# Notification.
Notification

Author Topic: เปิดคอมมาแล้วเครื่องฟ้องว่า....  (Read 9079 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline admanches

• VPC Member.
  • **
    • View Profile
    • Email
ช่วยดูให้ทีคับ HDD ผมเป็นไรก็ไม่รู้คับ

ตอนผมเปิดเครื่องช่วง POST BIOS มันมีข้อความขึ้นมาว่า

ST3250813AS:Hard disk failure is imminent. Please
back up your hard disk and have it replaced!

Press <F10> for SETUP, <F2> to continue.

แต่พอผมกด F2 มันก็เข้า Windows ได้อยู่นะคับ

แล้วจะมีวิธีแก้ยังไงบ้างครับ

เป็นคอม HP น่ะครับ น่าจะหมดประกันแล้วน่ะครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
- ถ่าน/แบตฯของ Bios น่าจะหมดแล้วครับ ระบบเลยไม่จำวัน/เวลาปัจจุบัน เลยจะให้เราเข้าไปตั้งใหม่ ผมไม่แน่ใจว่า HP ใช้เมนบอร์ดตัวไหน แต่แบตฯ ของ Bios โดยทั่วไปจะเป็น CR2032 ครับ

- ถอดถ่าน/แบตฯ ของเดิมไปด้วยก็ได้ เวลาไปซื้อ จากนั้นใส่เข้าที่ เปิดเครื่องขึ้นมา ระบบบอกให้กด F10 เราก็กด แล้วเข้าไปปรับตั้งวัน/เวลา ให้เรียบร้อยครับ

ปล. พยายามอีกนิดนะครับเรื่องภาษา ทำได้ดีแล้ว แต่ขออีกหน่อย ครับ ให้มี ร. เรือ ทุกประโยคนะครับ [emo01]

• **
    • Email
- ถ่าน/แบตฯของ Bios น่าจะหมดแล้วครับ ระบบเลยไม่จำวัน/เวลาปัจจุบัน เลยจะให้เราเข้าไปตั้งใหม่ ผมไม่แน่ใจว่า HP ใช้เมนบอร์ดตัวไหน แต่แบตฯ ของ Bios โดยทั่วไปจะเป็น CR2032 ครับ

- ถอดถ่าน/แบตฯ ของเดิมไปด้วยก็ได้ เวลาไปซื้อ จากนั้นใส่เข้าที่ เปิดเครื่องขึ้นมา ระบบบอกให้กด F10 เราก็กด แล้วเข้าไปปรับตั้งวัน/เวลา ให้เรียบร้อยครับ

ปล. พยายามอีกนิดนะครับเรื่องภาษา ทำได้ดีแล้ว แต่ขออีกหน่อย ครับ ให้มี ร. เรือ ทุกประโยคนะครับ [emo01]

ผมไปดูวันที่ และเวลาของ Bios ก็เป็นปัจจุบันน่ะครับ แต่ถ้าเป็น HDD ลูกใหม่ไม่ขึ้นมาน่ะครับ แสดงว่า HDD มี

ปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ แต่ก็เข้าวินโดน์ได้ครับติดตั้งวินโดน์ก็ปกติทุกอย่าง  [emo20] [emo15] [emo13] [emo12] [emo14]

• Webmaster
- บอกเล่ารายละเอียดมาให้หมดหน่อยครับ ให้เครื่องใส่ HDD ไปกี่ลูก แล้วสเปคเครื่องเป็นอย่างไร? ผมจะยกตัวอย่างเครื่องของผมให้ดูครับ

1. CPU Intel Core 2 Duo E8400 3.0GHz     
2. M/B Gigabyte "GA-EP45-UD3R"     
3. RAM OCZ GOLD XTC DDR2/800 2x2 = 4GB   
4. VGA GTX-275 GALAXY  896 MB/DDR3/448Bit   
5. HDD Western Digital Caviar Blue 640GB 7200 RPM 
6. DVD –RW ASUS + LG เป็น  IDE  = 2 ตัว 
7. Monitor LCD ACER รุ่น X233H ขนาด 23นิ้ว Wide (11-1-53)
8. PSU Silver Stone SST-ST60F 600w 100% Modular Cable ราคา 4,150บาท (22-10-52)
9. พัดลมขนาด 12 ซม. 4 ตัว ติดที่เคส (เป่าจากหน้ามาหลัง 1 และดูดออกด้านหลัง 1 , และดูดออกด้านข้าง-ล่าง 1 และดูดเข้าด้านข้าง-บน 1) สรุปคือดูดลมเข้า = 2 ดูดลมออก = 2 เพื่อให้เกิดความสมดุลย์กัน
10. OS Windows XP Professional SP3 Original (32Bit)
11. UPS ยี่ห้อ JAL ขนาด 600VA Stand By ได้ 10-15 นาที

• **
    • Email
เป็นคอม HP Pavilion a6572l

cpu:core 2 Duo E4700

ram:1 Gb.

HDD:250 Gb. (มี 2 ลูกน่ะครับ) ต่อแล้วขึ้นฟ้องทั้ง 2 ลูกเลย

MB:รุ่น MS-7525

VGA: อันนี้ลูกค้าซื้อมาเพิ่มเอง เป็น Nvidia 1 Gb.

• Webmaster
คำเตือน - มีกระทู้ตอบใหม่ ขณะที่คุณพิมพ์ข้อความ อยากให้คุณแสดงตัวอย่างก่อนตั้งกระทู้

- ถ้าจะให้ผมเดา เนื่องจากเป็นเครื่องมียี่ห้อ ก็เดาว่า...

1. ไปเพิ่ม HDD เข้าไปอีกลูก แล้วก็ลง OS ไว้ด้วย
2. มีการเพิ่มการ์ดจอด้วยหรือเปล่า?
3. ที่ใส่ HDD อีกลูกแล้วไม่เป็น เนื่องจากเรายังไม่ได้ดึงปลั๊กไฟออก/หรือปิดสวิตช์ที่รางปลั๊กไฟ ระบบเลยยังจำได้อยู่

ทั้งหมดนี้ผมคาดเดาจากอาการที่แจ้งมาครับ

• Webmaster
เป็นคอม HP Pavilion a6572l

cpu:core 2 Duo E4700

ram:1 Gb.

HDD:250 Gb. (มี 2 ลูกน่ะครับ) ต่อแล้วขึ้นฟ้องทั้ง 2 ลูกเลย

MB:รุ่น MS-7525

VGA: อันนี้ลูกค้าซื้อมาเพิ่มเอง เป็น Nvidia 1 Gb.

- เป็นร้านซ่อมคอมฯ ใช่ไหม? ครับ

1. ให้เปลี่ยนถ่านก่อนเลยครับ แล้วลองเปิดดู

2. ให้ดูเรื่องหม้อไปด้วย เพราะเพิ่มทั้ง HDD และ VGA หม้อไฟที่ติดเครื่องมาอาจจะรับไม่ไหวแล้วครับ

Offline ans58670

• Webmaster
คงเป็น Harddisk ของ Seagate

คำแนะนำแรกเมื่อมีการเตือนว่า "จะเจ๊งแล้วโว้ย!" คือ รีบ Clone ตัว Harddisk ที่มีปัญหาไปเก็บไว้ก่อน เพราะคำเตือนนี้ไม่ได้บอกว่าจะเจ๊งเมื่อไหร่ อาจเป็น 10 นาที 10 วัน หรือ 10 เดือนก็ได้ ขึ้นอยู่กับความถี่ในการ access ตัว Harddisk ยิ่งใช้บ่อย ความชำรุดก็จะเพิ่มมากขึ้นจนถึงอวสาน  [emo19]

โดยส่วนตัวแล้วไม่น่าเชื่อว่าความซวยจะมาเยือนพร้อมกันทั้ง 2 ลูก เมื่อ Backup ทั้ง 2 ลูกเพื่อป้องกันไว้แล้ว ก็ควรใช้ Harddisk Tool ของ Seagate ตรวจสอบ Harddisk ที่ละลูก น่าจะได้คำตอบว่า 2 พี่น้องนี่ใครน่าจะไปก่อน (ไม่รับประกันผลรับ)  [emo13]

ก่อนจะมีข้อความเตือนนี้ เวลา write ลง harddisk น่าจะช้าผิดสังเกตุ แบบว่า...แก่แล้วจ้า  [emo11]

• Webmaster

คำแนะนำแรกเมื่อมีการเตือนว่า "จะเจ๊งแล้วโว้ย!" คือ รีบ Clone ตัว Harddisk ที่มีปัญหาไปเก็บไว้ก่อน เพราะคำเตือนนี้ไม่ได้บอกว่าจะเจ๊งเมื่อไหร่ อาจเป็น 10 นาที 10 วัน หรือ 10 เดือนก็ได้ ขึ้นอยู่กับความถี่ในการ access ตัว Harddisk ยิ่งใช้บ่อย ความชำรุดก็จะเพิ่มมากขึ้นจนถึงอวสาน  [emo19]

โดยส่วนตัวแล้วไม่น่าเชื่อว่าความซวยจะมาเยือนพร้อมกันทั้ง 2 ลูก เมื่อ Backup ทั้ง 2 ลูกเพื่อป้องกันไว้แล้ว ก็ควรใช้ Harddisk Tool ของ Seagate ตรวจสอบ Harddisk ที่ละลูก น่าจะได้คำตอบว่า 2 พี่น้องนี่ใครน่าจะไปก่อน (ไม่รับประกันผลรับ)  [emo13]

ก่อนจะมีข้อความเตือนนี้ เวลา write ลง harddisk น่าจะช้าผิดสังเกตุ แบบว่า...แก่แล้วจ้า  [emo11]

- ถ้าคำวินิจฉัยโรคของท่าน ans58670 ถูกละก็ .. สาเหตุที่ทำให้ HDD ใกล้พังไปทั้ง 2 ลูก คือ PSU (Power Supply Unit) หม้อไฟที่จ่ายไฟมาแบบขาดๆ เกินๆ หรือจ่ายไฟไม่พอ เนื่องจากเพิ่มอุปกรณ์ เข้าไปแต่ไม่ได้เปลี่ยนหม้อไฟครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ทางศูนย์ synnex เขามักจะแนะนำให้ใช้ Seagate Seatools สำหรับเช็คการทำงานของ HDD ของ Seagate เหมือนกันครับ ค่อนข้างจะมีความชัวร์พอสมควร ยังไงลองดูก่อนนะ

• **
    • Email

ของคุณสำหรับคำแนะนำทุกท่านครับ งั้นคงจะต้องแจ้งให้ทางลูกค้าทราบก่อนที่จะเสีย และแนะนำให้เปลี่ยนตัวใหม่เลย

ดีกว่าน่ะครับ  ว่าแต่ โปรแกรม Seagate Seatools ขอหน่อยได้เปล่าครับ ไม่ว่ากันน่ะครับ

ขอบคุณมากๆครับ  [emo01] [emo02] [emo05]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ลองดูในแผ่น Hiren's BootCD มั้ยครับ โปรแกรมนี้มีเหมือนกันนะ เรียกใช้งานในดอส สะดวกและเร็วกว่า

ส่วนขั้นตอนการเข้าใช้งานเมนูก็ Hard Disk Tools -> More -> Seagate Seatools  [emo01]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27