# Notification.
Notification

Author Topic: [สอบถาม]ขอถามหน่อยนะครับ  (Read 2557 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline lawloei

• VPC Member
    • View Profile
    • Email
จากเรื่องการลงวินโด้ที่เว็บเพจนี้
http://www.varietypc.net/main/archives/629
แล้วในข้อ 1และ3
ข้อที่1 + เมื่อเข้าไปแล้ว ไบออสอาจจะไม่เหมือนกัน แต่ให้หาหัวข้อบูต ซึ่งหัวข้อแรกให้เลือกเป็น CD-Rom และตัวที่สองให้เลือกเป็น Harddisk ดังรูป
อันนี้คือให้เลือกอันไหนครับขอคำตอบแบบ แน่ๆ เลย ตรง นะครับ [emo40]
3.เสร็จแล้วจะพบกลับหน้าจอนี้ Press any key to boot from CD ให้กดปุ่ม Enter หรือปุ่มอะไรก็ได้ เพื่อสั่งให้บูตจากไดร์ฟซีดี
และข้อนี้คือว่า มันจะบูตเองเลยใช้หรือเปล่าครับ กับแผ่นที่โหลดมาใช่ไหมครับผม
และถ้ามันไม่บูตเราจะต้องทำยังไงครับ ผมก็ งง นิส อ่าน 2 3 รอบล่ะ
 [emo37] [emo37]

ขอถามต่อนิดหนึ่งนะครับ

แล้วถ้าเราลงวินโด้ใหม่นี้ เราจะลงไดร์C: นี้เราจ้องเลือกแบบไหน ในวิธีติดตั้ง อธิบายหน่อยนะครับผม
เวลาเราลงแล้วไดร์เวอร์ต่างๆ จะหายหมดเลยใช่ไหมครับในไดร์ C:
พอลงแล้วเรื่องเน็ตอะไรนี้เข้าได้ตามปกติหรือเปล่าวครับ ไม่ได้ไปตั้งค่าการ์ดแล้วอะไรไหมครับ
  I MADAMEMOD

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
Re: [สอบถาม]ขอถามหน่อยนะครับ
« Reply #1 on: 24 November 2010, 18:25:28 »
- ตอบทั้งสองข้อนี้มาก่อนนะครับ

1. เคยเข้า Bios หรือปรับตั้งได้หรือเปล่า?
2. เมนบอร์ดที่ใช้ ยี่ห้ออะไร?

+ เพื่อผมจะได้รู้ว่า นักเรียนของผมที่ผมสอนอยู่นี้ ผ่านการเรียนการสอนมาถึงระดับไหน? ผมจะได้สอนต่อเนื่องจากของเดิมได้ครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• Email
« Reply #2 on: 24 November 2010, 18:43:17 »
1. เคยเข้า Bios หรือปรับตั้งได้หรือเปล่า?
2. เมนบอร์ดที่ใช้ ยี่ห้ออะไร?

1.ไม่เคยเลยเพราะผมเข้าไม่เป็น [emo09]
2.ตามรูปนะครับ

ตอนนี้ผมอยู่ม.3ครับผม
ครูก็ไม่ได้สอนหรอกครับอยากเรียนรู้ด้วยตนเองเอาไว้ช่วยเหลือคนอื่นในยามจำเป็น
  I MADAMEMOD

• Webmaster
« Reply #3 on: 24 November 2010, 19:00:06 »
- อายุเท่ากับลูกชายคนเด็กของผมเลย คงจะอยากพอดูสำหรับเด็ก คุณพ่อคุณแม่ ไม่ได้เข้ามาทำในเรื่องนี้ให้หรือครับ เหมือนอย่างผมยังต้องทำและดูแลเครื่องทั้งหมดในบ้านทั้งหมด 4 เครื่อง เลยครับ แต่ถ้าอยากลองผมก็จะสอนให้ครับ

- เมนบอร์ดยี่ห้อ ECS ให้ใส่แผ่น Windows เข้าเครื่องไว้ จากนั้นให้รีสตาร์ทเครื่อง ระหว่างเครื่องกำลังบู๊ตอยู่นั้น ให้กดปุ่ม F11 บนคีย์บอร์ดแบบรัวๆ จนขึ้นหน้า Boot Menu จากนั้นใช้ปุ่มลูกศรเลื่อนเลือกที่แถบ CD/DVD แล้วกด Enter ก็จะบู๊ตมาที่แผ่น เมื่อขึ้นข้อความว่า Press any key to boot from CD ให้รีบกด Enter เลยครับ

- จากนั้นก็ทำตามขั้นตอนของการลง Windows ที่หน้าเว็บฯ ได้เลยครับ

ปล. ที่บ้านมีคอมฯ ที่สามารถต่อใช้งานเน็ตฯ ได้อีกเครื่องหรือเปล่า ถ้ามี ก็ให้เปิดเครื่องอีกเครื่องไว้ แล้วเข้ามาที่ VPC แห่งนี้  แล้วเปิดหน้าเว็บฯ ที่สอนการลง Windows ไว้เลยเพื่อดูไป+ทำไป Step By Step ครับ

แต่ถ้ามีเครื่องเราเพียงเครื่องเดียว ก็ให้พิมพ์ออกมาเป็นเอกสาร เพื่อดูไป+ทำไปอีกเช่นกันครับ ที่ให้ทำแบบนี้จะง่าย และเกิดข้อผิดพลาดได้น้อยครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• Email
« Reply #4 on: 24 November 2010, 19:04:56 »
แล้วถ้าเราลงวินโด้ใหม่นี้ เราจะลงไดร์C: นี้เราจ้องเลือกแบบไหน ในวิธีติดตั้ง อธิบายหน่อยนะครับผม
เวลาเราลงแล้วไดร์เวอร์ต่างๆ จะหายหมดเลยใช่ไหมครับในไดร์ C:
พอลงแล้วเรื่องเน็ตอะไรนี้เข้าได้ตามปกติหรือเปล่าวครับ ไม่ได้ไปตั้งค่าการ์ดแล้วอะไรไหมครับ

ปล. ที่บ้านมีคอมฯ ที่สามารถต่อใช้งานเน็ตฯ ได้อีกเครื่องหรือเปล่า ถ้ามี ก็ให้เปิดเครื่องอีกเครื่องไว้ แล้วเข้ามาที่ VPC แห่งนี้  แล้วเปิดหน้าเว็บฯ ที่สอนการลง Windows ไว้เลยเพื่อดูไป+ทำไป Step By Step ครับ

แต่ถ้ามีเครื่องเราเพียงเครื่องเดียว ก็ให้พิมพ์ออกมาเป็นเอกสาร เพื่อดูไป+ทำไปอีกเช่นกันครับ ที่ให้ทำแบบนี้จะง่าย และเกิดข้อผิดพลาดได้น้อยครับ

มีเครื่องเดียว แต่จะปริ้นเอามาไว้อ่านไปด้วย  [emo02]

คุณพ่อคุณแม่ ไม่ได้เข้ามาทำในเรื่องนี้ให้หรือครับ
แต่ของผมนี้พังไป 10 กว่ารอบล่ะมั่งจนแม่บอกว่าถ้าพังอีกจะเตะทิ้งเลย ฮ่าๆๆ

เลยต้องหาวิธี [emo05]
  I MADAMEMOD

• Webmaster
« Reply #5 on: 24 November 2010, 19:49:54 »
- ตอบให้แบบรวมๆ ก็แล้วกันนะครับ

1. ลงวินโดว์ใหม่ ก็ต้องลงไดร์ฟเอวร์ใหม่+โปรแกมใหม่หมดครับ (ถ้าไม่มีแผ่นจะยุ่งอีก) Microsoft Office และโปรแกมอะไรๆ อีกมากมาย เพราะไม่ใช่ลงวินโดว์แล้วจะใช้งานพิมพ์ Word/Excel ได้นะครับ

2. เรื่องเน็ตฯ ไม่ต้องทำอะไร จะใช้ได้เหมือนเดิม แต่จะมีอยู่สองแบบ

2.1 ใช้เป็นแบบ Router ก็ไม่ต้องทำอะไร
2.2 แต่หากใช้แบบธรรมดา อย่างของ True ที่แถมมาให้ ต้องลงไดร์ฟเวอร์ใหม่ ที่เป็นแผ่น ตัวหนังสือสีแดงๆ ครับ

ปล. ผมเดาๆ เอาว่า..งานนี้คงจะไม่จบง่ายๆ และสุดท้ายคงต้องยกไปให้ที่ร้าน เพราะเราไม่มีโปรแกรมสามัญประจำเครื่อง ที่จำเป็นต้องใช้ในชีวิตประจำวันครบนั่นเอง เพราะอ่านจากที่บอกมาแสดงว่ายังไม่มีอะไรเป็นของตัวเองเลยครับ

• Email
« Reply #6 on: 24 November 2010, 21:18:20 »
ปล. ผมเดาๆ เอาว่า..งานนี้คงจะไม่จบง่ายๆ และสุดท้ายคงต้องยกไปให้ที่ร้าน เพราะเราไม่มีโปรแกรมสามัญประจำเครื่อง ที่จำเป็นต้องใช้ในชีวิตประจำวันครบนั่นเอง เพราะอ่านจากที่บอกมาแสดงว่ายังไม่มีอะไรเป็นของตัวเองเลยครับ

ก็คงงั้นแหละครับ
คือว่า

1.โปรแกรมที่สำคัญนี้มีโปรแกรมอะไรบ้างที่จำเป็นมากๆๆ  (ตอนนี้ผมมี Microsoft Office แล้ว และก็โปรแกรม นีโร้
ล่ะก็ของ adobe อยู่เยอะ)

2.เน็ีตนี้ผมใช้ของ TOT แบบโมเด็ม

แบบนี้คงไม่ต้องทำอะไรใช้ไหมครับ
  I MADAMEMOD

• Webmaster
« Reply #7 on: 24 November 2010, 21:33:50 »
- ก็ต้องลงวินโดว์ แล้วใช้งานดูก่อน (ทำตรงนี้ให้ได้ก่อน) จากนั้นก็ใช้งานไป-หาโปรแกรมมาลงไป (ในเว็บฯ ที่ผมให้ไป อยากได้อะไรพิมพ์ชื่อเข้าไป) เดี๋ยวก็ได้มาเอง แต่ต้องใช้เวลาหน่อย การลงโปรแกรมสามัญประจำเครื่องของแต่ละคนไม่เหมือนกัน ขึ้นอยู่กับอายุ/เพศ/การใช้งาน ในชีวิตประจำวันของคนเหล่านั้น จะกำหนดตายตัวไม่ได้ เราใช้ไปก็จะรู้ไปว่า เราต้องการอะไร (เหมือนเราไปกินกวยเตี๋ยว บางคนสั่งมาแล้วก็กินได้เลย บอกว่าอร่อยแล้ว แต่บางคนต้องใส่น้ำปลา+น้ำตาล+พริก)

• Email
« Reply #8 on: 24 November 2010, 21:38:55 »
อ๋อครับผม

พอเข้าใจแล้วแต่ยังไงร้านก็ต้องรออยู่ดี ฮ่าๆๆ

จะพยายามล่ะกันครับ [emo03] [emo03] [emo03]

เดี๋ยวววว สักครู่นะครับ

แล้วถ้าเราอยากจะลงวินโดว์วิสต้าแบบนี้ล่ะครับ วิสต้าพอใช้เป็น เซเว่นของบายนะครับ
  I MADAMEMOD

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
« Reply #9 on: 24 November 2010, 22:28:35 »
ลองอ่านบทความต่าง ๆ ที่เกี่ยวข้องในเวบนี้ ในเรื่องที่ท่านอยากเรียนรู้
และทำความเข้าใจให้ละเอียดถี่ถ้วน รอบคอบ ด้วยความเข้าใจของตัวท่านเองก่อน
แล้วเรียบเรียงคำถาม ข้อสงสัย จากนั้นก็มาถามสมาชิกในเวบนี้
แล้วท่านจะได้ความเข้าใจแบบที่ทำให้ท่านหายสงสัยได้อย่างแน่นอน

อย่าอ้างว่า อ่านภาษาอังกฤษไม่ออกนะท่าน
เพราะพวกเราก็เป็นคนไทยเหมือนกัน อ่านไม่ออก ไม่ค่อยเข้าใจเหมือนกัน
แต่มีพจนานุกรม (Dictionary) แบบออนไลน์ให้แปลอยู่แล้ว
หรือไม่ก็น่าจะมีพกไว้สักสองเล่ม ไทย-อังกฤษ อังกฤษ-ไทย
อาจจะมีพจนานุกรมศัพท์คอมพิวเตอร์ อีกหนึ่งเล่ม
[emo02] [emo02] [emo02]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
« Reply #10 on: 24 November 2010, 23:04:45 »
จากเรื่องการลงวินโด้ที่เว็บเพจนี้
http://www.varietypc.net/main/archives/629
แล้วในข้อ 1และ3
ข้อที่1 + เมื่อเข้าไปแล้ว ไบออสอาจจะไม่เหมือนกัน แต่ให้หาหัวข้อบูต ซึ่งหัวข้อแรกให้เลือกเป็น CD-Rom และตัวที่สองให้เลือกเป็น Harddisk ดังรูป
อันนี้คือให้เลือกอันไหนครับขอคำตอบแบบ แน่ๆ เลย ตรง นะครับ [emo40]
3.เสร็จแล้วจะพบกลับหน้าจอนี้ Press any key to boot from CD ให้กดปุ่ม Enter หรือปุ่มอะไรก็ได้ เพื่อสั่งให้บูตจากไดร์ฟซีดี
และข้อนี้คือว่า มันจะบูตเองเลยใช้หรือเปล่าครับ กับแผ่นที่โหลดมาใช่ไหมครับผม
และถ้ามันไม่บูตเราจะต้องทำยังไงครับ ผมก็ งง นิส อ่าน 2 3 รอบล่ะ
 [emo37] [emo37]

ขอถามต่อนิดหนึ่งนะครับ

ต้องดูว่าเมนบอร์ดในเครื่องที่ท่านใช้อยู่ ท่านใช้ยี่ห้อ/รุ่นอะไรครับ ต้องบอกมาด้วย

แต่ส่วนใหญ่หัวข้อที่มีให้เลือกในไบออสจะหาได้ไม่ยากนะ บทความส่วนใหญ่ผมคิดคนเดียว ไม่ได้มีหลายความคิด แต่ก็อยากได้หลายความคิด และพยายามทำให้ได้ออกมาให้ดีที่สุดแล้ว ไม่ได้หวังว่าไม่ให้เกิดความไม่เข้าใจ แต่ก็ถ้าหากสงสัยหรืออยากให้เพิ่มอะไรเข้าไปอีกก็แนะนำกันเข้ามาได้ครับ น้อมรับฟัง ถ้าเกิดสิ่งที่ดีต่อประโยชน์ส่วนรวมได้ ผมก็พร้อมที่จะทำให้ด้วยความเต็มใจครับ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline RookiE'

• MSN Messenger - muu_ja_ma_ruu@live.com
    • Email
« Reply #11 on: 25 November 2010, 14:11:08 »
เอาอย่างนี้ ลองโหลดตัวนี้ไปใช้งานดูก็ได้ครับ

>>> WinXP Simulator <<<

เ้ป็นโปรแกรมจำลองการลงวินโดว์ XP ลองเอาไปทดลองใข้งานดูนะครับ  [emo02]
(ผมเองตอนลงวินโดว์ครั้งแรกก็ดูจากตัวนี้ด้วยหล่ะครับ   [emo03])

ปล. การที่จะลงวินโดว์ใหม่ ก็เหมือนเราต้องเริ่มตันนับ 1 ใหม่เลยนะครับ  [emo06]
(เพราะต้องฟอแม็ตไดร์ C ก่อนที่จะลงวินโดว์ใหม่ครับ ของทุกอย่างที่อยู่ในไดร์ C ก็จะหายหมดเกลี้ยง  [emo14])
ก็อาจจะเหมือนประมาณว่า จะมีแต่วินโดว์เลย ส่วนพวกโปรแกรม (Software) ต่างๆ จำเป็นต้องหามาติดตั้งเองอีกทีครับ
(รวมทั้งตัวไดร์เวอร์ต่างๆ อีกด้วย)

ผมว่าหากอยากจะลองลงวินโดว์ใหม่เองดู ก็ หาไดร์เวอร์ที่จำเป็นสำหรับเครื่องเราให้ครบ เช่น เสียง จอ เป็นต้น และโปรแกรมต่างๆ ที่จำเป็นสำหรับเรา (เราใช้โปรแกรมตัวไหนอยู่ก็ลงเท่าที่ใช้งานครับ ตัวไหนไม่ได้ใช้ก็ไม่ต้องลงมัน เปลืองเนื้อที่ HDD เปล่าๆ)

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27