# Notification.
Notification

Author Topic: Trojan Kernel32.dill Tr  (Read 3259 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

katt

• Guest
Trojan Kernel32.dill Tr
« on: 11 September 2009, 11:17:03 »
จากปัญหาที่เคยเกิดคือเมื่อเปิดbrowser ที่ไม่ใช่IE หรือบางครั้งเมื่อเปิดวินโดว์ ก็มีข้อความ Data Execution prevention
และได้พยายามจะแก้ไข ไปตามงูๆปลาๆ และสแกนฮาร์ดดิส ก็พบจุดสีแดงเป็นจำนวนมาก แต่ก็ไม่ทันได้ดูว่าไอ้จุดสีแดงคืออะไร รีบ
เปลี่ยนแอนตี้ไวรัส เช่นComodo แต่ว่ามันสแกนได้อืดมากๆ รอไม่ไหว ได้เอาร่มแดงมาสแกนเจอ Trojan Kernel32.dill บอร์ด
ร้องปี๋ป ไฟแดงติด ลบก็ลบไม่ได้ ปิดก็ปิดไม่ได้กดตรงไหนบอร์ดก็ร้องปี๊ปๆไปหมด ก็เลยปิดสวิช และก็ลงวินโดว์ใหม่อยู่ 2-3 รอบปัญหา
ข้อความเดิมยังเกิด คื่อแรกเวลาลงวินโดว์ใหม่แค่ฟอร์แมตที่ c: ครั้งหลังก็เลยลงก็ฟอร์แมตทังฮาร์ดิส และมีไดร์c:เพียงไดร์เดียว แล้วค่อย
มาลดpartition c: เพื่อเพิ่มpaititionอีกหนึ่งคือE: จากนั้นข้อความที่เคยมีก็หายไป แต่ว่ามีข้อสงสัยค่ะ
ขณะที่ลงวินโดว์(xp) ขั้นตอนตั้งชื่อคอมกด abcdef(สมมุติ) และเมื่อถึงขั้นตอนuserเมื่อพิมพ์abcdef นั้นมันมักจะเพิ่มตัวเลขให้เราทุก
ครั้งบางครั้งใส่ต่อท้ายมาตั้ง12ตัว(ใสชื่อคอมไป5ตัวอักษร)เคยแก้ไขลบทิ้งแต่ล่าสุดปล่อยเลยตามเลย ตรงนี้ล่ะค่ะถามว่ามันยังปกติหรือ
ไม่หรือว่ามันคงอยู่ แผ่นที่ใช้ลงมี2แผ่นก็มีเติมตัวเลขให้เหมือนๆกัน
  ช่วยกรูณาชี้แจงแถลงไขหน่อยค่ะ มันคล่องใจอยู่ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ [emo19]

Offline Hunter

• Global Moderator
    • View Profile
Re: Trojan Kernel32.dill Tr
« Reply #1 on: 11 September 2009, 15:26:05 »
ปกติครับ คงเป็นเพราะเรื่องความปลอดภัยละมั้งครับ
เลยห้ามไม่ให้ใช้ซื่อซ้ำกันครับ

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
« Reply #2 on: 11 September 2009, 16:12:39 »
ระบบวินโดวส์ ไม่ยอมให้ ชื่อเครื่อง กับ ชื่อผู้ใช้ เหมือนกันเด็ดขาด
เพื่อความปลอดภัยของเครื่อง
ยกเว้นว่า ตั้งชื่อเครื่อง เช่น com1 แล้วมีชื่อผู้ใช้บนโดเมนชื่อ com1 เหมือนกัน (บนโดเมน ไม่ใช่เวิร์คกรุ๊ปแบบตามบ้าน)
แบบนี้ยกเว้นให้ แต่จริง ๆ แล้วก็ไม่ควรทำเช่นกัน เพราะมันไม่ปลอดภัย ถ้าโดนเจาะระบบ

ขณะที่ลงวินโดว์(xp) ขั้นตอนตั้งชื่อคอมกด abcdef(สมมุติ) และเมื่อถึงขั้นตอนuserเมื่อพิมพ์abcdef นั้นมันมักจะเพิ่มตัวเลขให้เราทุก
ครั้งบางครั้งใส่ต่อท้ายมาตั้ง12ตัว(ใสชื่อคอมไป5ตัวอักษร)เคยแก้ไขลบทิ้งแต่ล่าสุดปล่อยเลยตามเลย ตรงนี้ล่ะค่ะถามว่ามันยังปกติหรือ
ไม่หรือว่ามันคงอยู่ แผ่นที่ใช้ลงมี2แผ่นก็มีเติมตัวเลขให้เหมือนๆกัน

ฉะนั้นจึงเป็นเรื่องปรกติที่ว่า ทำไมตั้งชื่อผู้ใช้ซ้ำกับชื่อเครื่องไม่ได้
ที่มาก็เป็นแบบนี้ล่ะจ้า [emo03]

katt

• Guest
« Reply #3 on: 11 September 2009, 20:24:06 »
ขอบคุณ คุณhanter และคุณfantasy มากค่ะค่อยโล่งใจหน่อย ก่อนหน้าเป็นเครื่องm/b Asus ไม่มีปัญหานี้ พอเป็นm/b กิ๊กกา เลยมึนเลย
เครียดไป 2วัน ลงแล้วก็พอร์แมต ฟอร์แมตแล้วก็ลงใหม่  [emo18]

katt

• Guest
« Reply #4 on: 12 September 2009, 09:46:50 »
คอมฉันเหมือนจะราบรื่นไปด้วยดี อีกแล้ว! แม่เจ้าโว้ย [emo17] จะอะไรกันนักกันหนาทำไมต้องมายุ่งกับชีวิตชั้นขนาดนี้ [emo20]
คือเปิดเครื่องทิ้งไว้ พอกลับมาที่หน้าจอ จอขณะนั้นอยู่ที่หน้าscreen server ก็ขยับเม้าส์ปรากฎว่ามันค้างค่ะ กดอะไรก็แน่นิ่ง รอๆๆๆ
ก็ไม่หายสักที สุดท้ายก็ต้องกดบูทที่หน้าเคส อาการนี้ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรคะ แก้ไขยังไง ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Offline sunstar77

• VPC Member.
  • **
« Reply #5 on: 12 September 2009, 10:41:57 »
ที่ว่าเกิดอาการค้างหน้าจอเป็นบ่อยไหมครับ
หรือว่าพอเปิดเครื่องใหม่แล้วปล่อยไว้ค้างอีก
ไหมครับลองสังเกตุอาการแล้วเล่าให้ฟังหน่อยครับจะได้
ช่วยคิด *-*

katt

• Guest
« Reply #6 on: 12 September 2009, 11:23:26 »
อาการค้าง ก็เพิ่งเกิดระยะที่ติดโทรจันนี่แหล่ะ แต่วันนี้เปิดเครื่องยังไม่ได้ทำอะไรคือเปิดทิ้งไว้พอกลับมาอยู่ที่หน้าscreen server พอชยับเม้าส์ก็คือ กดอะไร ก็นิ่ง กดไปหลายที่เลย ก็รอคิดว่ามันจะค่อยทำงานตามที่เรากด แต่ก็ไม่เป็นผล เมื่อกดบูทเครื่องใหม่อากาคค้างก็ไม่เกิดอีก ปกติ แต่ได้เปลี่ยนแอนตี้
ไวรัส(อีกแล้ว) เดิมลองใช้แพนด้าแต่ไม่รู้จะอัพเดตตรงไหนเลย ตั้งค่าอะไรไม่เป็น
  ตอนนี้โหลดavast antivirus มามีเวลาใช้อีก59 วัน สแกนแล้วก็ไม่มีอะไรค่ะ

Offline sunstar77

• VPC Member.
  • **
« Reply #7 on: 12 September 2009, 11:28:27 »
ครับก็ลองดูอาการไปซักพักถ้าเป็นอีก
ก็ลงwindowsใหม่เลยครับสบายใจดี
แล้วผมว่าnod32ก็โอเคนะผมใช้อยู่
ก็ลบไวรัสได้เยอะดีครับ

katt

• Guest
« Reply #8 on: 12 September 2009, 11:42:29 »
ขอบคุณค่ะ ก็ว่างั้นค่ะ สงสัยต้องเอาฮาร์ดดิสไปแช่แอลกอฮอร์ [emo11]

Offline Hunter

« Reply #9 on: 12 September 2009, 12:59:00 »
ลองปิด Screen Saver  และ Power Options  ไปเลยครับ

katt

• Guest
« Reply #10 on: 12 September 2009, 14:38:58 »
ขอบคุณ คุณHunter ได้ทำตามวิธีที่ให้เรียบร้อยแล้วค่ะ [emo19]

Offline Garnet

• การดูถูกตัวเอง เป็นสิ่งที่ไม่น่าให้อภัยอย่างที่สุด
  • Pussy`Cat
    • ICQ Messenger - 1796178
    • NoD32
« Reply #11 on: 12 September 2009, 18:56:12 »
การเปิด Power Options สำหรับเครื่อง PC ดูจะเป็นตัวเลือกที่ไม่เหมาะสมค่ะ
เพราะว่า PC ไม่ได้ใช้แบตสำรองไฟเหมือนโน้ตบุ๊ค (คนละเรื่องกับ UPS นะคะ)
และปรกติ Power Options จะโดนเปิดไว้อยู่แล้วโดยตัววินโดวส์เอง
ถ้าระหว่างที่ Screen Saver ทำงาน และ Power Options เริ่มทำงานด้วย
แล้วขยับเมาส์ไม่ได้ สาเหตุอาจจะเป็นที่ HDD เริ่มมีปัญหาแล้วล่ะค่ะ
หรือบางที การทำงานระหว่างเมนบอร์ดกับ HDD อาจจะส่งข้อมูลไม่ราบรื่นแล้วค่ะ

ลองลงวินโดวส์ดูอีกสักรอบ ถ้าคิดว่าอุปกรณ์ไม่เสียนะคะ
ลงแบบ format C เลยยิ่งดีค่ะ
ถ้าไม่หาย ก็คงเป็นที่ตัวอุปกรณ์แล้วล่ะค่ะ [emo11]
ความรักไม่มีที่สิ้นสุด... ความรักทำให้เกิดความทุกข์ และความเศร้าโศกเสียใจไม่มีที่สิ้นสุด

katt

• Guest
« Reply #12 on: 12 September 2009, 21:02:03 »
เดี๋ยวว่างจะฟอร์แมตใหม่ค่ะ เรื่องฮาร์ดดิสก็คิดว่ามันคงจะไม่ค่อยจะดีสักเท่าไหร่แล้ว ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ [emo19]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27