# Notification.
Notification

Author Topic: Chost แล้ว หน้าจ้อขึ้นแบบนี้  (Read 5333 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline BONNY

• VPC Member
  • **
    • View Profile
    • Email
ฺหน้าจอขึ้นแบบนี้ค่ะ

Booting from local disk...

BOOTMGR is missing
Press Ctrl+Alt+Del to restart

ใช้ windows7
ใช้กับเครื่องที่ Ghost เองเลย
ลองทั้งแบบ  Disk to disk   , Patition to Patition  ก็เหมือนเดิม ลองทุกวิธีแล้ว
มันคืออะไรหรอค่ะ งงจังเลย [emo15] [emo15]

Offline ans58670

• Webmaster
ใช้ Ghost version ไหนครับ? ใช้ Windows 7 อะไร เพราะปกติถ้าไม่มีการปรับแต่งตามที่ Web แนะนำ ไม่น่าจะ Ghost ได้นะ

• **
    • Email
ใช้ windows7 Ultimate
ใช้ Ghost v.11.5  จาก Hiren's boot CD V10.0 ค่ะ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
- ตอนที่ทำเราทำเก็บไว้ ได้ทำถูกขั้นตอนหรือเปล่า เพราะจากที่บอกมาไฟล์ที่ทำ Ghost ไว้ ไม่สมบูรณ์ เลยบู๊ตไม่ได้ ระบบเลยถามหาไฟล์ที่จะบู๊ตครับ

- และอีกอย่าง เราทำกับเครื่องนี้เก็บไว้ แล้วนำกลับมาใช้กับเครื่องนี้หรือเปล่า? ไม่ใช่ไปใช้งานเครื่องของเพื่อนเข้า แล้วเกิดชอบ เลย Ghost มาจะลงกับเครื่องของเรา ถ้าเป็นแบบนี้ไม่ได้แน่นอนครับ (ถ้าเครื่องใช้อุปกรณ์ไม่เหมือนกัน หรือใช้การทำ Ghost แบบพิเศษ ที่เรียกกันว่า Ghost All Chip นะครับ)
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline Annop

เอ..แต่เห็นบอกว่าใช้กับเครื่องที่ Ghost เองเลย น่าจะไม่มีปัญหานะ
เมื่อก่อนเคยใช้ Ghost แล้ว Boot ไม่ได้ก็มี
ต้อง Boot ด้วยแผ่น ให้เป็น Dos แล้วใช้ Fdisk/mbr ให้มันสร้าง Master boot record ใหม่มักใช้ได้ทุกครั้ง
และ Virus ที่ Format แล้วไม่หายใช้ Fdisk/mbr ก็หายดีด้วยครับ
แต่ปัญหาคือเดี๋ยวนี้ไม่ค่อยมีใครมีแผ่น Boot Dos แล้ว
ใน Hiren's BootCD ก็มีพวก MBR Utility หลายตัวแต่ไม่เคยใช้ ถ้า Harddisk ไม่มีข้อมูลสำคัญก็ลองเลย

ลองอีกวิธีครับ ลอง Format Partition ที่จะ Ghost ก่อน แล้วทำให้เป็น Boot Partition ก่อนค่อย Ghost ดูครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
- เมื่อ 1 อาทิตย์ที่ผ่านมา ผมก็ทำ Ghost กับ Notebook เครื่องใหม่ของผมเพื่อเก็บไว้ใช้ยามฉุกเฉิน  ก็สำเร็จด้วยดีครับ ทั้ง Windows 7 Ultimate 64Bit และ Windows 7 Professinal 64Bit ครับ โดยใช้แผ่น Hiren's BootCD v.9.9 ครับ [emo01]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline ans58670

• Webmaster
ลองเอาแผ่นติดตั้ง Windows 7 แก้ไขดูก่อนนะครับ เรื่อง Ghost ไว้ค่อยว่ากัน เพราะนี่น่าจะแสดงว่า Clone ทับลงไปที่เครื่องต้นฉบับเรียบร้อยแล้ว

1. ใส่แผ่น Install ของ Windows 7 แล้ว Boot ด้วยแผ่น DVD
2. เมื่อขึ้นหน้าจอมาก็เลือก "Next"

3. หน้าต่อไปเลือกที่ "Repair your computer"

4. มันก็จะทำงาน วิ่งๆๆ ไปเรื่อยๆ

5. พอเสร็จ เราก็เลือก "Next"

6. หน้าถัดไปก็เลือก "Startup repair"

7. เสร็จแล้วก็ restart แล้วสวดภาวนาให้ขึ้นมาใช้ได้ตามปกติ  [emo19]

• **
    • Email
งั้นขอลอง ตามแบบวิธีของแต่ล่ะท่าน ที่แนะนำมาก่อนน่ะค่ะ
ได้เรื่องอย่างไร จะมาบอกค่ะ

ขอบคุณน่ะ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
วิธีของท่าน ans58670 น่าจะได้ผลนะครับ เพราะถ้า BOOTMGR บน Windows 7 มีปัญหา วิธีนี้น่าจะช่วยจัดการได้  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27