# Notification.
Notification

Author Topic: ต้องทำงานส่งอ. แต่หาข้อมูลไม่ได้ครับ  (Read 1943 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline petch38

• VPC Member
    • MSN Messenger - petch38@hotmail.com
    • View Profile
    • Email
สวัสดีครับ

คือว่าพอดีมีงานอ.สั่งครับ
ให้ทำในppt หัวข้อเรื่องประมาณว่า การทำงานของคอมพิวเตอร์ครับ
อ.บอกว่าต้องบอกมาละเอียด เช่น
ถ้าเรากด ก ไก่ มันจะวิ่งไปที่ไหน เข้าเมนบอร์ด ออกมาแรม มาจอ อะไรประมาณนี่ครับ
แต่ว่าผมหาข้อมูลไม่ได้เลย
พี่ๆพอรู้ไหมครับว่าจะต้องทำอย่างไรดี
วันศุกร์นี้ต้องส่งแล้ว
ขอบคุณครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ผมไม่ได้เรียนคอมฯ มานะครับ เพราะสมัยผมเรียน ยังไม่มีคอมฯ ให้ใช้ครับ แต่ผมเรียนด้วยตัวเอง จากหนังสือทุกเล่มผมอ่านหมดครับ

- เรียนอยู่ชั้นไหนครับ?

+ ทุกวันนี้ผมสอนเรื่องคอมฯ ให้กับลูกชายคนเล็กของผม เรียนอยู่ ม3 อายุ 15ปี (คนโตเรียนจบปริญญาตรี+ทำงานแล้ว+ต่อปริญญาโท) จนลง OS เองได้แล้ว เข้าไปปรับแตงใน registy ก็ได้แล้วอีกเหมือนกันครับ

+จากโจทย์ที่ได้มา ผมเข้าใจว่าเป็นการถามเรื่องการใช้งานของคีย์บอร์ด (เดาเอาเพราะไม่ได้เรืยนมา) เช่น กด Delete แล้วไปไหน ในเครื่อง PC คำตอบคือ เข้า Bios ครับ ผมตอบให้พอเป็นแนวทางนะครับ และเรายังอยู่ในวัยเรียน ให้อ่านหนังสือให้มากๆ อย่าเอาแต่เล่นเกม/ดูหนัง/ฟังเพลง ที่ไม่เป็นประโยชน์กับอนาคตของเราครับ [emo13] [emo15] [emo14]

กรุณารอท่านที่เรียนผ่านมาทางด้านนี้ เข้ามาช่วยนะครับ [emo02]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
- ผมยังมีเรื่องที่จะแนะนำ สำหรับผู้ที่กำลังเรียนอยู่ว่า ให้หลีกเลี่ยงสิ่งเหล่านี้ (แต่ถ้าเรียนจบ+ทำงานแล้ว+เป็นผู้ใหญ่แล้ว+แยกแยะผิดชอบ-ชั่วดีได้แล้ว ไม่เป็นปัญหาครับ)

1. Facebook
2. Chat Room
3. MSN

เพราะในนี้ ไม่ได้ให้ความรู้กับเรา มีแต่เรื่องไร้สาระ/เด็กที่ไม่ชอบเรียน วันๆ มีแต่ผู้ชายจีบผู้หญิง-ผู้หญิงจีบผู้ชาย ออดอ้อนกันไปมา ประมาณนี้ (แม้แต่พระหนุมๆ ลงหนังสือพิมพ์แล้ว) ถ้ามีประโยชน์จริง ลองเอาคำถามนี้ไปถามดูซิครับ จะได่คำตอบไหม?

ปล. เปิดคอมฯ ขึ้นมาคราใด ให้เข้าไปแต่ที่นี่ครับ http://www.vcharkarn.com/

ที่ๆ มีแต่ความรู้ครับ [emo01]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
โจทย์ท่าจะยากน่าดู เพราะออกไปในแนวการเขียนโปรแกรม แต่ตอนนี้ผมคืนอาจารย์ไปหมดแล้วสิครับ คงต้องพึ่งตำราในห้องสมุด รวมทั้งซีเอ็ด, ดอกหญ้าแทน เมื่อก่อนก็เคยใช้ แต่เป็นอีกรูปแบบกับการเขียนกับปาสคาล ควบคุมมอเตอร์ไฟฟ้า ให้หมุนซ้ายขวาได้ เปรียบเสมือนกับการควบคุมแขนหุ่นยนต์ แต่เป็นการควบคุมผ่านดอสนะ แต่ก็นั่นแหละครับ แบบว่าคืนอาจารย์ไปหมดแล้ว เพราะชีวิตทำงานมันเป็นคนละด้านกันเลย  [emo12]  [emo13]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
เท่าที่สังเกตจากบทเรียน
วิชาคอมฯในไทยเรา ชอบสอนเรื่องซอฟท์แวร์ ก่อนที่จะสอนเรื่องฮาร์ดแวร์
ซึ่งต่างกับเมืองนอก ที่ส่วนใหญ่จะสอนเรื่องฮาร์ดแวร์ก่อน แล้วถึงจะมาสอนเรื่องซอฟท์แวร์
ทำให้เด็ก ๆ ส่วนใหญ่ ไม่รู้ว่า ควรเริ่มจากจุดไหนก่อน

นักเรียนส่วนใหญ่ พอเริ่มเรียนรู้คอมพิวเตอร์ ก็รู้จักโปรแกรมวินโดวส์เป็นอันดับแรก
แต่ไม่ได้รู้เรื่องว่า อุปกรณ์ตัวไหน ทำหน้าที่อะไร
จึงทำให้เกิดปัญหา และสมองตัน เวลาอุปกรณ์มีปัญหา (แต่โปรแกรมกลับเป็นปรกติ)

แนะนำว่า ท่านลองไปหาอ่านหนังสือในห้องสมุดของโรงเรียน, มหาวิทยาลัย หรือตามร้านหนังสือ
หาหนังสือคอมพิวเตอร์ภาษาอังกฤษเป็นหลัก และภาษาไทยเป็นรอง
และหาพจนานุกรมสักสองเล่ม (อังกฤษ-ไทย, ไทย-อังกฤษ)

เพราะสิ่งเหล่านี้จะช่วยตอบคำถามที่อาจารย์ถามมาได้แน่นอน

การบ้าน คือ การปฏิบัติ
ความคิดเห็นของเพื่อนสมาชิกในเวบนี้ คือ คำแนะนำ
ลองนำคำแนะนำของหลาย ๆ ท่านไปหาคำตอบดูนะครับ [emo01]

เพราะถ้าให้ตอบคำถามล่ะก็ คงได้บทเรียนหลายบทแน่ ๆ (พิมพ์กันนิ้วหงิก)

Offline petch38

• VPC Member
    • MSN Messenger - petch38@hotmail.com
    • Email
ขอบคุณพี่ทุกๆคนมากครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27