บัญชีผู้ใช้ถูกบล๊อค เข้า Hotmail ไม่ได้

Started by chaiwut, 30 November 2010, 10:09:09

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

chaiwut

งานเข้าอีกแล้วครับท่าน  [emo12]
พอดีเมื่อเช้าผมจะเข้าไปเชคจดหมายจาก hotmail ปรากฏว่าเข้าไม่ได้ มีข้อความแจ้งว่าเมล์ผมโดนบลอค และทางระบบ
ไม่อนุญาติให้ผมเข้าไปใช้งานได้
ต้องไปทำการยืนยันตนเพื่อกู้สถานะของเรากลับมา (หลายขั้นตอนมาก) ตอนนี้กำลังหาวิธีกู้อยู่ครับยังไม่ผ่านเลยเนื่องจากผมตอบคำถามไม่ตรง [emo12]
ปล.. เมล์นี้ใช้งานน้อยมากแต่ก็ยังไม่อยากเสียมันไปเพราะเป็นเมล์ที่ใช้ชื่อจริง นามสกุลจริง ผมเสียดายมาก [emo17]

http://www.picza.net/show.php?id=508388c0553173b08f7fe170e5933f20

ans58670

จนด้วยเกล้าจริงๆครับคุณ chaiwut แต่เดี๋ยวจะลองหาทางดูก่อน

MILD_PLUS

- โดนเข้าหนักเลยนะท่าน ตัวของกระผมเองก็อ่อนด้อยทางด้านนี้ซะด้วย ก็ได้แต่หาข้อมูลมาช่วยสนันสนุนนะครับ [emo12]

ลองดูที่นี่ครับ > http://men.mthai.com/technology/content/4432

และที่นี่อีกครับ > http://kittikorn.com/blog/?p=205

ans58670

หาไปหามาเขาบอกว่า Account ของคุณ chaiwut อาจถูก Hack หรือมีการส่ง mail มากผิดปกติ หรืออาจมีพวกโรคจิตเอาพยายาม log เข้า User ของคุณ chaiwut โดยใช้ Password ผิดๆ หลายๆครั้ง

เห็นว่าถ้าไม่อยากตอบคำถามมากมายก็ให้ทิ้งไว้สักวันสองวันแล้วค่อย log เข้า User ใหม่ครับ

หวังว่าจะช่วยได้บ้าง  [emo12]

chaiwut

ขอบคุณมากครับท่าน ตอนนี้กำลังหาทางแก้อยู่ครับ  [emo19]

chaiwut

หลังจากที่ใช้ความพยายามของพี่คนหนึ่งที่เป็นเพื่อนกัน ตอนนี้ทำให้เมล์ของผมใช้งานได้แล้วครับท่าน [emo02]

แต่อยากมาเตือนเพื่อนๆหลายๆท่านให้พึงระวังไวรัสที่มากับเฟสบุค-และจาก MSN ด้วยนะครับ เจ้าตัวนี้แหละที่ผมเจอ
คือมันจะเข้าไปทำการส่งข้อมูลและไฟล์ต่างๆที่อยู่ในเมล์ของเราออกไปเป็นจำนวนมาก (ไปตามรายชื่อเพื่อน) ซึ่งตรงนี้
เองที่ทำให้ทางเจ้าของแอคคเค้าท์ (เจ้าของเมล์ที่เราสมัค) เห็นความผิดปกติและทำการบลอค ID ของเรา
และจะเข้าใช้งานไม่ได้  [emo12]
ปล. แต่ก็ป้องกันค่อนข้างยากมากนะครับเพราะเมล์ที่ส่งหาเรานั้นมันเป็นชื่อเพื่อนเรา

chaiwut

หากพบอาการดังกล่าว อย่าแก้ปัญหาด้วยการ Block Contects ของเพื่อนๆคนนั้น วิธีแก้ปัญหานั้นง่ายๆมาก เพียงแค่บอกเพื่อนๆที่ติดไวรัสแบบนี้
ให้เปลี่ยน Password Email ที่ใช้อยู่ทันที ควรตั้ง Password ให้ยากต่อการคาดเดา (อย่าลืมจดกันลืมไว้ด้วยนะครับ)

เอม กฤติพณ

อ. ต่างประเทศ ที่โรงเรียน ก็โดนเหมือนกันครับ

microsoft

โดนกันไปตามๆกันทั้ง facebook และ hotmail ถ้าเป็นไปได้เปลี่ยนพาสเวิร์ดใหม่ด่วนครับ เอาแบบยากๆเลย

เมื่อครู่นี้ก็มีคนส่งข้อความบน facebook มาให้ผมเหมือนกัน ส่งมาเป็นข้อความภาษาอังกฤษ รวมทั้งลิงค์ให้คลิกต่อด้วย แต่ไม่ได้คลิกไป เพราะคนที่ส่งข้อความมา ไม่ใช่เจ้าของชื่อหรือตัวจริงๆนั่นเอง

chaiwut

ค่อนข้างจะหลายคนเหมือนกันครับตอนนี้เนื่องจากไวรัสหรือสปายแวร์ตัวนั้นได้ทำการส่งออกข้อมูลเป็นจำนวนมาก
ไปถึงรายชื่อเพื่อนที่มีอยู่ใน ลิสต์ และจะกระจายต่อออกไปอีกเรื่อยๆขยายวงกว้างเกินกว่าจะควบคุมได้ [emo12]
อย่างของผมที่เจอมานั้น ผมได้รับเมล์จากเพื่อนที่อยู่ อเมริกา เขาส่งมาหาผม (โดยที่จริงๆแล้วเขาไม่ทราบเลย)
สาเหตุที่เครื่องของเราโดนเจ้าตัวนี้เล่นงานก็เพราะว่า เป็นเมล์ที่เพื่อนส่งถึง เราจึงกดรับ  [emo12]
นี่ละครับมันคาดเดาไม่ได้จริงๆ
ยังใงๆเพื่อนๆก็ต้องระวังและช่วยกันบอกต่อๆกันไปด้วยนะครับ  [emo02]

microsoft

เอามาฝากเพิ่มเติมครับ กับการสนทนาเมื่อครู่

คุณ Aom: yo hackula, got a second??
22:17
hackula (ผม): ส่งข้อความมาหรอครับ
22:18
คุณ Aom: alright cool, I want you to try something real quick
22:18
hackula (ผม): พูดไทยดีกว่าไหม
22:19
คุณ Aom: alright hackula, try this test and tell me what you get.. i can't get over like a 110, its crazy http://www.iqbrainiacs.info/..../.... (จุดๆๆ สงวนไว้ เพราะไม่ปลอดภัย)
hackula (ผม): Virus??
hackula (ผม): i don't click
hackula (ผม): hey you!

แล้วก็เงียบหายไปเลย พอลองคลิกตามไปดูในชื่อเจ้าของเฟสบุค คนนั้นก็เป็นคนไทยครับ ไม่เจอประโยคไหนที่ใช้ภาษาอังกฤษเลย แม้แต่เวลาพูดกับเพื่อนๆ

[emo01]  [emo04]

fantasy ಠ-ಠ

บางครั้งเมล์ที่มากจากคนที่เรารู้จัก ก็ควรมีความละเอียดรอบคอบ
ตรวจสอบข้อมูลต่าง ๆ ในเนื้อหาของเมล์นั้น ๆ อย่างละเอียด
ไม่ใช่แค่ว่า "เพราะเมล์ฉบับนี้มาจากคนรู้จัก" ก็จะเชื่อใจ ไว้ใจได้แล้ว

หลาย ๆ ครั้งที่ผมได้รับเมล์จากคนที่รู้จัก ก็จะตรวจสอบที่มาที่ไป และรายละเอียดต่าง ๆ
ก่อนที่จะเชื่อว่า มาจากเจ้าของเมล์จริง ๆ

fantasy ಠ-ಠ

เพิ่งเจอมาสด ๆ ร้อน ๆ เลยท่าน
คนที่ส่งอยู่ ๆ ก็ออนไลน์มา แล้วส่งข้อความนี้ แล้วก็แวบหายไป
แต่ก็ไม่ได้กดรับไฟล์

เพราะปรกติถ้าจะส่งหรือรับอะไรจากเพื่อน ๆ ก็จะบอกกันก่อน
ว่าจะส่งไฟล์อะไร (ไฟล์รูปหรือไฟล์บีบอัด)
แล้วก็กดส่ง พร้อมกับพิมพ์ข้อความเฉพาะ ที่เรารู้กันว่า "คนจริง ๆ พิมพ์ข้อความนี้"
ไม่ใช่ข้อความทั่วไป ที่ใคร ๆ ก็พิมพ์กันได้

nakids

กรณีของท่าน chaiwut คงต้องติดต่อกับ hotmail โดยตรงละครับ ถ้าลืมรหัสคำถาม เค้าจะถามเมล์ของท่าน chaiwut มีอะไรบ้างที่ท่านจำได้ เพื่อยืนยันใหม่
ส่วนของท่าน แฟนต้า๚ ಠ-ಠ ไวรัสคงอยากคุยกับน้อง Hwang Mi Hee หรือเปล่าครับ  [emo08]

fantasy ಠ-ಠ

Quote from: nakids on 30 November 2010, 23:44:25
กรณีของท่าน chaiwut คงต้องติดต่อกับ hotmail โดยตรงละครับ ถ้าลืมรหัสคำถาม เค้าจะถามเมล์ของท่าน chaiwut มีอะไรบ้างที่ท่านจำได้ เพื่อยืนยันใหม่
ส่วนของท่าน แฟนต้า๚ ಠ-ಠ ไวรัสคงอยากคุยกับน้อง Hwang Mi Hee หรือเปล่าครับ  [emo08]

อาจจะเป็นอย่างนั้นน่ะท่าน nakids
เพราะมีหลาย ๆ คนชอบทักมาอยู่เรื่อย
ประมาณว่าทักมาเพื่อจีบ [emo12]
บางทีไม่ได้อยู่บ้าน แล้วน้องมาใช้เครื่อง
พอมีคนทักมา ก็งง ๆ
แต่ก็บอกไว้แล้วว่า ถ้าใครทักมาแล้วไม่รู้จัก ไม่ต้องตอบ [emo03]

Go Up