# Notification.
Notification

Author Topic: รบกวนการแก้ปัญหาเครื่องช้าค่ะ  (Read 5796 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Ae

• VPC Member
  • *
    • View Profile
เครื่องที่บ้านช้ามากเลยค่ะ  ลงโปรแกรมใหม่แล้วก็ไม่หาย  ไปถามร้านคอมบอกให้ทำการ  F ดิส  ก็ไม่หายค่ะ  ประมวลผลช้ามากกว่าจะเข้าได้แต่ละโปรแกรม  แล้วอินเตอร์เน็ตก็ช้าไปด้วยค่ะ  ทั้งที่เครื่องอื่นไม่ช้าค่ะ  แต่คอมตัวนี้ซื้อได้ประมาณ  4  ปีแล้วนะค่ะ  ไม่ทราบว่าต้องแก้ไขตรงจุดไหนค่ะ
สเปคเดิมค่ะ
เมนบอร์ด  ASUS P5S800-VM 
cpu  Intel (R) Celeron (R)  cpu  2.80 GHz  2.79 GHz  1.46  GB of RAM
HDD  80  GB
RAM  DDR  333

รบกวนผู้รู้ช่วยหน่อยนะค่ะ
เด็กใหม่บรรพตฯ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
HDD อาจจะมีปัญหาหรือมีแบดเซ็คเตอร์ ยังไงลองใช้ HD Tune ตรวจสอบดูหน่อยครับ โดยใช้หัวข้อ Error Scan ถ้ามีจุดสีแดง แสดงว่า HDD กำลังจะเสียแล้ว ต้องรีบสำรองข้อมูล แล้วส่ง HDD เคลมหรือเปลี่ยนใหม่โดยด่วนครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
- ถ้าดูจากสเปคเครื่องโดยรวมๆ แล้ว ก็น่าจะทำงานช้านะครับ (ถ้าเป็น P4-2.8GHz ยังจะพอทน) เพราะวิวัฒนาการของโปรแกรมต่างๆ ในช่วง 4 ปีที่ผ่านมา

- ไม่ว่าจะเป็นเว็บไชน์ต่างๆ ที่เราเข้าไปเปิดดู+ค้นคว้าหาความรู้ จะมีรูปภาพที่สวยงาม+ภาพโฆษณาอีกมากมาย แต่เครื่องของเราก็ยังย่ำเท้าอยู่ที่เดิมครับ

- รายละเอียดของโปรแกรมที่บอกว่าเปิดมาช้า คือโปรแกรมอะไร? (ถ้าเปิดโปรแกรม Photoshop ช้าแน่นอน) และหากเปิดโปรแกรมด้วย ใช้งานอินเตอร์เน็ตไปด้วย ก็ยิ่งช้าไปกันใหญ่ครับ

- สมมุติว่าเครื่องนี้เป็นของผม ๆ จะลงโปรแกรมสามัญดังนี้ครับ

1. ลง Windows XP Original SP3 32Bit
2. ลง Microsoft Office 97 หรือสูงสุด 2003
3. และจะใช้เครื่องนี้พิพม์งาน Word/Excel/ดูหนัง/ฟังเพลง/อินเตอร์เน็ต และจะใช้งานอย่างใดอย่างหนึ่ง ไม่ทำพร้อมกันครับ

Offline Ae

• *
ถ้าลองเปลี่ยน  เมนบอร์ด กับ ซีพียู  ให้สเปคสูงขึ้น  จะหายช้าหรือเปล่าค่ะ

Offline bank713

• **
    • Email
ถ้า อย่างที่คุณบอก ว่าจะเปลี่ยน main bord เปลี่ยน cpu ก็ต้องเปลี่ยนพวก ram ,vga, HDD ด้วยอ่ะครับ

เพราะ ว่า เมนบอรด์รุ่งใหม่ๆ ก็ไม่รองรับ พวก ตัวเก่าๆ แล้วครับ ผมว่าตัดใจซื้อใหม่เลยครับ

• Webmaster
ถ้าลองเปลี่ยน  เมนบอร์ด กับ ซีพียู  ให้สเปคสูงขึ้น  จะหายช้าหรือเปล่าค่ะ

คำเตือน - มีกระทู้ตอบใหม่ ขณะที่คุณพิมพ์ข้อความ อยากให้คุณแสดงตัวอย่างก่อนตั้งกระทู้

- เราจะเปลี่ยนเพียง 2 อย่างนั้นไม่ได้ครับ เพราะจะทำงานร่วมกันกับของเดิมไม่ได้ (เพราะหาของไม่ได้แล้ว) เราต้องเปลี่ยนแบบยกแผง (ยกทั้งแผ่นเมนบอร์ด+ของที่อยู่บนเมนบอร์ด)

1. เมนบอร์ด
2. ซีพียู
3. แรม
4. การ์ดจอ (ถ้าใช้การ์ดจอแยก)
5. หม้อไฟ (สิ่งนี้ก็จำเป็นต้องเปลี่ยน)

มี 2 ทางเลือกครับ

A-จะอัพเกรด เปลี่ยนแค่ 5 อย่าง (จะมีคอมฯใช้งานเพียงเครื่องเดียว)
B-ประกอบใหม่ยกชุด เครื่องเดิมใช้เป็นเครื่องสำรอง งานเบาๆ Word/Excel/ดูหนัง/ฟังเพลง/อินเตอร์เน็ต (เราก็จะมีคอมฯใช้งานสองเครื่อง) หากเครื่องใดเสีย ยังมีเครื่องสำรองครับ

Offline Ae

• *
ขอบคุณค่ะที่ให้การแนะนำ
ที่ร้านเป็นร้านอินเตอร์เน็ตอย่างเดียว  หางาน  พิมพ์งาน  แชท  hi5  facebook  ใช้งานอยู่ประมาณนี้นะคะ
ไม่ทราบว่าประกอบคอมฯ สเปคไหนได้บ้างค่ะ  ไม่รวมจอค่ะ
ขอบคุณอีกครั้งคะ

• Webmaster
ขอบคุณค่ะที่ให้การแนะนำ
ที่ร้านเป็นร้านอินเตอร์เน็ตอย่างเดียว  หางาน  พิมพ์งาน  แชท  hi5  facebook  ใช้งานอยู่ประมาณนี้นะคะ
ไม่ทราบว่าประกอบคอมฯ สเปคไหนได้บ้างค่ะ  ไม่รวมจอค่ะ
ขอบคุณอีกครั้งคะ

+ ช่วงนี้ผมก็จัดสเปคให้กับพี่น้องสมาชิก VPC อยู่ถี่มากๆ ลองอ่านที่กระทู้นี้ดูนะครับ

1. แบบอัพเกรดเปลี่ยน 5 อย่าง ราคา 7,000/10,000/13,000

ที่นี่ครับ > http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=2947.msg28734;topicseen#new

2. แบบประกอบใหม่ ไม่รวมจอ ราคา 10,000

ที่นี่ครับ > http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=2966.msg28771;topicseen#new

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27