# Notification.
Notification

Author Topic: โปรแกรม Menu สำหรับสลับ Boot จาก Harddisk แต่ละตัวมีไหมครับ  (Read 8408 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Annop

• VPC Member
    • View Profile
อย่างเช่นตอนนี้ผมลง Windows XP ไว้ใน Harddisk ตัวแรก และ Windows 7 ไว้ใน Harddisk ตัวที่สอง
ปัจจุบันก็เข้า Bios เลือกว่าจะ Boot จาก Harddisk ตัวไหนเป็นประจำอยู่แล้วก็ไม่มีปัญหาอะไร
ตอนนี้แฟนอยากมาใช้เครื่องด้วย เลยอยากอำนวยความสะดวกให้เขาเลือก Boot ได้ง่ายๆหน่อย
(ที่จริงขี้เกียจมา Boot ให้มากกว่า ....พูดเล่น) โปรแกรมพวกนี้มีไหมครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
- ไม่น่าจะมีนะท่าน  Annop (หรือมี) ผมยังไม่เคยเห็นที่ไหน? เอาแบบง่ายๆ ไม่ต้องเข้า Bios เดี๋ยวจะงานเข้า+ยุ่งยาก ใช้ Boot Menu เอาง่ายกว่าครับ เช่น

1. เครื่อง PC อยู่ที่เมนบอร์ดยี่ห้ออะไร เอาที่ผมจำได้ก็
- ASUS กด F8 ย้ำๆ ตอนเปิดเครื่อง พอเข้าหน้า Boot Menu  แล้วใช้ปุ่มลูกศรเลือนขึ้นลงเพื่อเลือกบู๊ต
- Gigabite กด F12 ย้ำๆ ตอนเปิดเครื่อง พอเข้าหน้า Boot Menu  แล้วใช้ปุ่มลูกศรเลือนขึ้นลงเพื่อเลือกบู๊ต

2. เครื่อง Notebook แล้วแต่ยี่ห้อ (ดูตอนเปิดเครื่องจะมีบอก) อย่างของผม Dell ก็กด F12 เพื่อเข้า Boot Menu  ประมาณนี้ครับ

พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline ans58670

• Webmaster
ใช้ bcdedit ที่เคยขอให้คนอื่นสอนแล้วไม่มีใครตอบเลย [emo17] (ขี้น้อยใจน่ะ  [emo20]) จึงใคร่ขอให้คุณ Annop เป็นหนูลองยาให้หน่อยเถิด  [emo19]

เนื่องจากคุณ Annop ได้กำหนด Boot Sector File ลงไปให้ในแต่ละ Disk โดยไม่รู้ตัวแล้ว จึงทำให้ Windows สามารถ Boot ได้ทั้ง 2 ลูก แต่การจะให้มี Menu แบบเลือก Boot ได้จะต้องกำหนดให้ Harddisk ที่มี Windows 7 เป็นตัว Boot

ทั้งนี้เพราะ Windows XP ใช้วิธีการ Boot ที่ไม่รู้จัก Windows 7 แต่ Windows 7 ทำให้ตัวเองรู้จักการ Boot ของ OS อื่นได้ทุกชนิด โดยใช้ Boot Configuration Data (BCD)  [emo12]

เครื่องปรุง
จะสมมุติให้ Harddisk ที่มี Windows 7 เป็น Disk1 มี Partition C:(Win7 อยู่ในนี้), D: และ E: (คิดชื่อเองและนึกเสียว่ามี 3 Partition)

สมมุติให้ Harddisk ที่มี Windows XP เป็น Disk0 มี Partition F:(WinXP อยู่ในนี้), I: และ J: (คิดชื่อเองและนึกเอาเองว่ามี 3 Partition เช่นกัน)

สมมุติว่ามี file ชื่อ bcdedit.exe อยู่แล้วใน System32 (ซึ่งก็น่าจะมีอยู่แล้ว)

สมมุติว่าในเครื่องนี้ไม่มี Vertual Harddisk

วิธีปรุง
-- ให้ Boot ขึ้นมาใน Windows 7 แล้วเปิด CMD เป็น Run as administrator
-- พิมพ์คำสั่ง                   bcdedit /create {ntldr} /d "Windows XP"
    สั่งให้ สร้าง ID ชื่อ ntldr (เปลี่ยนไม่ได้เด็ดขาด)
    โดยให้มี Description ตอน Boot Load ว่า "Windows XP" (สามารถเปลี่ยนชื่อเป็น "Windows for You" ก็ได้ [emo07])
-- พิมพ์คำสั่ง                   bcdedit /set {ntldr} device partition=f:
    ให้ set ตัว ntldr ที่ใช้อยู่ที่ Partition F:
    (ขั้นตอนนี้แหละครับที่ไม่แน่ใจเรื่อง device ว่าต้องใช้ F: หรือ C:)
-- พิมพ์คำสั่งต่อ                bcdedit /set {ntldr} path f:\ntldr
    ให้กำหนด Path ของ {ntldr} ที่จะใช้
    (ไอ้นี่ก็อีกอันที่ไม่แน่ใจเรื่อง Path แต่น่าจะถูก)
-- พิมพ์อีก 1 ชุด               bcdedit /displayorder {ntldr} /addlast
    ให้เอา {ntldr} หรือที่จะแสดงว่า "Windows XP" ไปไว้ที่บรรทัดล่างสุด ถ้า /addfirst ก็เอาไว้บนสุด แต่มันไม่ใช่ตัว Default นะครับ Default จะเป็น "Windows 7" หากจะเปลี่ยนไว้ค่อยมา set ค่า default กันใหม่
-- พิมพ์อีก 1 ชุดเพื่อชื่นชมผลงาน        bcdedit /enum

ส่วนเรื่องการตั้งค่า default และ timeout ของ Menu ค่อยมาว่ากันอีกที...ถ้าสำเร็จ  [emo15]
มันน่าจะขึ้นมาประมาณนี้ครับ เมื่อสั่ง /enum

Offline oou

• Email
ท่าน Annop อยากให้แฟนของท่านใช้ windows7 หรือ windows xp ท่าน Annop ก็ให้บูท
windows ตัวนั้นเป็นตัวแรกสิครับ จะได้ไม่ต้องไปกดอะไรมากแค่ให้กด enter อย่างเดียว  [emo03]

• Webmaster
มีเรื่องน่าโมโหมาฝาก  [emo16] เพราะไปเจอ Application ตัวน้อยๆที่ใช้ bcdedit.exe ไปทำ GUI ให้ใช้ได้ง่ายขึ้น ชื่อ EasyBCD เป็นของฟรีตาม Link ข้างล่างนี่เลยครับ (อดได้หนูทดลองเลยเรา แต่จงสู้ต่อไป)

http://neosmart.net/downloads/software/EasyBCD/EasyBCD%202.0.2.exe

ดูรูปให้ช้ำใจดีกว่าครับ...

Offline Annop

ขอบคุณท่าน ans58670 มากเลยครับ แหม...ไม่ต้องน้อยใจ
ตอนนั้นคงยังไม่มีใครใช้ เดี๋ยวเป็นหนูทดลองให้เอง
และขอบคุณท่านอื่นๆด้วยนะครับ แหมช่วยกันได้เร็วทันใจจัง ขอบคุณ ขอบคุณ....

• Webmaster
ขอบคุณครับสำหรับกำลังใจ ก็ไม่ได้น้อยใจอะไรหรอกครับกับเจ้า bcdedit ตัวนี้ แต่ความจริงเจ้า BCD Utilities ทั้ง 3-4 ตัวที่เป็นของ Windows นี้มีประโยชน์ด้านอื่นๆอยู่อีกมากหากเรานำไปประยุกต์ใช้

แต่เดี๋ยวจะจัดการเจ้า Harddisk ที่จะทำให้ติดตั้ง DOS 6.22 จาก Flash Drive ต่อเสียก่อน (ไม่สำเร็จเสียที ไอ้ตัวนี้ วิธีมันมี แต่ซับซ้อนไปหน่อย ใช้วิธีง่ายๆ มันบอกตอน Boot มาแบบไม่เกรงใจเลยว่า "Uninstall เสียเถิด")  [emo18]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ใช้ bcdedit ที่เคยขอให้คนอื่นสอนแล้วไม่มีใครตอบเลย [emo17] (ขี้น้อยใจน่ะ  [emo20]) จึงใคร่ขอให้คุณ Annop เป็นหนูลองยาให้หน่อยเถิด  [emo19]

เนื่องจากคุณ Annop ได้กำหนด Boot Sector File ลงไปให้ในแต่ละ Disk โดยไม่รู้ตัวแล้ว จึงทำให้ Windows สามารถ Boot ได้ทั้ง 2 ลูก แต่การจะให้มี Menu แบบเลือก Boot ได้จะต้องกำหนดให้ Harddisk ที่มี Windows 7 เป็นตัว Boot

ทั้งนี้เพราะ Windows XP ใช้วิธีการ Boot ที่ไม่รู้จัก Windows 7 แต่ Windows 7 ทำให้ตัวเองรู้จักการ Boot ของ OS อื่นได้ทุกชนิด โดยใช้ Boot Configuration Data (BCD)  [emo12]

เครื่องปรุง
จะสมมุติให้ Harddisk ที่มี Windows 7 เป็น Disk1 มี Partition C:(Win7 อยู่ในนี้), D: และ E: (คิดชื่อเองและนึกเสียว่ามี 3 Partition)

สมมุติให้ Harddisk ที่มี Windows XP เป็น Disk0 มี Partition F:(WinXP อยู่ในนี้), I: และ J: (คิดชื่อเองและนึกเอาเองว่ามี 3 Partition เช่นกัน)

สมมุติว่ามี file ชื่อ bcdedit.exe อยู่แล้วใน System32 (ซึ่งก็น่าจะมีอยู่แล้ว)

สมมุติว่าในเครื่องนี้ไม่มี Vertual Harddisk

วิธีปรุง
-- ให้ Boot ขึ้นมาใน Windows 7 แล้วเปิด CMD เป็น Run as administrator
-- พิมพ์คำสั่ง                   bcdedit /create {ntldr} /d "Windows XP"
    สั่งให้ สร้าง ID ชื่อ ntldr (เปลี่ยนไม่ได้เด็ดขาด)
    โดยให้มี Description ตอน Boot Load ว่า "Windows XP" (สามารถเปลี่ยนชื่อเป็น "Windows for You" ก็ได้ [emo07])
-- พิมพ์คำสั่ง                   bcdedit /set {ntldr} device partition=f:
    ให้ set ตัว ntldr ที่ใช้อยู่ที่ Partition F:
    (ขั้นตอนนี้แหละครับที่ไม่แน่ใจเรื่อง device ว่าต้องใช้ F: หรือ C:)
-- พิมพ์คำสั่งต่อ                bcdedit /set {ntldr} path f:\ntldr
    ให้กำหนด Path ของ {ntldr} ที่จะใช้
    (ไอ้นี่ก็อีกอันที่ไม่แน่ใจเรื่อง Path แต่น่าจะถูก)
-- พิมพ์อีก 1 ชุด               bcdedit /displayorder {ntldr} /addlast
    ให้เอา {ntldr} หรือที่จะแสดงว่า "Windows XP" ไปไว้ที่บรรทัดล่างสุด ถ้า /addfirst ก็เอาไว้บนสุด แต่มันไม่ใช่ตัว Default นะครับ Default จะเป็น "Windows 7" หากจะเปลี่ยนไว้ค่อยมา set ค่า default กันใหม่
-- พิมพ์อีก 1 ชุดเพื่อชื่นชมผลงาน        bcdedit /enum

ส่วนเรื่องการตั้งค่า default และ timeout ของ Menu ค่อยมาว่ากันอีกที...ถ้าสำเร็จ  [emo15]
มันน่าจะขึ้นมาประมาณนี้ครับ เมื่อสั่ง /enum

- เจอการปรับแต่งแบบนี้เข้าไป ผมว่าคนที่อยู่ข้างๆ ท่าน Annop คงจะบิดเอาเนื้อเขียวแน่ๆ เพราะกว่าจะใช้งานได้เหงื่อแตกเลย

- ถ้าท่าน Annop ไม่อยากใช้วิธีของผม ก็ซื้อเครื่องให้กับแม่บ้าน+ลง XP ให้เขาใช้ส่วนตัวไปเลยจะง่ายกว่าหรือเปล่าครับ [emo08]

ปล. เหมือนอย่างผมตอนนี้ ผมยกเครื่อง P4-3.2GHz ที่ลูกชายใช้งานมา 5ปีกว่า ให้ใช้งานเน็ตฯ เพื่อค้นคว้าหาเมนูอาหาร ที่อร่อยๆ + เหมาะที่จะนำมารับประทานกับน้ำสีชาๆ ที่อยู่ในขวดในเมื้อเย็นแค่นั้นครับ [emo18]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• Webmaster
แหม คุณ MILD_PLUS ก็กระไร พิมพ์คำสั่งจริงๆไม่นานหรอกครับ แต่มันยาวเพราะต้องอธิบายให้คนที่จะหลวมตัวทำเข้าใจ จะได้ปรับแต่งเองได้ แต่สุดท้ายถ้าใช้ EasyBCD ง่ายกว่าเยอะเลย  [emo06]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27