# Notification.
Notification

Author Topic: มีข้อข้องใจอยากจะถามนะครับ  (Read 1656 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline lawloei

• VPC Member
    • View Profile
    • Email
คือว่าถ้าจะลงวินโดใหม่นี้

ตอนเลือกไดร์จะลงนี้ขึ้นตอนที่เท่าไรหรอครับผม เพราะไม่ได้เข้ามาบอร์ดนานแถวไปเที่ยวเพลิน จนลืมหมดเลย [emo20]
http://www.varietypc.net/main/archives/629
ยังไงฝากด้วยนะขอรับผม
  I MADAMEMOD

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
8.ใช้ปุ่มที่คีย์บอร์ดเลือกไดร์ฟ C: และกดปุ่ม D เพื่อลบพาร์ทิชัน เราไม่ลบพาร์ทิชัน ให้ดก Enter ครับ

ให้ทำดังนี้ครับ
1. ให้ก็อบปี้ไฟล์ทั้งหมด ไฟใส่ใน word แล้วพิมพ์ออกมาเป็นเอกสาร เพื่ออ่าน/ดูตอนลงจริง
2. ให้หาโอกาสลงมือทำจริงๆ สักครั้ง-สองครั้ง โดยการไปซื้อ HDD มาใหม่อีก 1 ลูก แล้วต่อเข้าเครื่อง (โดยการถอดสายไฟ+สายสัญญาณ) ของ HDD ลูกที่ใช้งานอยู่ออก แล้วหัดแบ่งพาร์ทิชัน/หัดลงกับ HDD ลูกนี้จนทำได้ครับ

ปล. อย่าใช้ HDD ลูกที่เราใช้งานอยู่ทำการหัดลงเด็ดขาด เพราะหากทำไม่สำเร็จ ต้องยกไปให้ช่างลงให้อีกครับ

ปล.2 หากเอาแต่อ่าน+ถามๆๆๆๆ อีก 10ปี ก็ทำไม่เป็นหรอกครับ [emo12]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline patarapan

• VPC Member.
  • **
ผมว่าเอา็ฮาร์ดดิสต์เก่าลงดีกว่าครับ ผิดพลาดยังไงเอาไปร้านก็ถูกกว่าซื้อฮาร์ดดิสต์ใหม่ สำคัญทดลองให้จนทำได้อาจไม่ต้องส่งช่าง ขอให้แบ็คอัพข้อมูลไว้ก่อนแล้วกัน

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
คืออย่างนี้นะครับ...จากที่เคยตอบปัญหาให้กับสมาชิกท่านนี้มา พอที่จะทราบคร่าวๆ ว่า เรียนอยู่ ม.3 (อายุคงจะ +/- 15ปี)

1. ไม่เคยลงวินโดวส์เองเลย
2. ใน 1 ปี ยกเครื่องไปให้ช่างลงให้มากกว่า 1 ครั้ง จนคุณแม่เริ่มบ่นแล้ว

นี่คือเหตุผลที่ผมแนะนำให้ซื้อ HDD ลูกใหม่มาหัดลง เพราะไม่ช้าก็เร็วเราก็ต้องซื้อมาเพิ่มแน่ๆ เมื่อ HDD ลูกที่ใช้อยู่ใกล้เต็ม เป็นการลงทุนระยาว-มองการไกลครับ

ยกตัวอย่าง หากเราลองทำดูแล้วครั้งแรกไม่สำเร็จ ต้องยกไปให้ช่างลงให้ เพราะเราต้องใช้งาน คิดราคาแบบทั่วไป ลงวินโดวส์+โปรแกรม 500บาท (ยังไม่รวมค่าเหนื่อยต้องยก-แบก+ค่ารถไปกลับอีก)

ครั้งที่ 1 = 500บาท
ความกล้าที่จะทำเริ่มน้อยลง เพราะเสี่ยง.......ลองใหม่ ก็เหมือนเดิมอีก ต้องยกไปให้ช่างเสียเงินอีก

ครั้งที่ 2 = 500บาท
ความกล้าแทบจะไม่เหลือแล้ว หมดเงินไป 1,000บาท โดยไม่ได้อะไรเลย ก็ไม่กล้าที่จะทำอะไรแล้ว และต่อไปก็จะทำไม่เป็นตลอดชีวิตครับ

แต่หากใช้วิธีของผมที่แนะนำคือ ไปซื้อ HDD มาใหม่ 1 ลูก ขนาดสัก 320GB ราคา 1,3xx แล้วจัดการทดลองทุกอย่างที่อยากทำ เพราะไม่ได้มีปัญหากับตัวเครื่องหลักๆ ของเรา ทำไม่สำเร็จวันนี้ พรุ่งนี้/เดือนหน้าลองใหม่ก็ได้ หรือจะทำทุกวันๆ ละ 10รอบก็ตามสบาย เพราะไม่ต้องกลัวอะไร ทำได้บ่อยๆ เท่าที่ต้องการ จนทำเป็นและเก่งในที่สุดครับ

หากเก่งแล้ว/เป็นแล้ว HDD ลูกที่ซื้อมาใหม่ เราก็ต่อเข้าเครื่องเพื่อใช้เก็บข้อมูลได้เลย ไม่ได้เอาไปทิ้งที่ไหน คุ้มแสนที่จะคุ้ม ความรู้ก็ได้มา HDD ก็ได้เพิ่มมาอีกครับ [emo01] [emo02]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
คงต้องลองลงมือทำดูด้วยนะครับ ถ้าอ่านทฤษฎีหรือท่องจำอาจจะไม่สำเร็จ ขั้นตอนต่างๆที่ลงไปคิดว่าน่าจะละเอียดมากพอสมควร (หรือว่ายัง!  [emo12]) เพราะรายละเอียดในขั้นตอนส่วนใหญ่จะเน้นไว้ให้สำหรับผู้เริ่มต้นโดยเฉพาะเลย แบบว่า มีการคลิกเม้าส์ 1 ครั้งก็จับภาพ 1 ครั้ง จนบางครั้งก็ยังคิดเลยว่า ท่านอื่นๆจะมองว่าจะทำแบบใส่รูปลงไปทุกขั้นตอนทำไม แต่เพราะยังมีผู้เริ่มต้นที่ต้องการใช้งานให้เป็น ใช้งานให้ได้อีกเยอะ ก็เลยคิดใหม่ว่าใส่รูปแบบละเอียดทุกขั้นตอนน่ะดีแล้ว  [emo05]  [emo06]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
เห็นด้วยกับความคิดท่าน MILD_PLUS อย่างมาก
และสมัยนี้ การประกอบ การติดตั้งโปรแกรม ของคอมพิวเตอร์ ก็ไม่ได้ยากเหมือนสมัยก่อน
ส่วน HDD ก็มีราคาถูก เราสามารถนำเงินที่สะสมไว้ไปซื้อ HDD ตัวใหม่ที่ราคาไม่แพงได้ด้วย
เพื่อที่จะทดสอบความรู้ ความเข้าใจ ของตนเอง
และวิธีการติดตั้งที่ท่าน microsoft ทำขึ้นมานั้น ก็ละเอียดแบบที่สุดของที่สุดแล้ว
จะบอกว่า ละเอียดกว่าหนังสือที่เราเสียเงินไปซื้อมาอ่านกันอีก
ฉะนั้น การติดตั้งโปรแกรมวินโดวส์ ก็ไม่ได้มีอะไรยากเย็นนัก
ถ้าหากท่านมัวแต่ถาม/ตอบ เพื่อเอาทฤษฎีล่ะก็  เมื่อไหร่จะเป็นล่ะครับ

แต่ถ้าท่านทดลองทำ ลองผิดลองถูกก็แล้ว และติดปัญหาจริง ๆ
ก็ค่อยมาตั้งกระทู้ถามเพื่อนสมาชิก
รับรองว่า ท่านจะได้ความรู้กลับไปจริง ๆ
เพราะเพื่อนสมาชิกหลาย ๆ ท่านก็เต็มใจอธิบาย
และคอยให้ความช่วยเหลืออยู่แล้ว

สมัยก่อน ค่าลงโปรแกรมก็เกินห้าร้อย
และก็แทบจะไม่มีเวบแบบนี้ มาให้ถามตอบกันด้วย
ส่วนหนังสือเกี่ยวกับคอมฯก็แพง และไม่ค่อยมีให้อ่านมากนัก

"ทฤษฎี" แทบไม่ได้ช่วยทำให้ "ผลลัพธ์" เกิดความสมบูรณ์แบบอย่างแน่นอน
ถ้าหากขาด "การปฏิบัติ" ที่จริงจัง

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27