# Notification.
Notification

Author Topic: Spec คอมแบบนี้ทำ SLI ได้ไหมครับ  (Read 5058 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Casemie

• VPC Member
  • *
    • View Profile
    • Email

เมนบอร์ด ของ Asus P7P55LX ใส่ pci express x16 ได้ 2 ช่อง

ผมมีการ์ดจอ 3 ตัวครับตอนนี้(ยังไม่ได้ประกอบ)

การ์ดจอ ENGT240 2 ตัว
แล้วก็มี Geforce 8400 GS   1 ตัว

แบบนี้จะสามารถทำได้ไหมครับ ถ้าทำได้ต้องเป็นตัวไหนต้องต่อยังไงครับ

วานผู้รู้ในบอดนี้ช่วยทีครับ ขอบคุณครับ

Offline ans58670

• Webmaster
ข่าวดี ASUS ENGT240 เป็น SLI Ready ของ NVidia ถ้า 2 ใบที่ท่านมีอยู่เหมือนกันเป๊ะ ก็สามารถทำ SLI ได้ครับ  [emo04]
ข่าวร้าย ASUS P7P55 LX สนับสนุนแต่ CrossfireX ของ ATI  [emo15]
เอา ASUS ENGT240 มาใช้ก็แค่มี Graphic Card 2 ใบให้เลือกใช้บน Motherboard เท่านั้นครับ  [emo12]

ใครมีวิธีช่วยเหลือบ้างไหมครับ?  [emo17] [emo19]
พวกไต้หวันนี่ทำไมมันไม่ทำให้ Motherboard สนับสนุนได้ทั้ง 2 แบบไปเลยนะ  [emo20]

Offline Casemie

• *
    • Email

ขอบคุณครับ กระจ่างเลย รวมๆแล้วมันคือข่าวร้ายนี่เอง -*- เศร้าอย่างแรง

Offline top_takachi

• MSN Messenger - top_takachi@hotmail.com
ขายการ์ด 2 ใบทิ้งแล้วไปเล่นตัวเดี่ยวแรง ๆ อย่าง GTX460 จะดีกว่าครับ  [emo01]

ถ้าเปลี่ยนเมนบอร์ด ก็ต้องราคา 5500 พันขึ้นไป ซึ่งถือว่าไม่คุ้มเลยครับ  [emo16]

แต่เมนบอร์ดนี้ไม่รู้ว่าจะทำได้หรือเปล่านะครับ เพราะผมเคยเห็นคนเอาบอร์ด P55-UD3L มาลงแพทหรือพาทอะไรซักอย่าง นี่แหละครับ แต่ไม่แน่ใจว่าต่อได้หรือเปล่า แต่คนที่ทำบอกว่า ทำได้  ส่วนตัวคิดว่าความแรงก็ยังแรงไม่เท่าเมนบอร์ดที่รองรับ SLI โดยเฉพาะเลยครับ

• Webmaster
Graphic Card ของ NVidia สามารถลง Patch Drivers ให้สามารถใช้ SLI บน Motherboard แบบ Crossfire ได้ แต่ ATI ไม่สามารถลง Patch Drivers ให้สามารถใช้ Crossfire บน SLI ได้

ถ้าลง Patch Driver ให้ NVidia แล้วแต่ก็ยังคงมีปัญหาอีกมาก และไม่สามารถใช้ Function ของ SLI ได้ครบ จึงคิดว่าไม่คุ้มที่จะทำ  [emo12]

• Webmaster
เพิ่มเติมให้
หากจะ Patch SLI จะมีความเสี่ยงต่อความพินาศของทั้ง Software และ Hardware ค่อนข้างสูง เวลาจะใช้จะต้องเปิดตอน Boot เพราะมี Menu ขึ้นให้เลือก  [emo13]

Motherboard ของ ASUS P55 ทุกรุ่นสามารถใช้ Patch SLI นี้ได้ แต่ Graphic Card ต้องลง Forceware Drivers 258.xx - 260.xx (ของข้าพเจ้าใช้ Dev NVidia Driver 261.00) และต้องปิด UAC ใน Windows

คำแนะนำก็เหมือนเดิมว่า...ไม่แนะนำให้ใช้  [emo19]
เอารูปมาให้ดู เพื่อให้เกิดความอยาก  [emo09]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
พวกไต้หวันนี่ทำไมมันไม่ทำให้ Motherboard สนับสนุนได้ทั้ง 2 แบบไปเลยนะ  [emo20]
ถ้าเค้าทำบอร์ดที่สนับสนุนทั้งสองแบบ ก็คงไม่มีตัวเลือกอื่น ๆ มาวางขายแน่ ๆ เลยน่ะท่าน
และอีกอย่าง เค้าก็จะได้กำไรน้อยลง เพราะคนไปแห่ซื้อพวกนี้กันหมด
แล้วถ้าทำบอร์ดแบบนี้จริง ๆ ก็ต้องลงทุนสูง แต่การแข่งขันทางการตลาดของบอร์ดแต่ละรุ่น ก็จะทำได้ยากขึ้น

แต่เท่าที่เคยได้ลองอุปกรณ์จำพวก "สองเทคโนโลยีในหนึ่งเดียว" มันทำงานไม่ค่อยมีประสิทธิภาพเท่ากับแบบที่เจาะจงอย่างใดอย่างหนึ่ง
ก็เหมือนกับมือถือสองซิม ... เอาเข้าจริง ๆ แล้ว ซิมใบที่สอง มักจะทำงานไม่ดีเท่าซิมใบหลัก

ปล. เหมือนในอดีต ที่มีเมนบอร์ดรุ่นหนึ่ง ที่สามารถใส่ซีพียูได้ทั้ง "อินเทล" และ "เอเอ็มดี"
แล้วหลังจากนั้น บอร์ดรุ่นนี้ก็เงียบหายเข้ากลีบเมฆ เพราะ... [emo20] [emo08]

• Webmaster
แต่เท่าที่เคยได้ลองอุปกรณ์จำพวก "สองเทคโนโลยีในหนึ่งเดียว" มันทำงานไม่ค่อยมีประสิทธิภาพเท่ากับแบบที่เจาะจงอย่างใดอย่างหนึ่ง
ก็เหมือนกับมือถือสองซิม ... เอาเข้าจริง ๆ แล้ว ซิมใบที่สอง มักจะทำงานไม่ดีเท่าซิมใบหลัก

เห็นด้วยกับคุณ แฟนต้า๚ ಠ-ಠ ครับ ไม่งั้นบอกวิธีทำให้ไปแล้ว ไม่ยากเลย [emo06]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ถ้าจะให้ทำได้ทั้ง 2 แบบกับ socket 1156 ก็ต้องเป็นเมนบอร์ดรุ่นนี้เลยครับ แต่ราคาสูงนะ

GA-P55A-UD7 http://www.gigabyte.com/products/product-page.aspx?pid=3324#sp

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
[color=deeppink]เอา ASUS ENGT240 มาใช้ก็แค่มี Graphic Card 2 ใบให้เลือกใช้บน Motherboard เท่านั้นครับ   [/b] [/color]

+ ไม่ใช่แค่นั้นครับ...ใส่เข้าไป 2 ใบ เพื่อให้มันกินไฟเล่นๆ ยังไงละครับ [emo13]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27