# Notification.
Notification

Author Topic: notebook โตชิบ้า รุ่น Satellite L645 เข้า Youtube แล้วดับตลอด  (Read 6711 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline NuiZzie

• VPC Member
  • *
    • View Profile
    • Email
เพิ่งซื้อ notebook โตชิบ้า รุ่น Satellite L645 มาเมื่อ 11/12/2010 ค่ะ

เวลาเข้า youtube กับ clipmass แล้วคอมจะจอดับค้างอยู่อย่างนั้นเลยค่ะ

แถมมีเสียงดังตืดดดดดด จนต้องกดปุ่มเปิดเครื่องค้างไว้เพื่อปิดเครื่อง

แต่พอกดเปิดเครื่องใหม่ก็ใช้งานส่วนอื่นๆ ได้ตามปกติค่ะ ยกเว้น 2 เวบนี้ เพราะ mthai ไม่เป็นค่ะ

ลองใช้กับเบราเซอร์ IE/Firefox/Chrome แล้วอาการเป็นเหมือนกันหมดค่ะ

สำหรับโปรแกรมอื่นในเครื่องยังไม่มีปัญหาอื่นค่ะ ที่เครื่องเป็นอาการอย่างนี้เพราะอะไรค่ะ

ต้องส่งศูนย์อย่างเดียว หรือมีวิธีแก้ไขอย่างอื่นได้บ้างหรือเปล่าค่ะ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
เพิ่งซื้อ

- Notebook Toshiba Satellite L645 มีรหัสต่อท้ายอยู่หลายรุ่น และบอกมาไม่หมดนะครับ เช่น

1. Satellite L645-1030X
2. Satellite L645-1055X
3. Satellite L645-1088X

- แต่ในที่นี้ผมเดาว่าเป็นรุ่น  Satellite L645-1030X เพราะราคาจะถูกที่สุดในกลุ่ม ราจะอยู่แถวๆ 20,xxx แล้วแต่ร้านจะเอากำไรมาก-น้อยครับ

- จากอาการเดาว่าเป็นที่ไดร์ฟเวอร์ของการ์ดจอไม่สมบูรณ์ ให้ลองอัพเดทไดร์ฟเวอร์การ์ดจอตัวนี้ดูก่อนครับ

ปล. ที่ร้านลง OS อะไรมาให้ครับ?

ปล.2 เพิ่งซื้อ ไม่ใช่ พึ่งซื้อ ครับ >พึ่งพาอาศัย [emo15]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• *
    • Email
เป็น Notebook Toshiba Satellite L645-1093XBL ค่ะ

OS นี่คือระบบปฏิบัติการหรือเปล่าค่ะ ที่ร้านลงมาให้เป็น Windows 7 ค่ะ

* แก้ไขคำผิดแล้วค่ะ * (- -")

• Webmaster
- รุ่นนี้ก็ไม่น่าจะมีปัญหากับการใช้งานที่ว่านะครับ จะติก็ตรงที่แรมให้มาน้อยไปหน่อยแค่ 2GB การ์ดจอ ATi 5470/512MB

1. ให้อัพเดทไดร์ฟเวอร์ของการ์ดจอดูก่อน
2. ลองเปิดแผ่นหนังดูว่าภาพเป็นอย่างไร
3. ขณะใช้งานลองเสียบปลั๊กไฟใช้ กับไม่เสียบปลั๊กไฟ ว่าต่างกันอย่างไร

ปล. เรื่องเว็บฯ ที่จะอัพเดทการ์ดจอของ Notebook ก็อยู่ในห้องนี้ ที่หน้าแรกหัวขอบนสุด เลือกให้ตรงรุ่น/OS นะครับ

ปล.2 OS = Operating System ภาษาไทย = ระบบปฏิบัติการ ภาษาชาวบ้านๆ = วินโดวส์ หรือ Windows ครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• *
    • Email
ตอนซื้อที่ร้านเพิ่มแรมมาอีก 2 เป็น 4 GB ค่ะ

ตอนเครื่องค้างมีปัญหาเลยปิดเครื่องเปิดใหม่ แล้วลองเอาแผ่นหนังเปิดดูกับPowerDVD

ภาพปกติ ไม่ค้าง ไม่กระตุก ใช้งานได้ตามปกติค่ะ

ถ้าอย่างนั้นเดี๋ยวจะอัพเดตการ์ดจอ ขอบคุณมากค่ะ  [emo02]

• *
    • Email
รบกวนถามอีกนิดนึงนะค่ะ การอัพเดตไดรเวอร์ของการ์ดจอต้องทำยังไงบ้างค่ะ

พอดีว่าเข้าไปดูตามที่คุณ MILD_PLUS บอกมาแล้ว

เข้าเวบ>เลือกแบรนด์>เลือกรุ่น>เลือกOS>Categoryต้องเลือกเป็นอะไรค่ะ

• Webmaster
- จะถามผมว่าอะไร? ...ครับ

Offline ans58670

• Webmaster
ที่ Catagory คงต้องเลือก "Display"

จากนั้นก็กดปุ่มข้างๆ ให้ "Show"

แล้วก็ต้องดูว่าเป็น Intel หรือ ATI

คงจะเป็นทำนองนี้ครับ

• Webmaster
- ผมก็ว่าจะเดาเอาแบบนั้นเหมือนกัน ลองดูครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ถ้ายังมีอาการอยู่อีกละก็ อยากให้ลองถอดแรมตัวที่เพิ่มมาใหม่ออกดูก่อนครับ แล้วลองใช้งาน ไม่แน่ใจว่าแรมทั้ง 2 ตัว ไม่เข้ากันหรือเปล่า

ปล. แรมทั้ง 2 ตัวเป็นยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกัน ความจุหรือบัสของแรมเท่ากันด้วยหรือเปล่าครับ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27