# Notification.
Notification

Author Topic: ท่านใดมีโปรแกรมออกแบบชาร์ทหรือกราฟดีๆบ้างครับ  (Read 3534 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline microsoft

• Administrator
    • View Profile
    • VarietyPC.Net
ผมลองหาอยู่พักใหญ่แล้ว ไม่เจอที่ถูกใจเลย ลองทำกับ Excel ก็ได้ผลออกมาไม่ค่อยสวยสักเท่าไร อยากให้ได้รูปออกมาประมาณนี้ ต้องใช้โปรแกรมอะไรครับ หรือมีวิธีการทำยังไงได้บ้าง

[emo50]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline ans58670

• Webmaster
Excel 2010 ถ้าใช้คล่องแล้วจะทำ Chart ออกมาได้ดีกว่านี้อีกครับ

งั้นเดี๋ยวช่วงกลางวันจะลองไปหาวิธีการใช้งาน Excel 2010 ตามร้านหนังสือดูดีกว่า เพราะต้องรีบใช้งานมากเลยครับ

[emo34]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• Webmaster
เดี๋ยวคุณ microsoft จะว่า "จริงรึเปล่า?" เลยทำ Chart ความเร็วในการ Start/Load เกมส์ Half Life 2 โดยใช้ RAM เหลือๆทำ RAM Disk แล้วเอา Page file ไปใส่ไว้ใน RAM Disk รวมทั้งพวก Temp File ด้วย โดยให้ Run บน Windows 7 32-bit โดยเลียนแบบจากตัวอย่างของคุณ microsoft มาให้ดู

ใกล้เคียงของจริงมากเลยครับ เมื่อครู่นี้นั่งลองเล่นดูได้แป็บนึง แต่ยังงงๆอยู่ เดี๋ยวค่ำๆค่อยกลับมางมใหม่ครับ  [emo05]

• Webmaster
Hints ที่มักจะไม่มีในหนังสือ (จะเก็บเอาไว้ทำขายเล่มสองมั้ง)

- เมื่อ Insert Bar Chart แบบ 2D แล้วให้ click ขวาที่ Bar ใน Plot Area ก่อน 1 ครั้ง (ย้ำว่า 1 ครั้งเท่านั้น มันจะเลือก Bar ให้ทั้งหมด มีชื่อเฉพาะของมันเองว่า "Data Series") เป็นอันดับแรกเพื่อสร้าง Label Value เพราะโดยปกติจะไม่มีให้ โดยเลือก "Add Data Labels" แล้วให้ click ขวาที่ Bar อีก 1 ครั้ง แล้วเลือก "Format Data Labels" โดยที่ Tab แรกที่ชื่อ "Label Options" ดูที่ Label Contain ให้เลือก "Value" ส่วน Label Position หากเลือก "Inside End" ก็จะได้เหมือนในตัวอย่างที่ค่าตัวเลขอยู่ใน Bar ชิดขวามือ

- Remind ว่าหากจะทำพื้นสีดำ จะต้องไม่ลืมเปลี่ยนสีตัวอักษรทั้งหมดให้เป็นสีสว่างก่อน เพราะมิฉะนั้นก็จะมองไม่เห็น เดี๋ยวจะนึกว่ามันหายไป

- หากจะทำให้ Bar เรืองแสงเช่นเดียวกับตัวอย่างต้องเลือก "Data Point" (ไม่ใช่ "Data Series") ให้ click ที่ Bar ที่ต้องการ 2-3 ครั้ง (ขึ้นอยู่กับว่าก่อนหน้านี้ทำอะไรอยู่) แล้วเปิด Context Menu เลือก "Format Data Point" (ถ้าขึ้นให้เลือก "Format Data Series" แปลว่า click ขาดไป 1 ครั้ง) ไปที่ "Glow and Soft Edges" แล้วที่ Glow เลือก Preset แล้วเลือกสีและขนาดของ "รัศมี" ตามใจชอบ (ปรับแต่งได้อีก)
   แต่...เมื่อเลือก Glow ans Soft Edges แล้วจะมีผลทำให้ "Legend" เปลี่ยนไป (เดี๋ยวตอนคุณ microsoft ลองทำดูก็รู้ว่า "เปลี๋ยนไป๋" อย่างไร ฮิ ฮิ) ซึ่งข่าวร้ายคือ แก้ไม่ได้ เพราะมันผิดหลักตรรกศาสตร์ในการคำนวณของ Excel ดังนั้นหากคุณ microsoft ดูจากตัวอย่างให้ดีจะเห็นว่าที่ "Chart Title (Graphics Card)" กับ "Legend (FPS higher is better)" ที่อยู่บรรทัดเดียวกันนั้น มันไม่เป็นสีดำเหมือนกับพื้นสีของ Chart ทั้งนี้เนื่องจากคนทำไร้ฝีมือ (หรือเจตนากันแน่หว่า? ไปว่าชาวบ้านเขาเฉยเลย เอาฮาน่ะครับ) ดังนั้นเขาจึงต้องใช้ Text Box สร้างมันขึ้นมาเอง โดยจะสามารถออกแบบได้ตามต้องการ ส่วนของผมเนียนกว่า ฮิฮิฮิ
- ที่หัวบนสุดของผมใช้ Text Box ทำเป็น 3D แบบ Bevel ใส่ Gradient fill เพื่อเล่นสีนะครับ ตอนแรกจะใส่รูปลงไปด้วย ติดที่มีแต่ภาพโป๊เลยไม่ได้ใส่ แต่ตัวอย่างจะใช้ Text Box เป็น Flat เรียบๆ
- ใน Plot Area ของผมก็ใส่ Gradient fill เพื่อปรับแต่งสีเช่นกัน
- ใน Plot Area ลองใช้ 3D เป็น Bevel แบบ Sunken ดูนะครับ มันจะสร้างมิติให้พื้นภาพจมลงไป มาก-น้อย แล้วแต่เราปรับแต่ง

ที่เขาเตรียมเอาไว้ขายเล่มสองส่วนอื่นยังนึกไม่ออก แล้วลุยดูเองเลยครับ  [emo16]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
+ แอบมาเก็บความรู้ครับ [emo01]

- ผมเองก็ไม่สามารถในเรื่องนี้เหมือนกันครับ (ตอนเรียนยังไม่มีคอมฯ) [emo08]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• Webmaster
อยากให้คนรุ่นใหม่ๆได้ฟังเพลง "สาส์นรัก" ของ คุณมัณฑนา โมรากุล จังเลย เนื้อเพลงดีมากครับ เอาท่อนสร้อยมาลงให้น้องๆดู หวังว่าคงจะเข้าใจว่าหมายถึงอะไร

"อันของสูงแม้ปองต้องจิต
 ถ้าไม่คิดปีนป่ายจะได้หรือ
 มิใช่ของตลาดที่อาจซื้อ
 หรือแย่งยื้อถือได้โดยไม่ยอม"

เมื่อช่วงกลางวันผมได้แวะอู้งานไปสักแป็บนึง ลองเข้า se-ed ไปขโมยความรู้มาได้นิดหน่อยครับ และได้ลองทำในที่ทำงาน ก็ได้เป็นรูปเป็นร่างขึ้นอีกนิดหนึ่งแล้ว เดี๋ยวจะเอาความรู้จากท่านมาใช้ด้วยครับกับผลทดสอบการ์ดและอุปกรณ์ตัวอื่นๆต่อไปด้วย ขอบคุณมากนะครับ  [emo22]

ทีแรกกะว่าจะใช้แฟลชชาร์ตมาช่วยเหมือนกัน แต่ยังไม่ค่อยแน่ใจว่าสคริปซ์เหล่านั้นจะกินพลังงานเซิฟเวอร์ไปมากน้อยแค่ไหน ก็เลยทำเป็นชาร์ตรูปดีกว่าครับ  [emo01]

Offline M!N!Dragon

• VPC Member
  • Live in Songkhla
โห กราฟของท่าน ans58670 ผมว่างามกว่ากราฟของ PureOC ซ๊ะอีก   จริงๆ [emo01]
อายครูบ่รู้วิชา อายภรรยาบ่มีบุตร
ถ้าได้ครูมาเป็นภรรยา จะได้ทั้งวิชาและบุตร

ตอนนี้กำลังหัดทำอยู่เลยครับ แต่ยังงงนิดหน่อย เต็มที่ตอนนี้ได้แค่นี้เอง  [emo14]

• Webmaster
ยอดมากครับ แต่ Value มันทะลุ Plot Area ออกมา ลองเอา ใส่ไว้ใน Bar หรือไม่ก็ ขยาย Plot Area ออก หรือจะ ปรับที่ 3D-Rotation ก็ได้ แล้วจะดู "ถึง" ครับ [emo04] (ส่วนตัวผมชอบเอาไว้ใน Bar แล้วใส่มิติให้ Value ลอยขึ้นจาก Bar หรือ จมลงไปใน Bar ครับ)

ลองทำแบบเร่งด่วนมาให้ดู

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27