# Notification.
Notification

Author Topic: ทำไมอยู่ดีๆไดรCเต็มเองอะครับ  (Read 9194 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline mintkung

• VPC Member
    • View Profile
คือว่าตอนแรกผมนั้งทำงานในช๊อบอยู่ครับ ตอนนั้นความจำไดรCที่ใช้อยู่ที่ประมาณ10กว่าจิก งานผมไซล80ซม.*5.10มครับ ทำไปทำมาความจำไดรCที่ใช้อยู่มันขึ้นเป็น77จิก
พอปิดงาน ไปแล้วก็ยังไม่ลดลง รีสตาร์ทก็ไม่ลดลงครับ ทำไงดีครับ ตอนนี้เปิดงานไม่ได้เลยครับ
ภาพนี้คือปิดโปรแกรมหมดแล้วนะครับ
ความรู้น้อย จึงต้องเข้ามาเสริมรอยหยักในสมอง
หวังว่าทุกท่านจะเห็นใจ  ไม่หล่อแต่มีพลัง

Offline ans58670

• Webmaster
คาดว่าใช้ IE8

ผิดสังเกตุนิดหนึ่งตรงที่ เปิดไว้ IE ไว้ 2 Tab แต่ทว่าขึ้นแสดงการทำงาน 5-6 ตัว เปิด 2 Tab ปกติขึ้น 3 ตัวคือ Tab ที่ 1, Tab ที่ 2 และ ตัวสร้าง Frame สำรองเอาไว้กันตัวใดตัวหนึ่ง Crash จะได้ไม่ล่มไปหมดทั้ง 2 Tab

แล้วอีก 3-4 ตัวที่เหลือ ท่านได้เปิด IE ทำอะไรนอกจากนี้อีกหรือเปล่า?   [emo11]

คาดว่าใช้ IE8

ผิดสังเกตุนิดหนึ่งตรงที่ เปิดไว้ IE ไว้ 2 Tab แต่ทว่าขึ้นแสดงการทำงาน 5-6 ตัว เปิด 2 Tab ปกติขึ้น 3 ตัวคือ Tab ที่ 1, Tab ที่ 2 และ ตัวสร้าง Frame สำรองเอาไว้กันตัวใดตัวหนึ่ง Crash จะได้ไม่ล่มไปหมดทั้ง 2 Tab

แล้วอีก 3-4 ตัวที่เหลือ ท่านได้เปิด IE ทำอะไรนอกจากนี้อีกหรือเปล่า?   [emo11]
ปล่าวครับ ผมก็เปิดปกติครับ
ความรู้น้อย จึงต้องเข้ามาเสริมรอยหยักในสมอง
หวังว่าทุกท่านจะเห็นใจ  ไม่หล่อแต่มีพลัง

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ไม่ค่อยเข้าใจ ไดรฟ์ C ในที่นี้หมายถึงว่า พื้นที่ในไดรฟ์ C ไม่มีเหลือแล้ว เนื่องจากเก็บข้อมูลจนเต็ม หรือยังไงครับ เพราะจากรูปท่านเอารูปหน้าต่าง Windows Task Manager มาลง  [emo02]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline ans58670

• Webmaster
เลยแพร่ไปนะสิ (เลยแพร่ไปก็...น่าน นะสิ  [emo04]) ให้ดู Process ทำไม? แต่ก็ดีที่ได้เห็นความผิดปกติที่ IE (Process ตัวเดียวมากเหมือนเปิด firefox 4-5 tab) ซึ่งอาจเป็นสาเหตุหนึ่งของปัญหาก็ได้ (ไม่ได้แปลว่าใช่)

ในเบื้องต้น เพื่อให้ทำงานได้ก่อน ถ้า Program ที่ใช้นี้ต้องการพื้นที่ใน Partition C: ที่ "บังเอิญ" เต็ม ก็ลบพวก "เหลือบ" อย่าง Temp และ Prefetch ออกเสียก่อน

ใน XP ต้องเปิดให้เห็นพวก file และ folder ที่ซ่อนไว้ แล้วลองเข้าไปใน Documents and Settings ที่อยู่ใน Partition C: และค่อยๆหาดู Folder ที่ชื่อ Temp (ซึ่งอยู่ใน Sub Folder ต่างๆมากมาย ถ้าจำไม่ผิดจะมี  folder ชื่อ Temp อยู่ประมาณ 4-5 folder ในที่ต่างๆกันไป) ถ้า file ไหนใน folder Temp ลบไม่ได้ก็อย่าไปฝืน แสดงว่าระบบกำลังใช้งานอยู่

ส่วน Prefetch อยู่ใน Windows ลบทิ้งไปเถอะ ไม่เจ็บไม่ปวดหรอก

Pagefile ถ้าอยู่ใน Partition C: ให้ย้ายไปไว้ที่ Partition อื่น แต่ต้องอยู่ใน Primary Harddisk ถึงจะดี (อยู่ Partition เดียวกับ OS มันจะตีกัน อยู่คนละ Harddisk เรียกเขียนเรียกใช้ได้ช้า) จะได้ที่ว่างอีกประมาณ 1.5 เท่าของ RAM (RAM 4GB จะได้พื้นที่ Harddisk คืนมา 6GB เชียวนะ)

จากนั้นค่อยมาหาสาเหตุกันต่อ...ว่าแต่ว่า ใช้งาน Program อะไรหรือถึงมีปัญหานี้?  [emo15]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
คือว่าตอนแรกผมนั้งทำงานในช๊อบอยู่ครับ ตอนนั้นความจำไดรCที่ใช้อยู่ที่ประมาณ10กว่าจิก งานผมไซล80ซม.*5.10มครับ ทำไปทำมาความจำไดรCที่ใช้อยู่มันขึ้นเป็น77จิก
พอปิดงาน ไปแล้วก็ยังไม่ลดลง รีสตาร์ทก็ไม่ลดลงครับ ทำไงดีครับ ตอนนี้เปิดงานไม่ได้เลยครับ
ภาพนี้คือปิดโปรแกรมหมดแล้วนะครับ

- คงจะทำงานมากไปหน่อยเลยเบลอๆ จาก 10GB ใช้ไปใช้มาเหลือ 77MB หรือเปล่า แต่พิมพ์ความหมายว่า 77GB มันก็เพิ่มขึ้นซิครับ

- เสริมอีกวิธีหนึ่งคือ ปิด System Restore ไว้ หากเราไม่ได้ใช้ เพราะ System Restore ก็ใช้พื้นที่มากอยู่เหมือนกัน ยิ่งเราเพิ่มนั้น-ลบนี่ ระบบก็จะบันทึกค่าการเปลี่ยนแปลงอยู่ตลอดเวลา ทำให้เปลื่องความจุของ HDD ลงไปเรี่อยๆ ครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27