# Notification.
Notification

Author Topic: เสียบ External Harddisk แล้วคอมค้างครับ  (Read 28534 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline เอม กฤติพณ

• VPC Member
  • La La La!~
    • View Profile
เป็นมาได้ 2 วันแล้วครับ ก่อนหน้านี้ ปกติ
งงมากครับ พอเสียบเข้าไปมันขึ้นแบบนี้ครับ

เอาไปลองเสียบกับโน๊ตบุ๊คพี่ ก็ไม่ติดครับ [emo12]

Offline ans58670

• Webmaster
คาดว่ามันไม่ได้ค้างหรอก แต่กำลังควานหา External Harddisk ที่เสียบเข้าไปอยู่ แบบว่า "เอาอะไรมาเสียบเหรอ เดี๋ยวขอคลำดูก่อนนะ"

การที่ explorer.exe บอกว่า Not Responding ไม่ได้แปลว่ามันค้างนะ (คนส่วนมากคิดว่ามันค้าง หรือหยุดทำงานไปเฉยๆ) เพราะ Windows ได้กำหนดเวลาที่แน่นอนของการ Process (แปลว่า "ทำงาน" ก็แล้วกัน) เอาไว้แล้วว่าต้องใช้เวลานานเท่าไร หากเกินเวลาที่กำหนดให้ขึ้นคำว่า "Not Responding" ซึ่งที่ถูกควรจะเป็นคำว่า "Not Responding Yet" และจะแปลความหมายได้ถูกต้องกว่า "ข้าไม่ตอบ" เป็น "ยังไม่ตอบโว้ย!" ซึ่งบอกให้รู้ว่ากำลังรอคำตอบจาก Module อยู่ ซึ่งบางครั้งอาจกินเวลานานมากกว่าครึ่งวัน (เรื่องจริง!!!) เห็นได้จากบางครั้ง Application ขึ้น "Not Responding" อยู่แหมบๆ เผลอกระพริบตา 3 ที อ้าว...ใช้ได้เสียแล้ว เพราะว่าเจอแล้ว ซึ่งการที่ "คลำ" นานๆนี้มีสาเหตุต่างๆกันไปแล้วแต่กรณี

จากการ "เสียบ" เข้า Computer ไป 2 เครื่อง ก็ปรากฏว่าใช้เวลา "คลำอยู่นาน" ทั้ง 2 เครื่อง แบบนี้ก็น่าจะอนุมาณได้ว่า ชุด External Harddisk ของท่านมีปัญหาเสียแล้ว เชื่อเถอะว่าถ้ามีความอดทนสูงมาาาาาาากพอ มันจะบอกว่า "เอาอะไรมาเสียบหว่า คลำดูตั้งนานแล้วไม่รู้จัก" ภาษาของ Windows บอกว่า "Device Not Recognize" อะไรประมาณนี้

สังเกตุด้วยว่าใช้คำว่า "ชุด External Harddisk" เพราะมันอาจเป็นที่สายเชื่อมต่อ, Bit Flip Error หรืออื่นๆอีกมากมาย ที่ทำให้ Windows คลำอยู่นาน

แต่ผมลองรอ เป็น ชม. แล้วนะครับมันก็ไม่ขึ้น

งั้นเดี๋ยวผมลองรอทั้งคืนครับ
สงสัยคลำ นาน [emo02]

เมื่อกี้ผมได้ไปที่ ศูนย์ ที่ผมไปซื้อมา เขาบอกว่า

ถ้าจะส่งซ่อม ข้อมูลทั้งหมดจะไม่ได้รับคืนเด็ดขาดเพราะเขาจะเปลี่ยน ฯลฯ(อุปกรณ์ข้างใน)
ผมก็คิดหนักเลยสิครับทีนี้ ข้อมูลในนั้นสำคัญมากกกกก!!

ผมก็เลยออกมาจากร้าน แล้วลองไปถามร้านที่ซ่อม อุปกรณ์คอมพิวเตอร์ ทั้วไป
ทางร้านก็บอกสงสัยข้างในเสีย
แต่ถ้า ที่ร้านเขาแกะออกมา ประกันจะหมดทันที

แต่ถ้าไม่แกะ ก็ไม่สามารถ แบล๊กอัพข้อมูลได้(ทางร้านที่ซ่อม อุปกรณ์คอมพิวเตอร์ ทั้วไปบอก)

ผมก็เลยถามไปว่า "แล้วถ้าแกะออกมา แล้วเอาข้อมูลไม่ได้ละครับ"

เขาก็ยิ้มแล้วเงียบ [emo11]
ผมเลยกลับมาบ้านมาปรึกษา พี่ๆน้าๆอาๆ ก่อนครับ
เผิ่อจะมีทางอื่นหรือวิธีแก้อื่นๆครับ

ปล. ของผมรุ่น Seagate FreeAgent Go  500GB
สภาพดี เวลาเสียง USB เข้าคอมไฟก็ติดปกติ มีเสียงว่าได้เชื่อมต่อแล้ว
แต่พอเข้า My computer มันก็เป็นดังภาพจากกระทู้แรกครับ

ปล.2 ผมต้องการแค่ ข้อมูลครับ ถ้าได้ข้อมูลแล้ว ก็จะเอาไปส่งที่ศูนย์

• Webmaster
โห...ยังไม่ทันได้บอกให้เอาไปให้ร้านแกะซ่อมเลย แค่บอกว่าตัวมันมีปัญหา

ลอง Plug เข้ากับ Computer แล้ว Boot ด้วยแผ่น Utility ต่างๆ เช่น Hiren's BootCD แล้วดูว่ามันเห็น External Harddisk หรือไม่ ถ้าเห็นก็ต้องลองใช้ Tool ต่างๆในแผ่นลองซ่อมก่อน เพราะมันมี Tool ต่างๆอยู่มากมาย

แต่ไม่รู้ว่าการ Boot ระบบด้วยแผ่นเช่นนี้มันจะสนับสนุน External Harddisk หรือไม่ เพราะตนเองมีความรู้แค่หางอึ่ง วานผู้รู้ท่านอื่นๆช่วยตอบที

(สงสัยต้องเปลี่ยนวิธีตอบกระทู้ของตนเองเสียใหม่ให้ชัดเจนยิ่งขึ้น)

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ลองเช็คดูในหัวข้อ Device Manager -> ที่หัวข้อ Disk drives ว่าเจอรายการ HDD Ext. ที่ท่านเสียบไว้หรือไม่ ถ้ามีก็ลองตั้งค่าตามนี้ดูหน่อยนะครับ เผื่อว่าจะมีอะไรดีขึ้น (อาจจะ)

หรือถ้าเป็นไปได้อยากให้ลองหาสาย USB เส้นใหม่มาลองเสียบใช้งานแทนสายเดิมดูก่อนครับ บางครั้งสาย USB อาจจะมีปัญหาก็ได้ครับ  [emo01]  [emo04]

ถ้ายังไม่ได้ละก็ คงต้องเลือกว่าจะส่งเคลมเพื่อรับตัวใหม่ (แต่ไม่ได้ข้อมูล) หรือไม่ส่งเคลม แต่ต้องการซ่อมเพื่อกู้ข้อมูลออกมา (หมดประกัน) และถ้าจะส่งร้านซ่อมเพื่อกู้ คงต้องลองหาร้านที่เชื่อถือได้และมีฝีมือหน่อยครับ จะได้ไม่เสียทั้ง HDD และข้อมูล แต่ทั้งนี้ก็ขอให้แก้ได้จาก 1 ใน 2 วิธีด้านบนก่อนดีกว่า  [emo19]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
บางทีแล้ว การใช้ HDD Ext. กับคอมพิวเตอร์ที่มีหม้อไฟ (PSU) ไม่มีคุณภาพ (หม้อไฟวัตต์ละบาท)
ก็อาจจะทำให้ HDD Ext. เสียก่อนเวลาที่ควรจะเป็น
โดยเฉพาะพวกที่มีขนาด 2.5" นั้น ที่ไม่ต้องมีหม้อแปลงจ่ายไฟต่างหากเหมือนกับ 3.5"

ยังไงก็คงต้องทำใจเผื่อไว้สักหน่อยนะท่าน
หรือไม่ก็ลองเสียบ HDD Ext. แล้วบูตวินโดวส์ด้วยแผ่น อย่าง Hiren แล้วเข้า mini windows
เพื่อตรวจดูว่า วินโดวส์นี้ยังมองเห็น HDD Ext. หรือไม่
ถ้ายังหาไม่เจออีก ก็อาจจะต้องทำใจสักครึ่งหนึ่งแล้วล่ะท่าน [emo12]

มารายงานผลครับ

วิธีที่ 1

แล้วพอเข้า my computer ก้ลื่นสักพัก (แต่ยังไม่โชว์ไดรว์ของ HDD (N:) ) สัก 30 วิ ก็ค้างเหมือนเดิมครับ

วิธีที่ 2
(เปลี่ยนสาย)

ผมได้ลองเอาสายของพี่มาต่อดู ค้างแง๊กๆเหมือนเดิมครับ [emo11]

ส่วนอีกวิธีที่ท่าน ans58670  แนะนำมานั่นคือ
ใช้โปรแกรม  Hiren's BootCD

ผมได้ไปโหลด Hiren's BootCD V.11 มาครับ
ปรากฏว่า ใช้ไม่เป็นครับ [emo11] [emo11]

ยังไงก็คงต้องทำใจเผื่อไว้สักหน่อยนะท่าน
หรือไม่ก็ลองเสียบ HDD Ext. แล้วบูตวินโดวส์ด้วยแผ่น อย่าง Hiren แล้วเข้า mini windows
เพื่อตรวจดูว่า วินโดวส์นี้ยังมองเห็น HDD Ext. หรือไม่
ถ้ายังหาไม่เจออีก ก็อาจจะต้องทำใจสักครึ่งหนึ่งแล้วล่ะท่าน [emo12]

ผมลองเข้าไปแล้วครับ ปรากฏว่ามันขึ้นว่าเจอนะครับตรง SafelyRemove Hardware
แต่ตรง Mycomputer ไม่เจอครับ [emo12] [emo12]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com

หมายถึงบูตด้วยแผ่น Hiren จะมีเมนู mini windows xp น่ะท่าน
เปิดเข้าไปในวินโดวส์ตัวนี้ แล้วตรวจสอบ HDD Ext ดูว่ามีปัญหาหรือไม่

หมายถึงบูตด้วยแผ่น Hiren จะมีเมนู mini windows xp น่ะท่าน
เปิดเข้าไปในวินโดวส์ตัวนี้ แล้วตรวจสอบ HDD Ext ดูว่ามีปัญหาหรือไม่

ครับผมเข้าไปใน mini window แล้วครับ แต่พอเสียบ HDD Ext. ไปมันไม่โชว์ตรง My computer ครับ
แต่มันหาเจอครับเพราะผมดูจากการ Safely Remove Hardware พอคลิกซ้ายไปว่าจะเอาออกแบบเซฟตี้ มันก็โชว์ครับว่าหาเจอ แต่พอเข้า My computer มันกลับไม่โชว์

ปล.อีกอย่างครับผมเข้า โดรเวอ เมเนจเจอร์ก็เป็นแบบนี้ครับ

• Webmaster
ขอตอบแบบนี้ละกันนะว่า (ลอกนักการเมืองมาทั้งดุ้นเพื่อหลีกเลี่ยงความรับผิดชอบและเบี่ยงประเด็น)

อาจจะนะ....อาจจะเป็นที่ Patition Table เพราะเจอ...แต่ไม่มี กล่าวคือเจอ Harddisk ที่ Safty Remove Hardware แต่ไม่มีที่ My Computer เพราะมันไม่รู้ว่าคือ Hardware อะไร

ขอตอบแบบนี้ละกันนะว่า (ลอกนักการเมืองมาทั้งดุ้นเพื่อหลีกเลี่ยงความรับผิดชอบและเบี่ยงประเด็น)

อาจจะนะ....อาจจะเป็นที่ Patition Table เพราะเจอ...แต่ไม่มี กล่าวคือเจอ Harddisk ที่ Safty Remove Hardware แต่ไม่มีที่ My Computer เพราะมันไม่รู้ว่าคือ Hardware อะไร

แล้วต้องแก้ตรงไหนหรอครับ    [emo17] [emo19]

มีอยู่ท่านนึง แนะนำว่า
สาเหตุส่วนใหญ่เกิดจากการที่เสียบแล้วดึงออกกระทันหัน ในขณะที่ยังโหลดไม่เสร็จ เป็นที่คอมพิวเตอร์ครับ คลิ๊กขวา My computer เลือก propertie เลือก hardware เลือก devicemanager ดูตรง Universal serial.................ลบออกให้หมดแล้วรีสตาร์ทเครื่องครับ

ครับ

ผมเลยเข้ามาดูของผมเป็นดังนี้ครับ
ไม่ทราบว่าถ้าลบแล้วจะเกิดปัญหาอะไรตามมากับคอม ฯ ไหมครับ

ที่มา http://www.zone-it.com/165230
« ตอบ #6 เมื่อ: 5 กันยายน พ.ศ. 2553, 0.23 น. »

เพิ่มเติมครับ
ผมนึกออกว่าน่าจะลองเอาตัวเชื่อม usb ที่เสียบไปแล้วแล้วต่อเพิ่มได้อีก 4 หัว ของพ่อ เสียบดูครับ
พอเสียบไปมันขึ้นว่าเจอครับ แต่ใน my com ก็ยังเหมือนเดิมแต่มันมีหน้าต่างใหม่ขึ้นมาดังนี้ครับ

(ปล.ไฟที่  HDD Ext. กระพิบไม่หยุดเลย ปกติมันจะไม่กระพิบ)

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
- ปัญหานี้ผมก็เจออยู่บ่อยเหมือนกัน  Ext. HDD ตัวเก่าที่ถอดออกมาจาก Notebook เป็น IDE ขนาด 30GB (อายุ 8ปี) ซื้อกล่องมาใส่เอง ก็หาเจอบ้าง-ไม่เจอบ้าง ตอนนี้ยังใช้ได้ปกติดีครับ

+ ยังไม่ต้องเปิดเครื่อง ให้ลองเสียบสายของ USB ของ Ext. HDD ที่เครื่องใว้เพียงสายเดียว (หัวเดียว ปกติจะใช้ 2 หัว) จากนั้นเปิดเครื่อง เพื่อให้ระบบ Detect หาเองระหว่างเปิดเครื่อง ต้องรอสักพักใหญ่ๆ 5-10นาทีครับ

+ หากยังไม่ได้ ให้ชัตดาวน์เครื่อง จากนั้นเพิ่มเสียบสาย USB เข้าที่เครื่องอีกเส้น แล้วเปิดเครื่องดูใหม่ รอเหมือนเดิมครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27