# Notification.
Notification

Author Topic: มีปัญหาในการพิมพ์ ครับ  (Read 15957 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline YOOHOO

• Global Moderator
    • View Profile
คืออยู่ๆก็พิมพ์ ตัวอักษรบ้างตัวไม่ได้ครับ เป็นแค่บางตัวเท่านั้น
ตัวที่พิมพ์ไม่ได้ในภาษาไทย ตัวนั้นๆ ในภาษาอังกฤษก็จะพิมพ์ไม่ได้ไปด้วย
ตอนนี้ใช้ On-Screen Keyboard ช่วยอยู่ ครับ
ที่มีปัญหาคือตัว  [ ข , ง , จ , ซ , ญ , ฐ , บ , ว , ฝ , ย ] อันนี้คือพวกที่พิมพ์ไม่ได้ครับ  [emo15]

สิ่งที่ " มนุษย์ทุกคน " ต้องการมากที่สุด ก็คือ...................... " ความสุข "

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
Re: มีปัญหาในการพิมพ์ ครับ
« Reply #1 on: 08 September 2009, 02:27:04 »
ตัวอักษรอยู่โซนเดียวกันหมดเลย ผมเคยเจอบางตัวใช้ไม่ได้ เลยจัดฝ่ามืออรหันต์ตบข้างใต้คีย์บอร์ดไปซะทีนึง ใช้งานได้ปกติเลยครับ ฮ่าๆ

[emo03]  [emo03]

แต่ทางที่ดีกันเสียทั้งบอร์ด ลองถอดแผงบอร์ดด้านล่างออกมาปัดๆดูดีกว่าครับ แต่ต้องแกะระวังนะ เดี๋ยวปุ่มหลุดกระจัดกระจายละงานเข้าเลยนะครับท่าน

[emo05]  [emo05]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

« Reply #2 on: 08 September 2009, 02:32:47 »
อันเก่าเป็นเลยซื้อตัวใหม่มาเปลี่ยนก็ยังเป็น ครับ
สิ่งที่ " มนุษย์ทุกคน " ต้องการมากที่สุด ก็คือ...................... " ความสุข "

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
« Reply #3 on: 08 September 2009, 02:44:48 »
ใช้โน้ตบุ๊คหรือเปล่าครับ
ถ้าใช่ ปัญหามันคือไปเปิด Num Lock ค้างไว้ อาจเป็นเพราะตอนที่ต่อคีย์บอร์ดภายนอก แล้วพอถอดออกไม่ได้ปิด Num Lock

เพราะเท่าที่ดูจากตัวอักษรที่ว่ามา มันอยู่ในข่ายของการกด Num Lock เพื่อให้เป็นตัวเลขอ่ะครับ
แต่รู้สึกว่าจะเป็นปุ่มด้านข้างขวาแทบทั้งนั้น บางตัวก็ไม่ได้เกี่ยวกับ Num Lock ซะด้วยสิ
(มองคีย์บอร์ดตัวเองเจอแต่อังกฤษล้วน เลยต้องนึกภาพอยู่นาน [emo06])
แต่ถ้าไม่ใช่แล้วละก็ อาจเป็นเพราะ การส่งข้อมูลของตัวอักษรนั้น ๆ ผ่าน PS/2, USB ไปยังบอร์ดมีปัญหา
คิดว่าคีย์บอร์ดไม่มีปัญหา แต่ตัวเมนบอร์ดมีปัญหาอ่ะ

« Reply #4 on: 08 September 2009, 02:52:31 »
PC ครับ เป็นหลังจากทำ ลบไฟล์ในโฟลเดอร์ Prefetch ทิ้งซะบ้าง

โฟลเดอร์ Prefetch มีไว้เพื่อช่วยให้ Windows ทำงานได้เร็วขึ้น แต่เนื่องจากเมื่อใช้งาน Windows ไปได้สักระยะนึง ไฟล์ในโฟลเดอร์นี้จะเพิ่มจำนวนมากขึ้นเรื่อยๆ และจะทำให้ระบบทำงานได้ช้าลง ดังนั้นจึงจำเป็นต้องลบไฟล์ขยะเหล่านี้ทิ้งเสียบ้าง โดยเข้าไปที่โฟลเดอร์ C:\WINDOWS\Prefetch จากนั้นคลิกเมนู Edit -> Select All (หรือกดปุ่ม Ctrl + A) เพื่อเลือกไฟล์ทั้งหมด แล้วกดปุ่ม Shift + Del เพื่อลบแบบไม่ให้ไฟล์ขยะไปถูกเก็บไว้ในถังขยะ Recycle Bin จะทำให้ระบบทำงานได้เร็วและมีพื้นที่บนฮาร์ดดิสต์เพิ่มขึ้นด้วยครับ

มาจาก VPC Article

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
« Reply #5 on: 08 September 2009, 03:03:31 »
คิดว่าคีย์บอร์ดตัวเก่าไม่น่ามีปัญหาอ่ะครับ
อาจจะมีปัญหากับตัววินโดวส์ก็ได้
แต่ไม่น่าเกิดปัญหาเพราะไปลบ Prefetch อ่ะครับ
เพราะทุกเครื่องที่ทำไป ใส่สคริปท์ลบไฟล์ขยะรวมถึง Prefetch ทั้งนั้น ก็ไม่มีปัญหาเลย
คงต้องลองบูต PE หรือ Hiren แล้วกดตัวอักษรที่มีปัญหาดู ว่าใช้ได้หรือไม่
ถ้าไม่ได้ ลองรีเซ็ทไบออสดู น่าจะหาย
ไม่งั้นก็อาจเป็นที่วินโดวส์ แต่ถ้าลงใหม่ไม่หาย ก็อาจจะเป็นเมนบอร์ด [emo12]

« Reply #6 on: 08 September 2009, 03:14:43 »
 [emo34]

Offline Agency

• VPC Member
« Reply #7 on: 08 September 2009, 10:10:38 »
ตัวอักษรอยู่โซนเดียวกันหมดเลย ผมเคยเจอบางตัวใช้ไม่ได้ เลยจัดฝ่ามืออรหันต์ตบข้างใต้คีย์บอร์ดไปซะทีนึง ใช้งานได้ปกติเลยครับ ฮ่าๆ

[emo03]  [emo03]

แต่ทางที่ดีกันเสียทั้งบอร์ด ลองถอดแผงบอร์ดด้านล่างออกมาปัดๆดูดีกว่าครับ แต่ต้องแกะระวังนะ เดี๋ยวปุ่มหลุดกระจัดกระจายละงานเข้าเลยนะครับท่าน

[emo05]  [emo05]

ถนัดเกาะเล่นนะครับคือว่างมาก จากประสพการณ์เล็กๆเวลาเกาะแป้นพิมพ์ถ้าปุ่มหลุดกระจายลงพื้นก็เก็บมาใส่ลงในช่อง ขนาดปุ่มจะเท่าๆกัน
>> โดยให้ควํ่าแผงบอร์ดลง ใช้แอลกอฮอลทำความสะอาด ใส่คืนแบบควํ่าหน้าลง ไม่ยากครับ
>>> แป้นพิมพ์ของผมเวลาพิมพ์ สระระไม้โท ไม้เอกจะทำไม่ได้ เช่นคำว่า ควํ่า นํ้า ต้องพิมพ์ในNotepad แล้วcopy มาใส่เอา
        ไม่ทราบมีวิธีแก้ใข หรือไม่ครับผม?

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
« Reply #8 on: 08 September 2009, 10:37:54 »
ถนัดเกาะเล่นนะครับคือว่างมาก จากประสพการณ์เล็กๆเวลาเกาะแป้นพิมพ์ถ้าปุ่มหลุดกระจายลงพื้นก็เก็บมาใส่ลงในช่อง ขนาดปุ่มจะเท่าๆกัน
>> โดยให้ควํ่าแผงบอร์ดลง ใช้แอลกอฮอลทำความสะอาด ใส่คืนแบบควํ่าหน้าลง ไม่ยากครับ
>>> แป้นพิมพ์ของผมเวลาพิมพ์ สระระไม้โท ไม้เอกจะทำไม่ได้ เช่นคำว่า ควํ่า นํ้า ต้องพิมพ์ในNotepad แล้วcopy มาใส่เอา
        ไม่ทราบมีวิธีแก้ใข หรือไม่ครับผม?
[/quote]
เวลาพิมพ์คำว่า คว่ำ หรือคำว่า น้ำ ให้ท่านลองทำตามนี้ดูก่อนนะได้หรือไม่ [emo03]
พิมพ์--ค---แล้วพิมพ์----ว----แล้วใส่ไม้เอก จากนั้นตามด้วย----ว      ครับส่วนคำว่าน้ำก็ทำแบบเดียวกัน

« Reply #9 on: 08 September 2009, 11:16:10 »
เวลาพิมพ์คำว่า คว่ำ หรือคำว่า น้ำ ให้ท่านลองทำตามนี้ดูก่อนนะได้หรือไม่ [emo03]
พิมพ์--ค---แล้วพิมพ์----ว----แล้วใส่ไม้เอก จากนั้นตามด้วย----ว      ครับส่วนคำว่าน้ำก็ทำแบบเดียวกัน

[/quote]

คว่ว คว่า นา     >>>>>ไม่ได้ครับ คือใส่สะระ อํา(ตัวที่อยู่ปุ่มเดียวกับอักษร Y) เมื่อไร?จะใส่ไม้ เอก โท....ไม่ได้เลย   [emo10]

Offline Hunter

« Reply #10 on: 08 September 2009, 11:30:08 »
หมายถึง พิมพ์ได้แต่ต้องพิมพ์ใน Notepad ใช่ไหมครับ ไม่ใช่พิมพ์ไม่ได้เลย
แล้วที่พิมพ์ไม่ได้อะ ในโปรแกรมอะไรอะครับ
แล้วเป็นทุกโปรแกรมยกเว้น Notepad หรือครับ

« Reply #11 on: 08 September 2009, 11:40:24 »
หมายถึง พิมพ์ได้แต่ต้องพิมพ์ใน Notepad ใช่ไหมครับ ไม่ใช่พิมพ์ไม่ได้เลย
แล้วที่พิมพ์ไม่ได้อะ ในโปรแกรมอะไรอะครับ
แล้วเป็นทุกโปรแกรมยกเว้น Notepad หรือครับ

>>> ตอนโพส์ข้อความขึ้นwebboard จะเป็นทุกแว็ปบอร์ดครับ     [emo12]

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
« Reply #12 on: 08 September 2009, 12:03:58 »
เพิ่มเติมนิดนึง
ลองใส่ไม้เอกก่อนนะครับแล้วค่อยใส่สระ อำ [emo02]

« Reply #13 on: 08 September 2009, 12:47:47 »
อือ.....   คว่า คว่า ค่วํา    น้า  นํา นํา     ยังไม่ได้ครับ   [emo12]

-------------------------------------------------------------------------

**>>ขออภัยด้วยครับ!!! จำผิดไม่ใช่ควํ่าแผงลงครับ แต่ให้ยกแผงแผ่นพลาสติกที่ใส่ปุ่ม ยกขึ้นแล้วเรียงปุ่มลงให้ตรงช่อง
        จากนั้นก็นำไปวางบนโต๊ะให้ขอบแผงยื่นออกมา แล้วก้มลงขันน๊อตจากด้านล่าง!! นะครับ อิอิ 

Offline Hunter

« Reply #14 on: 08 September 2009, 14:46:51 »
>>> ตอนโพส์ข้อความขึ้นwebboard จะเป็นทุกแว็ปบอร์ดครับ     [emo12]
อันนี้หมายถึงเป็นเฉพาะ Brower ปะครับใน Word , Excel และอื่นๆ ไม่เป็นใช่ไหมครับ
ลองเปลี่ยน Brower ดูครับ IE ,Firefox ,Safari ,Opera ,Chrome
ดูว่าพิมพ์ได้ปะครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27