# Notification.
Notification

Author Topic: Ghost อย่างปลอดภัย  (Read 10901 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Hunter

• Global Moderator
    • View Profile
Ghost อย่างปลอดภัย
« on: 08 September 2009, 00:01:01 »
....พอดีได้อ่านบทความเรื่องนี้ Symantec Ghost กับการโคลนฮาร์ดดิสต์ลูกต่อลูก
แล้วทำให้ผมนึกถึงเรื่องที่จะเขียนขึ้นมาครับ
....ในการ Ghost Disk to Disk นั้นตอนที่คุณกำลังจะตอบ Yes เพื่อเริ่ม Ghost คุณเคยฉุกคิด
ไหมครับว่า เราเลือกต้นฉบับ-สำเนา ถูกไหม สลับกับปะนี้เพราะถ้าสลับกัน นรกเลยนะครับ เหอๆ
และเรื่องจริงๆ ผมก็เคยเจอช่างคอมที่มีประสบการณ์พอสมควร เคย Ghost แบบนี้แล้วสลับมาแล้วกันครับ
วันนี้จำนำเทคนิคที่ใช้ในการตรวจสอบก่อนจะตอบ Yes ว่าเรากำลังจะ Ghost ไม่ผิดตัวแน่ๆ

วิธีการทำ
....ก็ไม่ได้ยุงยากอะไรครับ  ให้คุณตั้งชื่อ Volume Label ให้ Drive ที่ต้นฉบับ(Source) กับสำเนา(Destination)
ให้เป็นคนละชื่อกันครับ
ถ้าสำเนาเป็น HD. ใหม่ Volume Label จะไม่มีครับเลยเห็นเป็นชื่อ No name ครับ
ในตัวอย่างนี้ผมตั้งชื่อ Volume Label ของ Drive ต้นฉบับ (C:,D:) ใช้ชื่อว่า HD1-1 , HD1-2 ครับ
โดยวิธี R-Click (คลิกขวา) ที่ Drive แล้ว Rename ครับ เพื่อให้ Volume Label ต้นฉบับกับสำเนาไม่เหมือนกันครับ

....คราวนี้เรามาดูตอน Ghost Disk to Disk ครับ ว่ามีอะไรแตกต่างออกไปครับ
อันนี้เป็นรูปก่อนตั้ง Volume Label ครับ จะเห็นว่า Destination ตรง Lable จะเป็น No name ครับ
ทำให้เราไม่รู้ว่า No name นี่มันเป็น HD ลูกไหนแน่เพราะ Volume Label เดียวกันนั่งเองครับ

....อืม ต่อไปเป็นรูปหลังการใส่ Volume Label ให้ Drive ต่างๆของเราไปแล้วครับ
จะเห็นได้ว่า Destination ไม่ใช่ No name แล้วแต่จะเป็นชื่อ Volume Label 
ที่เราตั้งเอาไว้ครับ เหตุที่มันเป็นชื่อเดียวกันก็เพราะว่า สำเนา(Destination ) มันต้องเหมือนกับต้นฉบับครับ
ซึ่งรวมไปถึง Volume Label ด้วยครับ

....คราวนี้เพื่อนๆก็คงตอบ Yes ก่อนที่จะเริ่ม Ghost Disk to Disk ได้อย่างมั่นใจขึ้นครับ

จบ..แล้วครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
Re: Ghost อย่างปลอดภัย
« Reply #1 on: 08 September 2009, 00:48:01 »
ขอบคุณมากครับท่าน เคยเจอเหมือนกันนะครับ แบบพอจะโคลนจากลูก master ไปลูก slave ใช้เวลาโคลนไม่ถึงนาที เอะใจ ทำไมโคลนเสร็จเร็วจัง ที่ไหนได้โคลนผิดลูก

ผมขอเอาลิงค์นี้ไปใส่ทำเป็นลิงค์ข้อมูลเพิ่มเติมด้วยนะครับท่าน

[emo22]  [emo22]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

« Reply #2 on: 08 September 2009, 01:01:38 »
ได้เลยครับ ไม่มีปัญหาอยู่แล้วครับ  [emo01]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
« Reply #3 on: 08 September 2009, 01:38:11 »
เมื่อก่อนเคยพลาดเหมือนกัน
ใจหายวาบเลยครับ [emo13]
แต่พลาดแบบมีสำรองไฟล์อยู่ เลยรอดไป
แต่ก็มีอีกครั้งที่พลาด ไปทำให้ลูกค้า ข้อมูลหายเกลี้ยง [emo12]
ต้องมาหาโปรแกรมกู้ข้อมูลกลับแทบแย่

« Reply #4 on: 08 September 2009, 01:54:17 »
เมื่อก่อนเคยพลาดเหมือนกัน
ใจหายวาบเลยครับ [emo13]
แต่พลาดแบบมีสำรองไฟล์อยู่ เลยรอดไป
แต่ก็มีอีกครั้งที่พลาด ไปทำให้ลูกค้า ข้อมูลหายเกลี้ยง [emo12]
ต้องมาหาโปรแกรมกู้ข้อมูลกลับแทบแย่

[emo03]  [emo03]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
« Reply #5 on: 08 September 2009, 04:11:41 »
ว่างๆท่านสอนผมมั่งนะวิธี โกส วิธี โคลน
จริงๆ ก็เคยนะ เคยลง โคลน (ไล่จับปลาในนาที่หลังบ้าน [emo05]

« Reply #6 on: 08 September 2009, 20:38:25 »
ขอบคุณครับ

เมื่อก่อนก็เคยพลาดครับ ฝึกเล่น ghsot ครั้งแรกจาก hiren ค่อยยังชั่วมีข้อมูลสำรองไว้อยู่
ghsot พลาด ยังดีกว่า hdd พังครับ

« Reply #7 on: 11 September 2009, 22:23:54 »
เมื่อ 2-3 วันก่อน ผมได้ลองใช้ Acronis TrueImage โคลน Disk to Disk กับฮาร์ดดิสต์ 2 ลูกๆมาสเตอร์มีความจุประมาณ 50GB ใช้เวลาไปประมาณ 20 กว่านาที แล้วเมื่อวานไปทำเครื่องร้านเน็ตให้ลูกค้า สเปคเครื่องเหมือนกันหมด เครื่องแรกลองโคลนด้วย Symantec Ghost 11.5 ใช้เวลาไปเกือบ 40 นาที แต่เครื่องที่ 2-15 ใช้เวลาเครื่องละ 20 นาทีเอง แปลกใจว่า Acronis TrueImage สามารถโคลนฮาร์ดดิสต์ได้เร็วกว่า Symantec Ghost 11.5 หรือเปล่านะครับ โปรแกรม Acronis ผมเพิ่งได้ลองใช้งานเป็นครั้งแรกด้วย ก่อนหน้านี้ก็ใช้แต่ Symantec Ghost ตลอด และเวลากับความจุข้อมูลขนาดนี้ที่ผ่านมาก็จะอยู่ราวๆ 40-50 นาที

หรือเป็นที่เวอร์ชันของ Symantec Ghost  [emo14]

ท่านใดเคยลองใช้โปรแกรมทั้ง 2 ตัวนี้กับเวลาที่แตกต่างช่วยมาแชร์ประสบการณ์กันหน่อยนะครับ  [emo22]  [emo22]

« Reply #8 on: 11 September 2009, 22:42:32 »
50GB หรือ 500 GBอะครับ ถ้า 50 GB. นี่นานเกินไปหน่อยนะนี่
ปกติผมก็ใช้แต่ Ghost ครับแต่ไม่ใช้ 11.5 ผมใช้ Ghost2003 ครับ
ปกติถ้า Ghost แล้วช้าผมจะ Cancel แล้วเขาไปเปลี่ยน Mode Sata ใน Bios อะครับ
แล้วลองใหม่ครับ (Ghost2003)

แต่ที่แปลกก็ตรงที่เครื่องคอม. 2 เครื่องที่เหมือนกันทุกอย่าง
แต่ใช้เวลา Ghost ไม่เท่ากันนี่ ผมงงมากครับ [emo14]

« Reply #9 on: 11 September 2009, 23:02:35 »
อิอิ พอดีบอกไม่หมด เครื่องมาสเตอร์ตัวนี้เจ้าของร้านเขาต้องไปทำงานตจว.น่ะครับแต่ร้านเขาอยู่พระประแดงแฟนเขาเป็นคนคุมร้าน เขาให้ผมส่งเครื่องนี้ไปให้เขาแล้วส่งเครื่องมาสเตอร์นี้กลับมา ซึ่งเขาไม่มีเวลากลับมาทำ ก็เลยให้ผมไปทำเป็นงานเสริม ซึ่งเครื่องมาสเตอร์ความจุทั้งหมดไดรว์ C, D ลงวินโดวส์+เกมส์รวมๆอยู่ประมาณ 50GB ลองโคลนลง HDD เปล่าด้วย Acronis TrueImage ใช้เวลาไปประมาณ 20 นาที ซึ่งลองโคลนลง HDD ลูกที่ 2 จากที่บ้านผม แล้วพอไปถึงร้านลองโคลนลง HDD ลูกที่ 3 ด้วย Symantec Ghost ใช้เวลาไปประมาณ 40 นาที แต่เครื่องอื่นๆใช้เวลาไปเครื่องละ 20 นาทีเหมือนกัน

วันนี้ก็ลองโคลนกับเครื่องลูกค้า 2 เครื่องเหมือนกันด้วย Acronis ความจุ HDD ลูกมาสเตอร์ ประมาณ 10GB ไป HDD เปล่า ใช้เวลาประมาณ 4 นาทีน่ะครับ  [emo14]  [emo09]

• N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
« Reply #10 on: 11 September 2009, 23:08:42 »
แต่ที่แปลกก็ตรงที่เครื่องคอม. 2 เครื่องที่เหมือนกันทุกอย่าง
แต่ใช้เวลา Ghost ไม่เท่ากันนี่ ผมงงมากครับ [emo14]

จริงที่ว่า ทั้งสองเครื่องเหมือนกันทุกอย่าง
แต่ก็ต่างกันที่การใช้งาน หรืออายุของเครื่อง
ถ้าดูกันให้ถึงเนื้อใน อุปกรณ์ทุกชิ้น ไม่ใช่ชิ้นเดียวกันไงครับ
ให้ว่ากันแบบละเอียดปลีกย่อย เครื่องเหมือนกัน แต่อุปกรณ์ไม่ใช่ชิ้นเดียวกัน
เปิดใช้งานก็ใช้เวลาไม่เท่ากัน และอื่น ๆ
มันก็เลยใช้เวลาไม่เท่ากัน
ไม่แปลก ๆ [emo03]

« Reply #11 on: 11 September 2009, 23:25:19 »
กรณีของผมเป็นเครื่องใหม่หมดเลยครับ เช่นเวลาทีเราติดตั้งที 50 เครื่อง
เราจะ Ghost ที่ 5 เครื่องใน 5 เครื่องนี่บางเครื่อง ก็ใช้เวลานานกว่าเครื่องอื่นๆ
เป็นเท่า 1 เลยครับ และก็ไม่ว่าจะใช้ HD. ตัวไหนมาต่อกับเครื่องนี้ ก็จะ Ghost นานครับ
แต่เครื่องพวกนี้ใช้งานได้ปกตินะครับไม่ช้าครับ และใน 50 เครื่องก็จะมีเครื่องที่ Ghost แล้ว
ช้าๆแบบนี้อีกครับ ที่ไม่ใช่เครื่องต้นฉบับครับ

• N/A
« Reply #12 on: 11 September 2009, 23:35:48 »
อาจจะเป็นเพราะอุปกรณ์ตัวนั้นผ่าน QC แบบสมบูรณ์ก็ได้ครับ
ปรกติเค้าทำ QC 100:1, 500:1, 1000:1 หรือมากกว่านั้นก็เกินไปละ

ผมก็เคยเจอมาเหมือนกัน ซื้อคอมฯใหม่สองชุด เหมือนกันทุกอย่าง
แต่มีเครื่องนึงมันแปลก ๆ โคลนก็ช้า ทำงานช้า
ก็เลยส่ง M/B, HDD เปลี่ยนกับดีคอมฯ
ผลก็คือ อาการที่ว่าหายปลิดทิ้งเลย [emo01]

« Reply #13 on: 12 September 2009, 00:30:11 »
 [emo03]  [emo02]  [emo04]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27