DATA_INPAGE_ERROR เกิดจาก

1. Harddisk เข้ากับ Motherboard ไม่ได้ (เป็นกับบางรุ่น)
2. Harddisk ที่ใช้ Boot ต่อกับ Motherboard เป็น Slave โดยไม่มีตัว Master ต่อเข้ากับสายแพเดียวกัน
3. Harddisk กำลังจะพัง
4. สายแพที่ต่อชำรุด

หวังว่าเป็นข้อ 4 [emo19]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
แล้วตอนนี้ท่านจขกท.แก้ไขได้หรือยังครับ อยากทราบผลคืบหน้า  [emo04]

Offline Noi noi

• VPC Member
  • รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
อิอิ สงสัยเจ้าของกระทู้คงแค่อยากเข้ามาทักทายเล่นๆเท่านั้นน่ะครับ [emo06]แซวเล่นนะครับท่านหากได้เข้ามาอ่านอีกก็บอกผลด้วยนะครับว่าแก้ไขได้หรือยังได้หรือไม่ได้ยังไงจะได้ช่วยกันหาวิธีแก้กันต่อไป [emo01]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27