ถามวิธีการตั้งค่าตอนบู๊ตเครื่องครับ

Started by top_takachi, 12 November 2010, 18:13:57

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

top_takachi

อยากสอบถามวิธีการตั้งค่า ตอนบู๊ตเครื่องหน่อยครับ

ของ่าย ๆ เลยนะครับ คือผมไม่อยากให้ตอนบู๊ตเครื่องขึ้นมาแบบนี้ครับ เราต้องไปตั้งค่าตรงไหนครับ ผมหาเท่าไร ทำเท่าไร ก็ไม่ได้เลยครับ 

รบกวนด้วยนะครับ

ขอบพระคุณทุกท่านมาก ๆ มา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

ans58670

1. Click ปุ่ม Start ที่เป็นรูป Logo Windows กลมๆข้างล่างด้านซ้าย
2. พิมพ์คำว่า cmd
3. รอให้ขึ้น Icon รูป cmd ใต้คำว่า Programs
4. Click ขวาที่ Icon รูป cmd
5. ที่ Context Menu ให้ Click ที่ Run as administrator
6. ที่ command line พิมพ์คำสั่ง

bcdedit.exe /timeout 0

++ คำสั่ง bcdedit.exe ใช้แก้ไข Boot Configuration Data ที่กำหนดการ Boot ของ Windows Vista และ Se7en
    ++ Parameter ว่า timeout จะให้เลือกระยะเวลาที่จะแสดง Boot Menu
    ++ Parameter ว่า 0 (เลขศูนย์) กำหนดระยะเวลาที่จะแสดง Boot Menu มีหน่วยเป็นวินาที

เมื่อกำหนดระยะเวลาที่จะแสดง Boot Menu เป็น 0 ก็หมายความว่าให้แสดง Boot Menu 0 วินาที (ไม่ต้องแสดง)

อยากแนะนำว่าให้ตั้งเวลาไว้อย่างน้อยสัก 3 วินาที เผื่อเปลี่ยนเป็น Windows Vista ใน Option ตัวล่าง

top_takachi

ขอบคุณครับ อ่านแล้วงงดี เอาแบบง่าย ๆ ได้มั้ยครับ

อย่าง เข้าไป run แล้วพิมพ์ CMD อะไรประมาณนี้ครับ

แต่ก็ขอบคุณมาก ๆ ครับ  [emo19]

top_takachi

ลืมบอกไปนะครับ ผมลงแค่ wndows 7 ตัวเดียวนะครับ

ans58670

เอาง่ายๆนะ

1. Run => พิมพ์     CMD
2. พิมพ์       bcdedit.exe /timeout 0

แค่นี้เอง  [emo01]

top_takachi

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองดูนะครับ  [emo01]

microsoft

ไม่งั้นก็ลองใช้ EasyBCD ช่วยจัดการให้ครับ โดยลบชื่อที่ไม่ใช่ Windows 7 ออก

Noi noi

ในเครื่องของท่านลง OS สองตัวหรอครับถ้าท่านจะใช้แต่ Windows7 ก็น่าจะถอดเจ้า Vista ออกดีกว่านะครับอิอิ ส่วนวิธีตั้งค่าตอนบูตเครื่องไม่แน่ใจว่าจะมีอีกวิธีหรือเปล่าลองดูนะครับอาจจะได้ผลก็ได้ [emo06]แบบว่าไม่ค่อยแน่ใจน่ะครับเหมือนเคยลองทำแต่นานมาแล้วอาจจำผิดก็ได้อิอิ ลองคลิกขวาที่ Mycom เลือก Properties ไปที่ Advanced system settings จะเจอกับหน้าต่าง system properties เลือก Advanced ที่ช่อง Startup and Recovery กด Settings ที่หน้าต่าง Startup and Recovery ตรงช่องสี่เหลี่ยมให้เราเลือกตัววินโดว์สที่ต้องการจะให้บูตในที่นี้เลือก Windows 7 จากนั้นเอาเครื่องหมายถูกออกจากหน้าช่อง Time to display list of operating systems เสร็จแล้วกด Ok>Apply>Ok จากนั้น Restart ลองดูนะครับหากไม่ได้ผลก็ต้องขออภัยด้วยนะครับแหะๆ [emo01]

top_takachi

ขอบคุณท่าน microsoft กับ ท่าน Noi noi มาก ๆ ครับ เดี๋ยวจะลองดูนะครับ จอใช้วิธีท่าน Noi noi ก่อนนะครับ

ส่วนวิธีท่าน ans58670  ตอนแรกยังไม่ได้ครับ แต่ก็ขอบคุณมาก ๆ ครับ สำหรับความรู้

ได้ไม่ได้ยังไง เดี๋ยวผมจะมาบอกนะครับ  [emo34]

ปล.ผมลงแค่วินโดว์ 7 แค่ตัวเดียวครับ ส่วนวิสต้า ไม่รู้มายังไงครับ เป็นมาหลายครั้งแล้วครับ แต่ผมไม่ได้กังวนเท่าไหร่ พอมาตอนนี้เลยอยากลองเอาออกดูครับ ว่าจะได้หรือเปล่า

ขอบคุณทุก ๆ ท่านมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

top_takachi

ได้แล้วครับ ขอบพระคุณทุกท่านมาก ๆ ครับ ผมใช้วิธีของท่าน Noi noi  ครับ

คือพอเข้ามาถึงหน้า Windows Boot Manager จะรอประมาณ 1 วิครับ แล้วค่อยเข้า วินโดว์

Noi noi

ans58670

ยินดีด้วยครับ  [emo05] แต่อยากให้ใช้ EasyBCD ของคุณ microsoft ลบ ID ของ Vista ออกเพราะ
1. มันกวนตา/กวนใจ
2. จะสร้างความเข้าใจผิดได้ว่ามี 2 OS

top_takachi

ขอถามหน่อยครับ  ผมอยากรู้ครับว่า ทำไมมี 2 วินโดว์ ทั้ง ๆ ที่ผม ลงแต่ตัวเดียว คือวินโดว์ 7

เป็นทุกครั้งเลยครับ ไม่ว่าจะลงครั้งไหน  ที่ผมคิดคือเป็นกับตัววินโดว์ที่เอามาลงหรือเปล่าครับ ว่าง ๆ ผมคงต้องหาตัวอื่นมาลองลงดูแล้วครับ

ขอบคุณทุก ๆ ท่านอีกทีครับ  [emo34] [emo27] [emo25] [emo24] [emo26]

ans58670

ตามความเข้าใจของตนเอง...

ดูจาก Boot Manager เหมือนว่าเป็นการลง Windows Vista แล้ว upgrade มาเป็น Windows 7 นะครับเพราะที่ Option แรกบอกว่า

"Earlier Version of Windows"

เหมือนถามว่า

"จะกลับไปใช้ Version เดิมไหมเพื่อน?" อะไรทำนองนี้

แล้วยังมี Option ให้เลือก Windows Vista อีก

ขอเดาว่า แผ่นที่ลงนี้เป็น Windows Vista Service Pack X แล้วทำ Autorun ตัว upgrade ให้เป็น Windows 7 เพื่อให้ใช้ Serials ของ Vista ลงได้ครับ  [emo16]

ขอความเห็นอื่นหน่อยครับ

Go Up

แหล่งรวมความรู้ Computer Articles