# Notification.
Notification

Author Topic: โหลด Windows มา ไม่ใช่ไฟล์ iso แล้วต้องเบิร์นยังไงมันถึงจะบูทเวลาลงโปรแกรมครับ  (Read 26883 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline komkub

• VPC Member
    • View Profile
    • Email
ไฟล์มันไม่ใช่ไฟล์ .iso นะครับ มันเป็นไฟล์ที่แตกออกมาเหมือนอยู่ในแผ่นนะครับ ผมเคยเบิร์นแต่ไฟล์ .iso นะครับ แต่ไม่เคยเบิร์นแบบนี้ครับ กลัวเอาไปลงแล้วมันไม่บูทนะครับ ขอคำแนะนำจากท่านผู้รู้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ [emo19]

Offline Noi noi

• รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี

• Email
อ่านดูแล้วมันน่าจะใช้ได้ครับ แต่โหลดโปรแกรมตัวนี้มาลง vLite เปิดโปรแกรมขึ้นมามันให้ดาวโหลด walk อะไรซักอย่างนี่ครับ ไฟล์มัน 1.3 Gb ครับ เลยไปไม่ถึงไหนกันเลยครับ ผมดูวิธีน่าจะใช้ได้ครับ แต่มันติดโปรแกรมนี่หละครับ รบกวนอาจารย์ท่านอื่นชี้นำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ [emo19]

• Email
ผมรู้วิธีหยุดมันแล้วครับ อ่านข้ามครับ เดี๋ยวผมจะลองทำดูนะครับ

• Email
ผม add ไฟล์ windows ลง โปรแกรมไม่ให้ผม add เลยครับ ต้องตั้งค่าอะไรรึปล่าวครับ ท่านผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

Offline ans58670

• Webmaster
ปกติสมัยนี้นิยม GUI แต่จะขอแนะนำการทำใน Command Prompt ที่สะดวกและรวดเร็วกว่า

การที่ vLite มักจะบังคับให้ Download ตัว Windows Automated Installation Kit (AIK) ก็เพราะว่าความจริงมันต้องการแค่ file เดียวที่ชื่อ oscdimg.exe (CD-ROM and DVD-ROM Premastering Utility) ขนาด 74KB เท่านั้นเอง เมื่อ Run ใน Command Prompt จะระบุว่า "For Microsoft internal used only."

ก่อนอื่นใน Folder ของ Windows ที่จะนำมาติดตั้งจะต้องมี ส่วนประกอบอย่างน้อยดังต่อไปนี้
1. Folder จำนวนอย่างน้อย 5 folder ได้แก่ BOOT, EFI, SOURCES, SUPPORT และ UPGRADE (มากกว่านี้ไม่เป็นไร)
2. File จำนวนอย่างน้อย 3 file ได้แก่ autorun, bootmgr และ setup (ถ้ามีเยอะก็นึกเสียว่าได้แถม)

เมื่อดูแล้วว่าของมีครบก็เริ่มปรุงยาและหาของเพิ่มอีก 1 อย่าง
1. หา Download ตัว oscdimg.exe จาก Google (หาไม่ยาก มีอยู่เกลื่อนกลาด)
2. Copy ตัว oscdimg.exe เข้าไปใน Folder ของ C:\Windows\System32\
3. Click ปุ่ม Start แล้วสั่ง CMD ให้ Run เป็น Administrator (สังเกตุได้ว่าที่ Command Prompt จะขึ้นเป็น "C:\Windows\System32>_" ไม่ใช่ "C:\Users\ชื่อ user>_")
4. พิมพ์คำสั่งตามนี้ :

oscdimg.exe –bD:\WIN7\boot\etfsboot.com –u2 –h -m -lWIN7AIO D:\WIN7\ D:\Win7.iso

++ โดยสมมุติว่าได้ download ตัว Installation Folder มามีชื่อ "WIN7" และเก็บไว้ที่ Partition D: ++

ความหมายคือ
    - oscdimg.exe  =>  ให้ run ตัว oscdimg.exe
    - -b  =>  โดยมี El Torito boot sector file อยู่ที่ D:\WIN7\boot\etfsboot.com (ตัว -b และ Location "D:\....." อยู่ติดกันเลย ไม่ต้องเว้นวรรค)
    - -u2  =>  ให้สร้าง Image file ออกมาเป็น UDF file system ทั้งหมด เพื่อเรียกใช้ parameter อื่นได้
    - -h  =>  โดยเอามาทั้ง Hidden file และ directory
    - -m  =>  และไม่ต้องสนใจว่า Image file ที่ได้จะใหญ่แค่ไหน
    - -l  =>  โดยให้ label ว่า "WIN7AIO" (ตัว -l และ ชื่อ label อยู่ติดกัน)
    - ทั้งนี้ให้ใช้ Source Location ที่ "D:\WIN7\"
    - และให้ได้ Image file ออกมาชื่อ "WIN7.iso" และอยู่ที่ Partition D:

เมื่อพิมพ์คำสั่งแล้วกดปุ่ม Enter แล้วนั่งรอ นอนรอ ยืนรอ ไม่น่าจะเกิน 5 นาที ท่านก็จะได้ ISO ตัวติดตั้ง Windows ที่สามารถ Boot ได้

เอวังก็มีด้วยประการฉะนี้...

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
เอ แล้วท่านโหลด windows อะไรมาน่ะครับ ยังไม่รู้เลยว่าเป็น XP หรือ Win 7 จะได้ช่วยหาวิธีการใช้งานได้ถูก  [emo53]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• Email
เป็น windows xp ครับ แล้วสมมุติว่าผมจะไรด์จากNero ได้ไหมครับ เลือก Cd Rom/Boot นะครับ แล้วมันจะบู๊ทให้ผมไหมครับ เวลาลง windows นะครับ จะเป็นไฟล์พวกนี้นะครับ
 [BOOT]
 ezboot
hbcd
I386
 autorun.exe
 autorun.inf
 autorun.tgt
 autowin.cmd
 win51
win51ip
 win51ip.sp3 แค่นี้หละครับ รบกวนด้วยนะครับท่าน ชี้นำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ถ้าเป็น XP ลองให้ nLite ช่วยครับ http://www.varietypc.net/main/archives/773

โดยทำตามข้อ 1 - 4

และข้อ 5 เลือกเฉพาะหัวข้อ Bootable ISO

แล้วต่อที่ข้อ 19 - 24 เลยครับผม  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• Email
อืม..ได้ความรู้มากมายเลยครับ แล้วโปรแกรม nLite โหลดได้ที่ไหนครับ แล้ว ถ้าผมจะไรด์จาก nero ตรงหัวข้อ cd rom/Boot ได้หรือเปล่าครับ มันจะสร้างแล้วดึงไฟล์มาใส่ มันจะบู๊ทไหมครับ

โปรแกรม nLite ดาวน์โหลดจากในลิงค์ที่ให้ไปได้เลยครับ จะมีลิงค์ไปหน้าดาวน์โหลด

หรือถ้าจะใช้ nero ก็ได้ ตามนี้ด้วยเหมือนกันครับ http://www.varietypc.net/main/archives/643

แต่คงต้องลองกับเวอร์ชั่นของ nero ที่ท่านมีด้วยนะ ไม่แน่ใจว่าจะได้หรือเปล่า ต้องลองดูนะครับ

[emo04]  [emo05]

• Email
 เป็น nero7 ได้ไหมครับ
ได้โปรแกรมมาแล้วก็ติดตั้งแล้วครับ แล้วผมก็ Brown ครับ ไฟล์มาใส่ครับ มัน error ครับ ขึ้นว่า
Detected uncom patible path แล้วจะบอกที่เก็บ windows ครับ แล้วต่อด้วย Please be sure the files are located in an ASCII named folder . For exsample c:/XPCD นี่หละครับ ไม่รู้คืออะไรครับ รบกวนด้วยนะครับท่าน [emo19]

• Email
ผมว่าผมต้องรองไรด์จาก nero ของผมดูครับ ถ้าไม่ได้ผมก้อจะลองทำตัว nLite ดูครับ รบกวนช่วยแก้ตัวนี้ nLite ปัญหาข้างบนให้ด้วยนะครับ ขอบคุนมากๆนะครับ

ไม่แน่ใจครับ ถ้าเป็น nero 7 เพราะเมื่อก่อนที่เคยลอง มันทำไม่ได้ แต่ถ้าเป็น nLite คิดว่าง่ายกว่านะ ขนาดไฟล์ดาวน์โหลดของ nLite ก็แค่ไม่เกิน 2MB เท่านั้นเอง ใช้เวลาโหลดกับติดตั้งไม่น่าจะเกิน 10 นาที และเวลาการทำ bootable อีกนิดหน่อย (ตามขั้นตอนที่แนะนำไป เป็นไฟล์ภาพที่ค่อนข้างจะละเอียด แบบว่า 1 รูปคือ 1 คลิกเลย) ก็ได้เป็นแผ่นบูตมาแล้วครับ

จริงๆก็อยากจะลง nero 7 มาลองทำควบคู่ไปด้วยกันครับ แต่ตอนนี้ผมลงเวอร์ชั่น 10 อยู่ ถ้าลบเวอร์ชั่นนี้ แล้วลงเวอร์ชั่น 7 จะใช้เวลาอีกนานพอสมควรเลย  [emo02]

• Email
ผมก็ว่า nLite น่าจะดีกว่า แต่ของผมมีปัญหามันไม่ให้ Brown เอาไฟล์โปรแกรมลงนะครับ รบกวนท่านด้วยนะครับ เวลา Brown มันจะขึ้นเหมือนหัวข้อข้างบนนะครับ  รบกวนท่านด้วยนะครับ  ขอบคุณครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะลองทำดูนะครับ ตอนนี้มันดึกแล้วครับ ลืมตาไม่ขึ้นแล้วครับ พรุ่งนี้ผมจะปรึกษาท่านใหม่นะครับ 

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27